Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สุขสันต์วันครูครับ ชาวบ้านสีฟ้า
Author Message
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

Likes Given: 0
RE: สุขสันต์วันครูครับ ชาวบ้านสีฟ้า
คิดถึงคุณครูที่เคยเรียนด้วยตอนเด็กๆจังครับ
Acoustic is my life..........
16-01-2008, 12:13
Website Find Like Post Reply
Ether Offline
อี๋เถอ โกวเนี้ย..ปัญจบุปผา แห่งวังฟ้า

RE: สุขสันต์วันครูครับ ชาวบ้านสีฟ้า
ขอบคุณคุณครูที่ให้วิชา ให้ความรู้
พ่อแม่ก็ครู
ไปโรงเรียนก็มีครู
มาในเวปนี้ ก็ยังได้วิชาจากครูหลายคน
โดยเฉพาะพี่ป๊อบ....ปี้
ที่ถ่ายทอดวิชาบางส่วนมาให้แบบไม่คิดค่าวิชาใดๆ
และยังให้ความเป็นกันเองอย่างมากและขอบคุณไปถึง
ครอบครัวพี่ป๊อบด้วยค๊า...

ขอบคุณน้าติงแนล กับ น้าซารัน...(สองคนนี่เหมือนครูสอนพิเศษ)
คุณคิส...(คนนี้ก็ถ่ายวิชาแบบครูพักลักจำให้บ่อยๆ เวลาเจอกัน)

ขอบคุณค๊า

(ปลา ลิง... น้าติงหายไปไหน)
16-01-2008, 14:05
Find Like Post Reply
MUI Offline
Senior member

ภูมิใจที่...พี่ชายเป็นครู..พี่สาวก็เป็นครู..แถม..คนที่บ้าน(แม่ของลูก)ก็เป็นครู...ผมจึงเป็น "ผู้มีภรรยาเป็นครู"...ดูซิ แม้แต่ครูยัง....แต่เธอเป็นครูที่อบรมผมตลอดเลย...
16-01-2008, 14:20
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ไม่อยากคุย ผมน่ะครูทั้งบ้านเต็มไปหมดเลยครับ เพราะผิดเป็นครู แฮ่ะๆ
Acoustic is my life..........
16-01-2008, 14:31
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
dejemerry Wrote:วันนี้เป็นวันครู เรามาระลึกถึงพระคุณของคุณครูทุก ๆท่านนะคะ
ประวัติความเป็นมาของการจัดงานวันครู

ในปี พ.ศ. 2499 จอมพล ป. พิบูลสงคราม นายกรัฐมนตรีสมัยนั้น ซึ่งดำรงตำแหน่งประธานกรรมการอำนวยการคุรุสภากิตติมศักดิ์ ได้กล่าวปราศัยต่อที่ประชุมครูทั่วประเทศ ถึงความคิดที่จะกำหนดให้มีวันครู และเป็นการสอดคล้องกับความคิดเห็นของครูทั่วไป

...................
อ้างอิงโดย
http://www.thaigoodview.com/library/teac...y/s3p1.htm

โห...มิน่าเชื่อ ว่าป้าแดงก็เป็นคนเช่นนี้เหมือนกับ หลงเข้าใจผิดในตัวป้าแดงมาตั้งนาน ธ่อออออออ

(สงสัยล่ะดิ ว่าเข้าใจผิดมานานเรื่องอะไร....ถ้าสงสัย..เด๋ยวมีไปเครีล์ยกันที่บ้านเต่า โห่ะๆๆๆๆๆ....ไหนๆ พ่อเต่าก็มีเรื่องต้องเครีล์ยแล้ว แม่เต่าก็น่าจะหาเรื่องเครีล์ยบ้าง จะได้เหนื่อยเก็บล้างที่เดียวTongue)

พ.ศ. 2499 ในที่ประชุมสามัญคุรุสภาประจำปี จอมพล ป. พิบูลสงคราม นายกรัฐมนตรีและประธานกรรมการอำนวยการคุรุสภากิตติมศักดิ์ ได้กล่าวคำปราศรัยต่อที่ประชุมครูทั่วประเทศว่า

"ที่อยากเสนอในตอนนี้ก็คือว่า เนื่องจากผู้เป็นครูมีบุญคุณ เป็นผู้ให้แสงสว่างในชีวิตของเราทั้งหลาย ข้าพเจ้าคิดว่าวันครูควรมี สักวันหนึ่งสำหรับให้บรรดาลูกศิษย์ทั้งหลายได้แสดงความเคารพ สักการะต่อบรรดาครูผู้มีพระคุณทั้งหลาย เพราะเหตุว่าสำหรับ คนทั่วไปถ้าถึงวันตรุษ วันสงกรานต์ เราก็นำเอาอัฐิของผู้มีพระคุณบังเกิดเกล้ามาทำบุญ ทำทาน คนที่สองรองลงไปก็คือครูผู้เสียสละ ทั้งหลาย ข้าพเจ้าคิดว่าในโอกาสนี้จะขอฝากที่ประชุมไว้ด้วย ลองปรึกษาหารือกันในหลักการ ทุกคนคงจะไม่ขัดข้อง"
(This post was last modified: 16-01-2008, 17:17 by SARUN.)
16-01-2008, 16:56

แล้วประเทศอื่นๆ เขามีวันครูกันไม๊???

มีครับ...ประเทศที่มีวันครู ได้แก่

เกาหลีใต้ 15 พฤษภาคม
เวียดนาม 20 พฤศจิกายน
โปแลนด์ 14 ตุลาคม
ไต้หวัน 28 กันยายน
จีน 10 กันยายน
มาเลเซีย 16 พฤษภาคม
รัสเซีย 5 ตุลาคม
สโลวีเนีย 28 มีนาคม
สหรัฐอเมริกา วันอังคารในสัปดาห์แรกที่เต็ม 7 วันในเดือนพฤษภาคม
สาธารณรัฐเช็ก 28 มีนาคม
สิงคโปร์ 1 กันยายน
อินเดีย 5 กันยายน
อิหร่าน 2 พฤษภาคม
ละตินอเมริกา 11 กันยายน
แอลเบเนีย 7 มีนาคม

และถ้าอยาก ให้ทัดเทียมกับ นานาประเทศเขา ซึ่งมีวันครูแตกต่างกันไป
เราก็ถือทุกวันเป็นวันครู ซะเลย ดีไม๊ครับ ระลึกถึงพระคุณท่านทุกวัน อย่างน้อยก็เพื่อเตือนสติให้งดทำไม่ดี
16-01-2008, 17:09

อ้อ ยังมีครู อีกกลุ่มนึงครับที่แม้ว่า ไม่ได้มีอาชีพเป็นครู และแม้แต่กระทรวงศึกษา ฯ ไม่ได้ออกมารับรองว่ามีสถานะเป็นครู
แต่กลุ่มคนเหล่านี้ มีหัวใจเป็นครู เกินร้อย
เป็นครูที่ รับดูแลเด็กๆ ที่มีปัญหาครอบครัว และไม่ได้เรียนหนังสือ เด็กกำพร้า, เด็กถูกทอดทิ้ง หรือแม้แต่เด็กพิการทางสมอง ให้มาเรียนหนังสือในบ้านซึ่งตนเองเป็นผู้สอนโดยไม่คิดค่าใช้จ่ายใดๆ เป็นต้น
ในประเทศไทยเรา น่าจะมีคนที่มีหัวใจเป็นครูเช่นนี้ อยู่หลาย สิบ คน
แต่ตอนนี้เท่าที่ผมนึกออก ....ก็มี... "ครูน้อย" หรือ คุณครูนวลน้อย ทิมกุล http://www.moobankru.com/bankrunoi/menu1.html
มีใครนึกออกอีกไม๊ครับ???
16-01-2008, 17:34
san Offline
สัน

ผมขอกราบขอบพระคุณ คุณครูทุกท่าน ที่เคยให้ความรู้ผมมาครับ

คุณพ่อ คุณแม่ ของแฟนผม ก็เป็น ครู

ถ้าไม่มีครู ทั้งสองท่าน

ผมก็คง ไม่มี เมีย!!!
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
16-01-2008, 17:49
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
Ether Wrote:ขอบคุณคุณครูที่ให้วิชา ให้ความรู้
พ่อแม่ก็ครู
ไปโรงเรียนก็มีครู
มาในเวปนี้ ก็ยังได้วิชาจากครูหลายคน
โดยเฉพาะพี่ป๊อบ....ปี้
ที่ถ่ายทอดวิชาบางส่วนมาให้แบบไม่คิดค่าวิชาใดๆ
และยังให้ความเป็นกันเองอย่างมากและขอบคุณไปถึง
ครอบครัวพี่ป๊อบด้วยค๊า...

ขอบคุณน้าติงแนล กับ น้าซารัน...(สองคนนี่เหมือนครูสอนพิเศษ)
คุณคิส...(คนนี้ก็ถ่ายวิชาแบบครูพักลักจำให้บ่อยๆ เวลาเจอกัน)

ขอบคุณค๊า

(ปลา ลิง... น้าติงหายไปไหน)

มิน่า.....ป้า Ether ไปไม่ถึงไหน!
(ต้องวนเวียนไปมา..เพราะอาลัยอาวรณ์คุณครูผู้สอนสั่ง)
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
16-01-2008, 23:39
poPPie Offline
APFC or NMFC

Likes Given: 23
povation Wrote:มิน่า.....ป้า Ether ไปไม่ถึงไหน!
(ต้องวนเวียนไปมา..เพราะอาลัยอาวรณ์คุณครูผู้สอนสั่ง)

น๊าน..น๊านน ถูกพาดพิง ขอรับศาลที่เคารพ
แหม๋.. ก็นักเรียน ตั้งใจฝึก เราก็ต้องตั้งใจที่จะถ่ายทอดสิครับ

ไว้คราวหน้า จะให้ป้าโชว์...ซะที ดองไว้นานละ
17-01-2008, 00:01

Forum Jump: