Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
Author Message
somboon.c Offline
Member

Likes Given: 0
Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
ผมรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำสายกีต้าร์ที่จะใส่เล่นกับ Taylor 414 CE LTD จะใช่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ ของเดิมใส่สายเบอร์ 12 ยี่ห้ออีไลเซอร์ ที่แถมมากับตัวกีต้าร์ แต่ผมเล่นไปรู้สึกสายมันแข็ง พอจะมีสายดีๆ เบอร์ 12 ที่ใส่แล้วเล่นสบายๆ (สายอ่อนลงมาหน่อย) ไหมครับ...ผมขอรบกวนด้วยครับ
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
19-04-2011, 22:17
Find Like Post Reply
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
(19-04-2011, 22:17)somboon.c Wrote: ผมรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำสายกีต้าร์ที่จะใส่เล่นกับ Taylor 414 CE LTD จะใช่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ ของเดิมใส่สายเบอร์ 12 ยี่ห้ออีไลเซอร์ ที่แถมมากับตัวกีต้าร์ แต่ผมเล่นไปรู้สึกสายมันแข็ง พอจะมีสายดีๆ เบอร์ 12 ที่ใส่แล้วเล่นสบายๆ (สายอ่อนลงมาหน่อย) ไหมครับ...ผมขอรบกวนด้วยครับ

Hi Somboon,

First off, I have to say I'm certainly not "Mr.Knows it all"Big Grin
But I happened to used to own quite a few Taylors (and still own about 5 of them now), so I think I'm qualified to give you my opinion here.
I also used to own Taylor 314 CE LTD (with Koa back/side). Most of my Taylors I'm using Elixir Nanoweb light .012-.053 and don't have any experience of stiff strings at all!
I also use D'addario EJ16 that has the same gauge as Elixir for some different in tonation.

I don't know how long you've own this Taylor? If it's kind of new then may be it will take some time for you to getting use to it.

I may volunteer to say that it could be the action of that particular guitar that makes the diffferent of stiffness and softness of playing it. It'd be worthwhile to have your guitar technician check out the guitar action or even lower it a little bit to your likeWink

Just my $.002 hereTongue
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
19-04-2011, 22:39
Website Find Like Post Reply
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
RE: Taylor 414 CE LTD ใส่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ
กีตาร์taylor เขาsetมาให้ใช้กับElixir ถ้าไงลองเปลี่ยนไปใช้เบอร์11ดู แต่เสียงอาจจะบางไปหน่อย
บางทีสายที่แถมมากับกีตาร์ก็อาจจะเก่าและแข็งหรือเปล่าครับ สายใหม่ๆอาจจะไม่เป็น
20-04-2011, 00:20
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
สายเบอร์ 12 ยี่ห้ออื่นก็คงมีความตึงไม่น้อยกว่ากันเท่าไหร่ล่ะครับ
ลักษณะนี้ซื้อแซดเดิ้ลอันใหม่มาฝนโลดครับ
ส่วนอันเก่าเก็บเผื่อไว้ใส่กลับถ้าไม่ชอบอันใหม่ครับ
20-04-2011, 01:11
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(20-04-2011, 01:11)dear709 Wrote: ลักษณะนี้ซื้อแซดเดิ้ลอันใหม่มาฝนโลดครับ

You can actually file this old one down to get the lower action at fret 12th "BUT BE VERY CAREFUL 'CUS YOU CAN'T UNDONE IT IF YOU FILED IT TOO MUCH!"Big Grin

It's also helpful if you file the NUT down too, but again "BE VERY VERY CAREFUL 'CUS IF YOU OVERDO IT" then you can say goodbye to the old one and spend more money to get the other new one!Sad

If you don't feel competent to do these kind of alterations, DON'T DO IT! Take your expensive guitar to your guitar tech, it may cost more but you certainly will have better resultsTongue
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
20-04-2011, 03:18
Website Find Like Post Reply
Member

(19-04-2011, 22:39)napman Wrote:
(19-04-2011, 22:17)somboon.c Wrote: ผมรบกวนท่านผู้รู้ช่วยแนะนำสายกีต้าร์ที่จะใส่เล่นกับ Taylor 414 CE LTD จะใช่สายยี่ห้อและเบอร์อะไรดีครับ ของเดิมใส่สายเบอร์ 12 ยี่ห้ออีไลเซอร์ ที่แถมมากับตัวกีต้าร์ แต่ผมเล่นไปรู้สึกสายมันแข็ง พอจะมีสายดีๆ เบอร์ 12 ที่ใส่แล้วเล่นสบายๆ (สายอ่อนลงมาหน่อย) ไหมครับ...ผมขอรบกวนด้วยครับ

Hi Somboon,

First off, I have to say I'm certainly not "Mr.Knows it all"Big Grin
But I happened to used to own quite a few Taylors (and still own about 5 of them now), so I think I'm qualified to give you my opinion here.
I also used to own Taylor 314 CE LTD (with Koa back/side). Most of my Taylors I'm using Elixir Nanoweb light .012-.053 and don't have any experience of stiff strings at all!
I also use D'addario EJ16 that has the same gauge as Elixir for some different in tonation.

I don't know how long you've own this Taylor? If it's kind of new then may be it will take some time for you to getting use to it.

I may volunteer to say that it could be the action of that particular guitar that makes the diffferent of stiffness and softness of playing it. It'd be worthwhile to have your guitar technician check out the guitar action or even lower it a little bit to your likeWink

Just my $.002 hereTongue
Thank you very much (โอ๊ กว่าจะอ่านจบและทำความเข้าใจได้เล่นไปเกือบครึ่งชั่วโมง)
โลกสวยด้วยมือเรา...เหล่านักดนตรี
20-04-2011, 11:15
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
"อย่าฝน saddle ลง เด็ดขาดครับ...!!!! เป็นวิธีที่ผิดอย่างมากมาก เพราะการฝน saddle ต่ำลง จะต้องตั้ง intonation ใหม่คือแบบที่กีต้าร์ไฟฟ้ามี น๊อตเล็ก ๆ ที่ saddle ปรับเข้าออก สั้นยาวได้เล็กน้อยน่ะครับ แต่กีต้าร์ Taylor เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น ของที่เขาทุ่มทั้งชีวิตออกแบบมา นับว่าเป็นกีต้าร์ที่ระยะสาย ต่ำมากๆ แล้วนะครับ

กับการใส่สายเล็กลงก็ไม่สนับสนุนครับ เพราะ Taylor จัดเป็นกีต้าร์ที่ Bass ไม่ค่อยมาอยู่แล้ว ยิ่งไปใส่สายเล็กลง คราวนี้ได้แต่ความสบายนิ้ว แต่เสียงจะบางไร้น้ำหนัก bass ที่จะคลุมการตีคอร์ทไปน่ะครับ และอีกอย่างผมว่าระบบคอเขาออกแบบสำครับแรงตึงของสายเบอร์ 12 มา ไปใส่เล็กลง มุมคอคงไม่ได้ตามที่ออกแบบมาน่ะครับ ถ้าไปคุยกับช่าง set up คอกีต้าร์เก่ง ๆ เขาจะถามเสมอว่าเราจะใส่สายเบอร์อะไร กับจะตั้งเสียง E หรือ Eb เพื่อจะได้จัดคอตามแรงดึงสายให้ถูกต้องน่ะครับ

กลับมาที่ปัญหาหลัก: เจ็บมือทำไง ?

พอดีไม่มีข้อมูลว่าเล่นกีต้าร์มานานยัง ? ยอมรับว่าผมรู้สึกว่าสาย Elixer เจ็บมือกว่า D'addario เล็กน้อยเช่นกัน แต่ด้วยคุณสมบัติและคุณภาพเสียง ก็ยังเลือกใ่ส่ Elixer

[Image: Elixerstring.png]

ลองเปลี่ยนมาเล่นสาย 80/20 ช่วยได้นิดหน่อย แต่ความสดใสของเสียงจะหายไปบ้าง น้ำหนักความดังลดลง
แล้วพอนิ้วมีพลังอยู่ตัว กลับมาใช้ Phosphor bronze เหมือนเดิมครับ.......จบข่าว
(This post was last modified: 20-04-2011, 11:24 by jackkitchar.)
20-04-2011, 11:19
Member

(20-04-2011, 00:20)Noname Wrote: กีตาร์taylor เขาsetมาให้ใช้กับElixir ถ้าไงลองเปลี่ยนไปใช้เบอร์11ดู แต่เสียงอาจจะบางไปหน่อย
บางทีสายที่แถมมากับกีตาร์ก็อาจจะเก่าและแข็งหรือเปล่าครับ สายใหม่ๆอาจจะไม่เป็น
ขอบคุณมากครับ

(20-04-2011, 11:19)jackkitchar Wrote: "อย่าฝน saddle ลง เด็ดขาดครับ...!!!! เป็นวิธีที่ผิดอย่างมากมาก เพราะการฝน saddle ต่ำลง จะต้องตั้ง intonation ใหม่คือแบบที่กีต้าร์ไฟฟ้ามี น๊อตเล็ก ๆ ที่ saddle ปรับเข้าออก สั้นยาวได้เล็กน้อยน่ะครับ แต่กีต้าร์ Taylor เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น ของที่เขาทุ่มทั้งชีวิตออกแบบมา นับว่าเป็นกีต้าร์ที่ระยะสาย ต่ำมากๆ แล้วนะครับ

กับการใส่สายเล็กลงก็ไม่สนับสนุนครับ เพราะ Taylor จัดเป็นกีต้าร์ที่ Bass ไม่ค่อยมาอยู่แล้ว ยิ่งไปใส่สายเล็กลง คราวนี้ได้แต่ความสบายนิ้ว แต่เสียงจะบางไร้น้ำหนัก bass ที่จะคลุมการตีคอร์ทไปน่ะครับ และอีกอย่างผมว่าระบบคอเขาออกแบบสำครับแรงตึงของสายเบอร์ 12 มา ไปใส่เล็กลง มุมคอคงไม่ได้ตามที่ออกแบบมาน่ะครับ ถ้าไปคุยกับช่าง set up คอกีต้าร์เก่ง ๆ เขาจะถามเสมอว่าเราจะใส่สายเบอร์อะไร กับจะตั้งเสียง E หรือ Eb เพื่อจะได้จัดคอตามแรงดึงสายให้ถูกต้องน่ะครับ

กลับมาที่ปัญหาหลัก: เจ็บมือทำไง ?

พอดีไม่มีข้อมูลว่าเล่นกีต้าร์มานานยัง ? ยอมรับว่าผมรู้สึกว่าสาย Elixer เจ็บมือกว่า D'addario เล็กน้อยเช่นกัน แต่ด้วยคุณสมบัติและคุณภาพเสียง ก็ยังเลือกใ่ส่ Elixer

[Image: Elixerstring.png]

ลองเปลี่ยนมาเล่นสาย 80/20 ช่วยได้นิดหน่อย แต่ความสดใสของเสียงจะหายไปบ้าง น้ำหนักความดังลดลง
แล้วพอนิ้วมีพลังอยู่ตัว กลับมาใช้ Phosphor bronze เหมือนเดิมครับ.......จบข่าว
ขอบคุณครับ...ผมกลับมาเล่นใหม่ได้ 2 ปีแล้วครับ โดยเริ่มเรียนกีต้าร์คลาสสิคก่อนเล่นๆ พอเล่นได้ระดับเริ่มต้นครับ (แต่ไม่ได้เล่นบ่อยๆ ทุกวัน) ส่วนใหญ่จะเล่นวันหยุดเสาร์อาทิตย์ วันละประมาณ 2-3 ชม. ตอนนี้นิ้วเริ่มมีพลังขึ้นเลยๆ และด้านแล้วครับ แต่ถ้าเล่นคอร์ดพาดทั้งเพลงจะเริ่มปวดมือครับ... ทั้งนี้ เคยมีผู้แนะนำให้ใส่ยี่ห้อ Bronze เบอร์ 12 เขาบอกว่ามันจะนิ่มกว่าครับ ใจก็เลยอยากลองเล่นดู แต่ไปหาซื้อไม่ได้เลยครับ ไม่ทราบว่าเราจะไปซื้อได้ที่ไหน ร้านอะไรครับ....ขอบคุณอีกครั้งครับ (Elixir ก็ยังชอบอยู่ครับ แล้วผมควรใส่รุ่นไหนครับ)

(This post was last modified: 20-04-2011, 11:35 by somboon.c.)
20-04-2011, 11:26
jackkitchar Offline
Member

Likes Given: 37
ตัวแทนจำหน่ายสายก็ ร้าน Music Collection ที่นำเข้า Taylor นั่นละครับ ตาม ห้างใหญ่ Central แจ้ง , Siam Discovery , The Mall บางแค , the Mall บางกะปิ ....หาเบอร์ในหนังสือ Overdrive เอานะครับ
20-04-2011, 16:20
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(20-04-2011, 11:19)jackkitchar Wrote: "อย่าฝน saddle ลง เด็ดขาดครับ...!!!! เป็นวิธีที่ผิดอย่างมากมาก เพราะการฝน saddle ต่ำลง จะต้องตั้ง intonation ใหม่
คือแบบที่กีต้าร์ไฟฟ้ามี น๊อตเล็ก ๆ ที่ saddle ปรับเข้าออก สั้นยาวได้เล็กน้อยน่ะครับ แต่กีต้าร์ Taylor เขาไม่ได้ออกแบบมาให้ทำอย่างนั้น
ของที่เขาทุ่มทั้งชีวิตออกแบบมา นับว่าเป็นกีต้าร์ที่ระยะสาย ต่ำมากๆ แล้วนะครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ..ที่คุณ Jack บอกไปนั้นเป็นหลักการที่ถูกต้องตามหลักของช่างและคนที่ชอบฟังเสียงกีตาร์กังวาลแบบดั้งเดิม

แต่อย่าลืมเรื่องสรีระของมือและนิ้ว ตลอดจนความแข็งแรงของนิ้ว (อันนี้ฝึกได้) ของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
รู้สึกว่าจะโยงไปถึงคำถามที่คุณวีเคยตั้งกระทู้เอาไว้ ลองไปเปิดอ่านดูครับคุณสมบูรณ์
1. เล่นเพลินๆคนเดียวหรือเล่นให้ใครฟังหรือเปล่า
2. หิ้วกีตาร์ออกนอกบ้านไปโชว์บ่อยหรือเปล่า
3. กลัวเพื่อนติเรื่องเสียงหรือชอบเสียงตามใจตัวเอง

เลือกเอาว่าจะเอาเสียงดีแต่เล่นได้แป๊ปเดียว กับเสียงกลางๆแต่เล่นได้นานๆ
อย่าลืมเปิดดูกีตาร์โปร่งของพวกที่เล่นกีตาร์เป็นอาชีพ(เล่นกลางคืน) ซึ่งแต่ละคนเล่นไม่ต่ำกว่า 3 ชั่วโมงต่อวัน
แล้วจะตกใจว่า..หลักการที่บรรดาช่างพูดถึงนั้น แทบใช้ไม่ได้เลย..

ผมเคยมี Taylor 414 CE Limited เหมือนกัน แต่ขายไปแล้ว
เจอเหตุการณ์เหมือนคุณสมบูรณ์ทุกประการ คือ
1. เสียงเบาจนต้องเอียงหูฟัง
2. ออกแรงเล่นเยอะ เรียกว่ากีตาร์กินแรง
3. ตั้งแอคชั่นยังไงก็ยังแข็ง
4. ขายดีกว่า

ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อกีตาร์..ผมจะไม่ซื้อกีตาร์ที่กินแรงเป็นอันขาด
เออ..กีตาร์ที่กินตังค์มากๆด้วย Big Grin
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
(This post was last modified: 20-04-2011, 22:07 by ยอดเยี่ยม.)
20-04-2011, 22:03

Forum Jump: