Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
A0_soldtag  RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่
เอากีต้าร์มาลงขายเพิ่มตามศัญญาครับ

กลุ่มที่ลงนี่เป็นกีต้าร์ที่หายากมากถึงยากที่สุดครับแต่ถ้าใครอยากใด้ก็มาลองใด้เลยครับ

1993 Fender Custom Shop 1954 Stratocaster ( special order)

เมื่อ 17 ปีก่อนนั้น Fender custom shop ยังไม่ใด้เป็นโรงงานใหญ่โตเหมือนสมัยนี้ มีช่างทั้งหมดแค่สี่สิบคนครับ คนที่อยู่ทนก็ใด้เลื่อนเป็น master builders กันหมดแล้ว หลายคนที่ลาออกไปก็ไปทำ brand ของตัวเองมาแข่งกับ Fender รูปนี้ผมถ่ายจากคาตาล้อคปี 1994 ครับ

[Image: 547.jpg]

1954 Stratocaster รุ่นปกติที่ทำขายในตอนนั้นมีสเป็คตามนี้ครับ

[Image: 548v.jpg]

หน้าตาตัวของผมเป็นแบบนี้ครับ

[Image: 541i.jpg]

[Image: 542l0.jpg]

[Image: 543pn.jpg]

ในตอนที่ Leo Fender ทำ Strat ออกมาขายในปี 1954 นั้นกีต้าร์ไฟฟ้า solid body เพิ่งจะแจ้งเกิดและก็มี Fender เจ้าเดียวที่ใช้ไม้ ash มาทำกีต้าร์ทัง body และคอทั้งๆที่ก่อนหน้ายุคนั้นไม่มีใครคิดว่าไม่ ash มันเป็น tonewood ด้วยซ้ำ ในตอนแรกนั้นไม้ ash มันหาง่ายครับแต่พอ Fender เริ่มขายดีมันก็เริ่มหายากและแพงขึ้นเนื่องจากมันเป็นไม้ที่ไม่มีใครปลูกเพื่อขาย Fender ก็เลยต้องเอาไม้ Alder มาใช้แทนตั้งแต่ปี 1956 และเก็บไม้ ash ที่ลายสวยกว่าไว้ใช้ในสีที่โชว์เนื้อไม้เท่านั้น ในปี 1954 นั้นไม้ ash ต้นใหญ่ๆยังหาง่ายอยู่เขาก็เลยใช้ไม้ชิ้นเดียวทำ body ซึ่งไม้ชิ้นเดียวนั้นย่อมมี resonance ดีกว่าไม้สองชิ้นต่อกันแน่นอน

จากสเป็คข้างบน 1954 Strat Reissue body เป็น swamp ash สองชิ้นประกบกันแต่กีต้าร์ตัวนี้เป็นตัวที่สั่งพิเศษให้ใช้ไม้ชิ้นเดียวเหมือนรุ่น original ครับ เรื่องเสียงนั้นลองไปถามน้าผึ้ง Armchair ใด้ว่าหลอนแค่ไหนเพราะแกเล่นตัวนี้แล้วไม่ยอมวางเลย ถ้าใครคิดจะสั่งสเป็คนี้ก็เลิกคิดใด้ครับเพราะเดี๋ยวนี้เขาไม่มี ash body ชิ้นเดียวเหลือในสต้อคแล้ว

[Image: 544012.jpg]

ไม้คอตัวนี้ก็ไม่ธรรมดาครับ ถ้าสั่งตอนนี้คงต้องเป็นสเป็ค master built เท่านั้นถึงจะใด้ลายแบบนี้

[Image: 545q.jpg]

[Image: 5460.jpg]

ตัวนี้สภาพไม่เคยเอาไปใช้งานครับ ขายแล้วครับ
(This post was last modified: 10-12-2010, 18:22 by pood.)
06-12-2010, 03:05
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: OPEN HOUSE IV: เปิดบ้านขายกีต้าร์ครั้งที่สี่ - by pood - 06-12-2010, 03:05

Forum Jump: