NimitGuitar webboard
น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว (/showthread.php?tid=11769)

Pages: 1 2

RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - Naris - 21-10-2011

การออกแบบคลองส่งน้ำสำหรับชลประทานแล้ว จะมีอาคารตัวหนึ่ง ทำหน้าที่ระบายน้ำเมื่อน้ำไหลเข้ามาในคลองมากๆ จนเกิน ค่าระดับน้ำสูงสุดเรียกว่า Wasteway และ หน้า อาคารนี้ จะประตูบังคับปิดกั้น แต่ คลองประปาไม่มีแน่ๆ ต้องสูบออกกับ ส่งเข้าโรงงานไป ตอนนี้การประปาเป็นห่วงเรื่องคุณภาพน้ำกลัวว่าจะไม่ได้มาตราฐาน แต่ที่ผมห่วง คือ มันจะเป็นตัวนำน้ำเข้า กทม. ชั้นในน่ะซีครับ

น้าๆ ที่อยู่ในบริเวณนี้ เตรียมพร้อมได้เลยครับ

RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - pood - 21-10-2011

ลิเกนักวิชาการ

ตอนนี้ทางรัฐบาลใด้ระดมนักวิชาการมาช่วยแก้ปัญหาน้ำท่วมคลองประปาแล้วครับ ท่านเหล่านี้นั่งส่องแผนที่และตัวเลขแล้วก็สั่งการทันทีให้การประปาระบายน้ำจากคลองประปาลงคลองบางตลาด คลองบางเขนและคลองบางซื่อเพื่อแก้ปัญหาน้ำท่วมตรงตรงถนนแจ้งวัฒนะทั้งทางด้านเมืองทองและด้านบางเขน เขาบอกว่าพรุ่งนี้แห้งแน่นอน

ผมว่าคนเหล่านี้นั่งส่องเทียนกันโดยไม่มีการศึกษาสภาพแท้จริงของพื้นที่ ผมขอยกตัวอย่างคลองเหนือสุดคือคลองบางตลาดเพราะผมเคยทำโครงการใหญ่มาแล้วสองโครงการที่ต้องระบายน้ำลงคลองนี้ ถ้าดูจากแผนที่จะเห็นภาพดังนี้คือ

[Image: pp2110klg04.jpg]

จากแผนที่นั้นถ้าระบายน้ำจากคลองประปาลงคลองบางตลาดแล้วสูบออกแม่น้ำที่มีปั้มป์ขนาด 20 ลบม./วินาทีรองรับอยู่ก็จะสามารถลดระดับน้ำในคลองประปาใด้แน่นอน ตามความเป็นจริงแล้วถ้าดูภาพดาวเทียมบริเวณปากคลองบางตลาดมันก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

[Image: pp2110klg02.jpg]

ถ้าดูบภาพตรงจุดตัดระหว่างคลองประปากับคลองบางตลาดนั้นจะเห็นชัดว่าการประปาเขาไม่มีระบบรองรับน้ำล้นให้ลงคลองบางตลาด ดังนั้นการปล่อยน้ำลงคลองบางตลาดจึงทำไม่ใด้ครับ

[Image: pp2110klg01.jpg]

สถานีสูบน้ำปากคลองนั้นเขาทำไว้สูบน้าฝน คลองบางตลาดมีหลายสิบช่วงที่ตื้นเขินและท่อลอดคลองตัน ถ้ารับน้ำจากคลองประปาเข้ามาน้ำมันไหลไปไม่ถึงปากคลองหรอกครับแต่ท่วมอยู่แถวถนนสามัคคีนั่นแหละ

[Image: pp2110klg03.jpg]

วันก่อนมีคนบอกว่า "น้ำท่วมไม่กลัว กลัวผู้นำโง่" ผมก็ไม่ใด้เห็นด้วยแต่พอมาเจอเรื่องไกล้ตัวนี่อาจต้องเปลี่ยนความคิดก็เป็นใด้

RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - zenpj - 22-10-2011

ขอเอาใจช่วยคนกรุงและน้าๆทุกคนที่ต้องเจอกับมหาอุทกภัย ขอให้ผ่านพ้นไปโดยเร็วและเสียหายน้อยที่สุดครับ

ส่วนที่บ้านผม (อ.เมือง พิจิตร) น้ำแห้งแล้วหลังจากท่วมมาตั้งแต่ช่วงวันแม่ ระดับน้ำประมาณ 2 เมตร ช่วงนี้กำลังล้างโคลน(ประมาณ 20 ซม.) แล้วขนของลงชั้นล่างครับ

RE: น้ำมาทางคลองประปา ใกล้ถึงโรงกรองน้ำสามเสนแล้ว - sanghais - 22-10-2011

เรื่องผู้นำ บางเวปก็เอามาเล่าว่า...

อาทิตย์โน้นครับ

ทางการผันน้ำออกจากคลองระพีพัฒน์ผ่านคลอง 13 ไปออกนครนายก เข้าแม่น้ำบางปะกง ฉะเชิงเทรา ลงทะเล
เพื่อลดปริมาณน้ำแถบรังสิต

อาทิตย์ก่อนครับที่คลอง 10 หนองเสือ ปทุมธานี

ชาวบ้านบ่นว่า มันจะบ้าเหรอว่ะ บินวนอยู่ได้ ไม่ลงมาดูซักที มันเอาอะไรคิด จะผันน้ำขึ้นเนิน. ตรูผันน้ำในคลองมา
40 ปีแล้ว ตรงไหนสูง ตรงไหนต่ำ เคยมาถามบ้างไหม

สุดท้ายต้องอ้อมไปลงหนองจอก โอ้..มาย...ก๊อด....