Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Fishman Matrix + Pre Aero Blend จะเวิร์กมั๊ยครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: Fishman Matrix + Pre Aero Blend จะเวิร์กมั๊ยครับ
(10-10-2010, 04:01)trllang Wrote: องค์ประกอบ,ปัจจัยต่างๆผมว่ามันเยอะเกินกว่าที่จะตัดสิน,เหมารวมแบบฟันธงได้ครับ

เรื่อง Feedback จากกีต้าร์เท่าที่ผมสังเกตุจากมือกีต้าร์หลายๆคนที่ใช้กีต้าร์โปร่งไฟฟ้าติดตั้งแบบเปียโซ่ในหลายๆยี่ห้อหลายๆรุ่นนั้นเกิดจากการบูสย่านเบสมากเกินไป (ดีดทีนึกว่ามีมือเบสเล่นด้วยซะงั้นครับ) ,เหลี่ยมมอนิเตอร์ไม่ดี+เผาขนและไม่ใส่ซาวน์บัฟเฟอร์ซะส่วนใหญ่ครับ

โดยส่วนตัวไม่กลัวเรื่องหอนหรอกครับ กลัวโดนหักคอค่าจ้างมากกว่า 555+

อยากเจาะข้างเหมือนกันครับ ขึ้เกียจเเบกก้อนเต็มทน

ถ้าน้าหาปรีฯรุ่นนี้ได้รบกวนฝากซักหนึ่งตัวนะครับ อิอิ

จะรอติดตามผลกีต้าร์น้าด้วยครับ
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะไปกันใหญ่ + เจ้าของกระทู้ไขว้เขวนะครับน้องแทน
ในกรณีที่ผมบอกว่าหอน จากเปียโซ่ นั้น ทุกอย่างได้แก้หมดแลว้ทั้ง ใส่feedback Blaster ทั้ง ปรับEQ ของมอนิเตอร์ จนธรรมชาติและไมค์ร้องไม่หอน และ ไม่ได้แตะย่านเบสเลย ถึงขนาดลดก็มี ก็ยังหอนครับ เพราะ
มันเกิดจาก ฮาโมนิคของความถี่ครับ มันทั้งสั่นทั้งสะท้อน กับไม้หน้าที่คุณภาพดี(เกินไป)อิอิและมอนิเตอร์ (ก็ทฤษฏีfeedbackนั่นแหละไม่ดังมากก็หอนได้)เจอบ่อยในโน๊ตA-B ถ้าจัดออกมาดีก็ไม่หอนแต่ถ้ารีบๆก็มีหน่อยๆละครับ ส่วนใหญ่ก็เกิดกับ all solid ครับ โดยเฉพาะไม้หลังเป็นrosewood แต่บางร้านก็บ้าพลังเปิดSub ซะเกินจำเป็น ก็หอนได้มากครับ

สรุปคือ ก็หอนแหล่ไม่หอนแหล่นะแล ครับ พาออกทะเลกว่าเก่าอีกT-T

PreFix แพงกว่า แต่ก็ดีกว่าครับ เนื้อเสียงเป็นธรรมชาติกว่าครับ แล้วคุ้มมั้ย ก็อยู่ที่ความพอใจด้วยนะครับ ผมลองมาทั้งสองอย่างครับ ทั้งStudio และLive ถ้าเทียบทั้งสองปรี ผมให้Prefix ครับ
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
10-10-2010, 09:03
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: Fishman Matrix + Pre Aero Blend จะเวิร์กมั๊ยครับ - by papachill - 10-10-2010, 09:03

Forum Jump: