Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยกันวิจารณ์กีตาร์หน่อยครับ
Author Message
ohm Offline
Member

Likes Given: 9
Big Grin  ช่วยกันวิจารณ์กีตาร์หน่อยครับ
http://www.acousticguitarforum.com/forum...p?t=197775

พี่น้องช่วยลองวิจารณ์กีตาร์ตัวนี้หน่อยครับ ว่าเป็นอย่างไร เพราะว่าดีไซน์เขาเยี่ยมจริง แต่ว่าจะให้เล่นได้ถนัดคงต้องใช้เวลาสักหน่อย แต่ดูงานเรียบร้อยดีมาก ถ้ามีช่างไทยลองทำบ้างคงจะดีไม่น้อยSmile

Attached Files Image(s)

05-02-2011, 11:27
Find Like Post Reply
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: ช่วยกันวิจารณ์กีตาร์หน่อยครับ
Fan fret เขามีไว้เพื่อให้คนที่เล่น drop สาย หรือ alternative tuning เพื่อไม่ให้สายที่ drop ไว้มันหย่อนเกินไป ถ้าคุณไม่ได้เล่นประเภทนั้นก็คงไม่มีความจำเป็นอะไรมากหรอกครับ

นอกจากนั้นเขายังว่ามันถูกหลักสรีระศาสตร์มากกว่า fret แบบปกติ และให้ intonation ที่ตรงมากกว่าด้วย ซึ่งถ้าคุณหูไม่ชั่งทองจริงๆก็คงฟังไม่ออกหรอกครับ

ผมเคยคิดว่า fret แบบปกติมันให้ intonation ที่ยังไม่ตรงเพียงพอ แต่พอเปลี่ยนสายแล้วเสียงมันก็ตรงเหมือนเดิม ดังนั้นสายก็มีความสำคัญ ถ้าสายเก่าไปก็ทำให้ intonation เพี้ยนได้

ส่วนช่างไทยนั้นถ้าคุณอยากให้เขาทำให้เขาก็คงทำให้ได้แหละครับ เพียงแต่เขาจะทำให้หรือเปล่า ช่างเอ ศักระพี พันธุ์ชาญวิทย์ุ์เคยบอกผมว่า กีต้าร์ handmade ถ้าลูกค้าอยากได้แบบไหนก็ต้องทำให้ได้เพราะมันคือกีต้าร์สั่งทำ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 05-02-2011, 12:47 by gong_bee_gees.)
05-02-2011, 12:44
Find Like Post Reply

Forum Jump: