Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ทำไมกีต้าร์แนวแจส ต้องเป็นแบบมี soundhole รูปตัว f
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
RE: ทำไมกีต้าร์แนวแจส ต้องเป็นแบบมี soundhole รูปตัว f
(02-02-2011, 11:29)pood Wrote: ความแข็งแรงของกีต้าร์ archtop เมื่อเทียบกับ Flat top

เขาว่ากันว่าโครงสร้างไม้หน้าของกีต้าร์โปร่งนั้นไม่ช้าก็เร็วก็พังครับเพราะตามหลักวิศวกรรมแล้วมันคือ "an implosion waiting to happen" เนื่องจากไม้หน้ามันโดนดึงตลอดเวลาและมีแค่ระบบ bracing เท่านั้นที่เป็นตัวรับแรงนี้ซึ่งถ้ากาวเสื่อมเมื่อไหร่ก็พังแน่นอน ถ้าเป็นเครื่องดนตรีตระกูลไวโอลินซึ่งไม้หน้าเขา carve จากไม้ชิ้นหนาจนเป็นระบบโครงสร้างแบบ thin shell structure (ระบบเปลือกไข่) ทำให้ไม่มีแรงดึงดังนั้นจึงไม่มีวันเสื่อมสภาพและยิ่งเก่าเสียงยิ่งเปิดครับ

[Image: top20bar20rough20fit204.jpg]

ดังนั้นกีต้าร์โปร่งถ้าเก่ามากนี่ไม่มีใครเอามาเล่นหรอกครับเพราะกลัวมันจะหลุดเป็นชิ้นๆแต่ไวโอลินที่มือระดับโลกใช้ออกคอนเสริตกันนั้นมักมีอายุ 200-300 ปีทั้งสิ้น
และมีบางตัวที่ราคาเกิน 100 ล้านบาท

http://www.ultimateviolintools.com/Famous-violins.html

โครงสร้างของกีต้าร์ carved top ที่มี F-hole นั้นก็ลอกแบบมาจากโครงสร้างของ violin ผมเลยสงสัยว่ากีต้าร์ archtop นั้นยิ่งเก่าเสียงน่าจะยิ่งดีเหมือนกันและน่าจะใช้ใด้เป็นร้อยๆปีแต่อาจต้องทำ neck reset บ้างแต่คงไม่มากเท่ากีตีต้าร์โปร่งเพราะองศาคอมากกว่าเยอะทำให้ไม่มี bending moment

[Image: dsc0005ed.jpg]

[Image: dsc0008fe.jpg]

มีพี่ๆ (เขาให้เลิกเรียกว่าน้า) ท่านใดเคยเจอกีต้าร์ archtop ที่หมดสภาพไหมครับ

เป็นไปได้ไหมครับที่ไวโอลินมีอายุยืนยาวเพราะการใช้ Tailpiece รองรับแรงดึงของสายไปที่ endblock ไม่ใช่ที่ soundboard เหมือนกีต้าร์ ทำให้ไม่มีแรงดึงคอยทำลายโครงสร้างของไวโอลิน

ถ้าทฤษฎีนี้เป็นจริง ดังนั้นกีต้าร์ Batson ที่ใช้ tailpiece มารับแรงดึงของสายไปไว้ที่ endblock แทนที่จะเป็น soundboard เหมือนไวโอลินและ archtop guitar ก็คงจะมีเสียงที่ดีขึ้นเมื่อเวลาผ่านไป และยิ่งเวลาผ่านไปนานเท่าไรเสียงก็จะยิ่งดีขึ้น และอาจมีอายุยืนยาวเป็นหลายร้อยปีเหมือนไวโอลิน

มันจะเป็นไปได้รึเปล่าครับ

[Image: 62298823.jpg]

[Image: 19160274.jpg]

[Image: 17719677.jpg]
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
02-02-2011, 18:01
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ทำไมกีต้าร์แนวแจส ต้องเป็นแบบมี soundhole รูปตัว f
เรื่องความแข็งแรงของโครงสร้างนี่ผมรู้ดีครับไม่งั้นคงติดตะรางไปแล้วแต่พอต้องอธิบายให้ทุกคนเข้าใจมันยากชะมัด ผมขออธิบายแบบง่ายๆแต่ไม่ชัดเจนก็แล้วกัน

โครงสร้างไม้หน้าของกีต้าร์ flat top นั้นเป็นโครงสร้างแบบ slab and beam ธรรมดาเหมือนกับพื้นห้องที่คุณนั่งอยู่ตอนนี้แหละครับโดยที่มีไม้หน้าเป็นพื้นและ bracing เป็นคาน ต่างกันตรงที่พื้นห้องนั้นรับเฉพาะแรงกด (compression) ส่วนไม้หน้ากีต้าร์มันรับแรงดึงจาก bridge ครับ

[Image: beam.jpg]

ถ้าไม่มี bracing มารับแรงดึงไว้นี่รับรองว่าไม้หน้ากระจายแน่นอน ในกรณีที่เป็นกีต้าร์โปร่งแบบมี tail piece ไม้หน้าจะรับแต่แรงกดเท่านั้นซึ่งมันก็รับไม่ใด้เหมือนกันถ้าไม่มี bracing มารับแทน ดังนั้นความแข็งแรงในระยะยาวของกีต้าร์ไม่ใด้ขึ้นอยู่ที่ว่าไม้หน้ามันถูกดึงหรือถูกกดนะครับเพราะมันรับไม่ใด้เหมือนกันแหละ ดังนั้นกีต้าร์ flat top จะต้องพังซักวันหนึ่งไม่เร็วก็ช้าครับ

พอมาถึงเรื่องความแข็งแรงของ archtop นี่ผมเขียนรูปอธิบายง่ายไม่ใด้เพราะมันเป็นหนัง 3D สรุปง่ายๆว่าเมื่อ arch รับแรงกดมันจะกระจายแรงรับไปทั่วโดยไม่ต้องมีคานมาเสริมและมันจะไม่มีแรงดึงในโครงสร้างเลย เรื่องความแข็งแรงของโครงสร้าง arch เรารู้กันมาเป็นพันปีแล้วครับและนิยมใช้กันกับโครงสร้างโบสถ์ฝรั่งซึ่งบางโบสถ์ใช้เวลาสร้างกันถึงสองสามชั่วคน (สมัยนั้นวิศวกรที่ควบคุมการก่อสร้างเขาเรียกว่า master builder เหมือนที่ Fender เรียกช่างทำกีต้าร์สมัยนี้แหละครับ) ลองดูตัวอย่างง่ายๆจากสะพานโค้งก็ใด้ครับ

[Image: 800pxpontdudiable2.jpg]

สะพานเมื่อหลายร้อยปีก่อนสร้างจากหินและปูนล้วนๆเพราะสมัยนั้นยังไม่มีคอนกรีตเสริมเหล็กให้ใช้ โครงสร้างพวกนี้ไม่มีทางรับแรงดึงใด้เขาเลยต้องทำเป็น arch ไงครับ ผมคนหนึ่งละที่ทึ่งกับความรู้ความสามารถของคนโบราณจริงๆเพราะถึงให้จบปริญญาเอกมาสมัยนี้ก็ไม่มีปํญญาสร้างหรอกครับถ้าไม่มี computer ช่วย

02-02-2011, 23:38
Arnoldmobile Offline
Senior member

คนสร้างไวโอลินเอาอักษรในชื่อตัวเองมาสรา้งเป็นรูปซาวด์โฮลด์มั้งครับBig Grinแต่กีต้าร์แจ๊สมองอย่างไรก็ไม่มีตัวเอฟแฮะ..สั้นๆครับำไม่ทราบ..แฮ่Tongue
03-02-2011, 11:47
Nobi Offline
Posting Freak

(02-02-2011, 16:27)karn Wrote: สุดยอดทั้งผู้ถามและผู้ตอบครับBig Grin

สุดยอดของผู้ถาม ขอยกให้ผู้ตอบดีกว่าครับ
สุดยอด สุดยอด +++++

03-02-2011, 12:22
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
(03-02-2011, 11:47)Arnoldmobile Wrote: คนสร้างไวโอลินเอาอักษรในชื่อตัวเองมาสรา้งเป็นรูปซาวด์โฮลด์มั้งครับBig Grinแต่กีต้าร์แจ๊สมองอย่างไรก็ไม่มีตัวเอฟแฮะ..สั้นๆครับำไม่ทราบ..แฮ่Tongue

ไม่ใช่แน่นอนครับเพราะคนที่สร้างไวโอลินเป็นคนแรกในศตวรรษที่ 16 นั้นแกชื่อว่า Andrea Amati ถ้าแกดันเอาชื่อย่อมาทำเป็น soundhole ก็คงต้องเรียกว่า A-Hole ซึ่งเป็นคำที่ไม่สุภาพในภาษาอังกฤษ F-hole นั้นเป็นการดัดแปลงมาจากเครื่องดนตรีที่เรียกว่า Viol da Gamba ซึ่งเกิดตั้งแต่ศตวรรษที่ 15 และเจาะรูเป็นรูปตัว C ครับ

[Image: 800pxviolraphaelstcecil.jpg]

[Image: viol7abouysmmarais1704f.jpg]

ส่วนเรื่องเหตุผลที่กีต้าร์ที่มี F-hole ถึงเสียงดังกว่ากีต้าร์ที่มี soundhole ตรงกลางขอเก็บไว้เล่าในโอกาสต่อไปครับเพราะเรื่องมันยาว

03-02-2011, 14:32

Forum Jump: