NimitGuitar webboard
ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ (/showthread.php?tid=604)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - karn - 22-11-2007

myakira Wrote:ช่วงนี้เข้าสู่ฤดูกาล....
เอาข้อคิดดีๆ มาฝากกันจะได้เข้าบรรยากาศ

ความรักนั้นก็อดทนนานและกระทำคุณให้ ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง ไม่หยาบคาย ไม่คิดเห็นแก่ตัวฝ่ายเดียว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด ไม่ชื่นชมยินดีเมื่อมีการประพฤติผิด แต่ชื่นชมยินดีเมื่อประพฤติชอบ ความรักทนได้ทุกอย่างแม้ความผิดของคนอื่น และเชื่อในส่วนดีของเขาอยู่เสมอ และมีความหวังอยู่เสมอ และทนต่อทุกอย่าง

พระธรรม 1 โครินทร์ บทที่ 13 ข้อ 4-7

ก็เลือกมากซะขนาดนี้....

กินกาแฟมากๆระวังนอนไม่หลับนะป้า...เป็นห่วงTongue

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - Maow - 22-11-2007

karn Wrote:
myakira Wrote:แต่ยังไม่เห็นแววน้าการบ้านเลยว่าจะหล่อทันตอนดึกๆ หรือเปล่า
หมดหวัง....

คงไม่มีหวังแล้วครับป้า ได้แต่ทำตัวน่ารัก ตอบแทนต๊ะครับBig Grin

Maow Wrote:น้า Karn ครับ น้าป๋อคมลึกๆครับ
อย่างเช่นน้องปั๊งนี่หน้าตาก็ถอดด้ามน้าแดง แล้วก็น้าป๋อมาเลย
อาจกล่าวได้เลยว่า "สำเนาถูกต้องนะครับ"

ใช่ครับน้าหม่าว ถ้าพี่ป๋อใส่วิกก็เข้าสอบแทนน้องปิ๊งได้เลยBig Grin

น้องปิ๊งเครียดละ

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - myakira - 22-11-2007

karn Wrote:
myakira Wrote:ช่วงนี้เข้าสู่ฤดูกาล....
เอาข้อคิดดีๆ มาฝากกันจะได้เข้าบรรยากาศ

ความรักนั้นก็อดทนนานและกระทำคุณให้ ความรักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง ไม่หยาบคาย ไม่คิดเห็นแก่ตัวฝ่ายเดียว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด ไม่ชื่นชมยินดีเมื่อมีการประพฤติผิด แต่ชื่นชมยินดีเมื่อประพฤติชอบ ความรักทนได้ทุกอย่างแม้ความผิดของคนอื่น และเชื่อในส่วนดีของเขาอยู่เสมอ และมีความหวังอยู่เสมอ และทนต่อทุกอย่าง

พระธรรม 1 โครินทร์ บทที่ 13 ข้อ 4-7

ก็เลือกมากซะขนาดนี้....

กินกาแฟมากๆระวังนอนไม่หลับนะป้า...เป็นห่วงTongue
เลือกตรงไหนกันครับน้า เห็นมั้ยว่าเขาสอนให้เราเป็นแรด...ทนต่อทุกอย่าง....
กินกาแฟนอนหลับสบาย แต่โดนนินทาลับหลังต่างหากที่ทำให้นอนไม่หลับ 5555

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - call - 22-11-2007

dejemerry Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:ขอมอบบทกลอนยอดฮิตให้น้าสันขวานอ่านก่อนเข้านอนครับ
----------------

ม. เมียนั้นหายาก ต้องลำบากออกรถใหม่

รับส่งแม้ใกล้ไกล ใช้หยาดเหงื่อเปลืองน้ำมัน

ซักผ้าไม่ใช่ใคร หุงต้มไซร้ผัวทั้งนั้น

พันธุ์ผัวคงหมดกัน เพราะเมียนั้นเป็นจอมมาร

กลับดึกเพราะตีกอล์ฟ โถเธอชอบแอบหน้าบ้าน

สากนี้ตีกระบาล โอ้ยอดขวัญ แม่นจริงๆ

ม.เมีย หรือ ม.แม่ ร้ายจริงแท้ แม่ยอดหญิง

กลัวแล้วกลัวจริงๆ เห็นตาหญิงพี่แทบตาย

แก่ง่ายแถมตายยาก แม่ยอดร้าก...ก..คือมารร้าย

ผัวคือกระสอบทราย ผัวทั้งหลายจำจงดี

รักเมียต้องอดทน ต้องเป็นคนเคารพเมีย

รักเมียต้องส่งเสีย อย่าให้เมียต้องสงสัย

รักเมียต้องรักเดียว อย่าได้เที่ยวไปรักใคร

รักเมียต้องทำใจ ถึงอย่างไรเธอก็เมีย

รักเมียอย่าขี้เหล้า ถ้าเมียเหงาเราจะเสีย

รักเมียอย่าอ่อนเพลีย คนรักเมียต้องแข็งแรง

รักเมียอย่าเที่ยวดึก จะเกิดศึกผิดสำแดง

รักเมียอย่ารุนแรง ค่อยๆ แซงอย่าขับไว

รักเมียต้องยอมเมีย เพราะว่าเมียไม่ยอมใคร

รักเมียต้องเข้าใจ ไม่มีใครใหญ่กว่าเมีย

รักเมียอย่าเถียงเมีย คำพูดเมียใหญ่กว่าใคร

ชาติหน้ามีฉันใด จงจำไว้อย่ามีเมีย...
-----------------------------

กลอนนี้ถูกใจป้าแดงเจง ๆ กรู้......ขอยืมไปใช้ในเทศกาลอื่น ๆ ได้ป่าวคะ
เช่นวันครบรอบแต่งงาน วันเกิดป้าแดง วันวาเลนไทน์ กะว่าจะเขียนตัวใหญ่ ๆ
ติดไว้หน้าบ้านเต่าเลยน่าจะดีนะป้าแดงว่า...กรู้....CoolBig GrinTongue

ป้าแดงครับ ผมว่ามันสายเสียเกินไปแล้วนะครับ ที่ป้าจะเอากลอนบทนี้ไปใช้เพื่อประกาศอิสรภาพจากลุงป๋อ ลุงป๋อฝากมาบอกว่า น้องปิ๊งกับน้องปั๊งคือเครื่องบรรณาการที่ป้าแดงถวายให้ลุงป๋อแทนความจงรักภักดี

ผมว่าป้าแดงเสียท่าลุงป๋อแล้วล่ะ เพราะไปยอมให้ลุงป๋อตั้งชื่อลูกว่า ปิ๊ง กับ ปั๊ง (ออกเสียง ป.ปลา คล้องจองกับชื่อป๋อ) แทนที่จะให้เรียกชื่อว่า ดิ๊ง ดั๊ง ดิ๊ง ด่อง หรือ ดุ๋ย ดุ่ย หรืออะไรก็ได้ที่ออกเสียง ด. เด็ก เพื่อให้คล้องจองชื่อตัวเอง คิดจะทวงอำนาจตอนนี้สายไปเสียแล้ว จริงไหมครับ.. พี่ป๋อ

ส่วนน้าสันก็เก็บประสบการณ์พลาดท่าของป้าแดงไว้เป็นอุทธรณ์ด้วยนะครับ มีลูกให้รีบตั้งชื่อให้คล้องจองกับตัวเองไว้ก่อนที่แฟนจะแย่งไป ชื่อที่ผมอยากแนะนำ เช่น น้องบะหมี่ น้องหมี่โป๊ะ น้องหมีเหลือง น้องหมี่หยก น้องหมี่ซั่ว (ซ.โซ่ นะครับไม่ใช่ ช.ช้าง) หรือน้องหมี่เกี๊ยว ก็ได้ ทุกชื่อที่เอ่ยมาล้วนแต่เป็นชื่อมงคลทั้งสิ้น เชื่อผมสิ

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - poPPie - 22-11-2007

myakira Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:งั้นผมก็เริ่มหล่อมากขึ้น ทุกวันคืนแล้วละซี...
speechless...........

นานๆที จะเห็นป้ามุก ยอมรับอะไรง่ายๆ 5555

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - .::.pOoH.::. - 22-11-2007

myakira Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:งั้นผมก็เริ่มหล่อมากขึ้น ทุกวันคืนแล้วละซี...
speechless...........

thank you for your silence Big Grin

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - myakira - 22-11-2007

poPPie Wrote:นานๆที จะเห็นป้ามุก ยอมรับอะไรง่ายๆ 5555
น้า pop..pie เข้าใจผิดแล้ว
speechless ไม่ได้แปลว่ายอมรับซะหน่อย
คราวนี้มันไม่เห็นด้วยจนจุกพูดไม่ออกต่างหากครับ

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - karn - 22-11-2007

myakira Wrote:เลือกตรงไหนกันครับน้า เห็นมั้ยว่าเขาสอนให้เราเป็นแรด...ทนต่อทุกอย่าง....
กินกาแฟนอนหลับสบาย แต่โดนนินทาลับหลังต่างหากที่ทำให้นอนไม่หลับ 5555

เอื๊อก!....ทำไมสอนให้เป็นแรดอ่ะ...งง

ไม่ได้นินทาครับป้า...เค้าชื่นชม ว่าหล่อมากBig Grin

RE: ขอเชิญร่วมเป็นเกียรติ เนื่องในงานพิธีมงคลสมรสครับ - povation - 22-11-2007

karn Wrote:คนน่ารักมักได้แฟนขี้เหล่ครับTongue
ต๊ะเป็นพยานได้

พี่ป๋อก็บอกกับผมว่า ไม่รู้ตอนหนุ่มๆ พี่แดงมาชอบพี่ป๋อได้งัย
ยังดีที่มาหล่อทันเอาตอนบ่ายๆ ถือว่าตอบแทนพี่แดงตอนสาวๆครับ ที่เห็นคุณค่าในตัวพี่ป๋อ

(พี่ป๋อพูดจริงๆนะครับ)

น้ากานไม่บอกไปด้วยว่า...ตอนนั้นผมเหมือนจิ้งจกด้วยล่ะครับ

karn Wrote:
myakira Wrote:เลือกตรงไหนกันครับน้า เห็นมั้ยว่าเขาสอนให้เราเป็นแรด...ทนต่อทุกอย่าง....

เอื๊อก!....ทำไมสอนให้เป็นแรดอ่ะ...งง

ไม่ได้นินทาครับป้า...เค้าชื่นชม ว่าหล่อมากBig Grin
ก็แรดเป็นสัตว์ที่อดทนไงครับ วรรคสุดท้ายของพระธรรมโครินทร์บอกให้เราทนต่อทุกอย่าง ก็เลยแปลความได้ว่าเป็นแรด 555