Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เสียงประหลาดเมื่อต่อเข้าแอมป์
Author Message
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
เสียงประหลาดเมื่อต่อเข้าแอมป์
อยากรบกวนถามน้าๆครับ คือเวลาเสียบสายสัญญาณเข้ากับเจ้าหลังเต่า Adamas แล้วต่อเข้า amps ปรากฏว่ามันมีเสียง บุบ บุบ บั๊บ บั๊บ ดังมากออกที่ลำโพงครับ คือจะเป็นเฉพาะเวลาที่สายขยับ หรือ ขยับกีต้าร์ แค่ขยับนิดเดียวก็มีเสียงแล้วครับ เสียงมันดังเหมือนกับเวลาที่เราดึงสายสัญญาณออกแล้วไม่ได้ปิดสวิทซ์แอมป์ครับ แต่ไม่มีเสียงจี่ขณะเล่นครับ

น้าๆ พอจะมีวิธีแก้ไขหรือแนะนำได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
07-07-2010, 10:50
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: เสียงประหลาดเมื่อต่อเข้าแอมป์
เท่าที่เคยเห็นๆมา
1สันนิษฐาน จากหลายสาเหตุ คือ ปลั๊กตัวผู้บางยี่ห้อ ไม่ได้มาตรฐาน เพราะสั้นไปเสี้ยวมิลลิเมตร ทำให้หน้าสัมผัสไม่สนิท จึงทำให้มีเสียงอย่างนั้น ลองเปลี่ยนสายสัญญาณ ยี่ห้ออื่นๆ เปรียบเทียบดู

ถ้าไม่หาย ลองฉีดพวก สเปรย์น้ำยาล้างหน้าคอนแท็ค ลองดู..ไม่น่าจะเสียหาย (เคยเห็น น้า Pood ฉีดเวลากีต้าร์ที่ไมได้เล่นนานๆ มีเสียงค๊อกๆแค๊กๆ เวลาออกแอมป์ )

นอกเหนือจะนี้ ผมก็นึกออกแค่...." ส่งช่างซ่อมกีต้าร์!!! Big Grin"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
07-07-2010, 11:40
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: เสียงประหลาดเมื่อต่อเข้าแอมป์
แจ้คตัวเมียมันโดนเสียบจนขาถ่างไปแล้วครับ ต้องเปลี่ยนใหม่สถานเดียว ถ้าเป็นรุ่นที่เปิดฝาหลังใด้ก็เปลี่ยนง่ายหน่อยแต่ถ้าเป็นรุ่นตัวบางก็เปลี่ยนยากครับ
07-07-2010, 17:37
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
(07-07-2010, 17:37)pood Wrote: แจ้คตัวเมียมันโดนเสียบจนขาถ่างไปแล้วครับ ต้องเปลี่ยนใหม่สถานเดียว ถ้าเป็นรุ่นที่เปิดฝาหลังใด้ก็เปลี่ยนง่ายหน่อยแต่ถ้าเป็นรุ่นตัวบางก็เปลี่ยนยากครับ

jack ตัวผู้ มันบังอาจกระทำชำเราขนาดนั้นเชียวหรือครับ

กีตาร์ตัวนี้ ต้องย้อนไปตั้งแต่ก่อนผมขายให้น้า Art ต้นรักสตูดิโอ ก็ไม่มีปัญหาใดๆขยับได้ไม่มีเสียงแปลก

ตอนที่น้า Art ให้น้ากิจจังยืมเล่น ก็น่าจะไม่มีปัญหาใดๆ (ต้องถามน้ากิจจังด้วยว่าเสียบแจ็คแล้วมีอาการดังว่าหรือไม่)

หลังจากนั้นน้ากิจจังนำกีตาร์ตัวนี้มาฝากผมไว้ให้คืนน้า Art ผมก็ยังได้ลองเล่นไม่มีปัญหาเช่นกัน

ต่อมาน้าหม่าวซื้อต่อไปจากน้า Art (ผมเป็นคนจัดส่งไปแทนให้เอง) น้าหม่าวก็ได้ซื้อไปนานหลายเดือนแล้ว ไม่มีปัญหาแต่แรก และผมเข้าใจว่าเพิ่งมีปัญหาในระยะหลังนี้

ทำให้ผมวิเคราะห์เอง(ซึ่งอาจจะผิดก็ได้) คือ
1. ถ่านแบตเตอรี่อาจใกล้หมด
2. ลองเปลี่ยนสายแจ็คที่มีหัวขนาดแตกต่างกันเสียบดู
3. อาจจะเป็นที่ช่องเสียบแจ็คหลวม หรือ
4. หากแจ็คตัวเมียมันโดนเสียบจนขาถ่างไปแล้ว ตามที่พี่กฤษณสันนิษฐาน แล้วมันส่งผลอย่างไร อยากขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ
5. ถ้าไม่ใช่สาเหตุดังกล่าว ลองให้ช่างไฟฟ้าตรวจเช็คให้ความเห็นครับ

และผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ โอกาสที่ระบบไฟฟ้าทั้งหมดเสื่อมลงตามอายุของกีตาร์นั้นไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะ Adamas ของผมมีรุ่นเก่าๆแบบนี้ก็ยังไม่เจอปัญหานี้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
07-07-2010, 20:51
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมรับรองใด้ 100% ครับว่าอาการที่บอกเกิดจากขั้วบวกของแจ้คตัวเมียหลวม ที่แน่ใจก็เพราะเคยเจอมาแล้วหลายครั้ง

[Image: 1pobj91op.jpg]

ถ้าดูจากรูปชิ้นส่วนที่เกิดอาการ fatique คือตัวแขนที่ยื่นออกมาเพื่อแตะขั้วบวกของแจ้คตัวผู้ครับ อาการนี้มักจะเกิดกับกีต้าร์ที่มีรูแจ้คอยู่ด้านล่างซึ่งเวลานั่งเล่นแล้วแจ้คตัวผู้มักไปงัดกับเบาะ ถ้าบังเอิญมุมที่งัดตรงกับมุมของแขนแจ้คตัวเมียพอดีมันก็เกิดอาการง้างไม่หุบใด้ครับ ผมไม่ทราบนะครับว่า Adamas รูแจ็คอยู่ตรงไหนเพราะจำไม่ใด้แต่กีต้าร์ผมที่มีอาการนี้เป็นกีต้าร์ Gibson ที่มีรูแจ้คอยู่ด้านล่างทุกตัวเลย เรื่องนี้ไปโทษคนออกแบบเขาไม่ใด้เพราะกีต้าร์เขาออกแบบมาให้ใส่สายสะพายยืนเล่นแต่เราดันเอามาวางบนตักแล้วนั่งเล่นกันเอง

อาการนี้แก้ใด้โดยการถอดแจ้คตัวเมียออกมาดัดแต่ผมแนะนำให้เปลี่ยนไปเลยดีกว่าเพราะขนาดแจ้ค Switchcraft made in USA ก็ตัวละ 120 บาทเท่านั้นเอง เมื่อเปลี่ยนแล้วถ้ายังชอบนั่งโซฟาเล่นอยู่ก็ควรใช้แจ้คแบบตัว L เสียบครับจะใด้ไม่มีปัญหาอีก
07-07-2010, 22:02
Roundback

กราบขอบคุณพี่กฤษณสำหรับคำอธิบายที่เห็นภาพประกอบด้วยครับ
All I Have
07-07-2010, 22:15
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
(07-07-2010, 20:51)povation Wrote:
(07-07-2010, 17:37)pood Wrote: แจ้คตัวเมียมันโดนเสียบจนขาถ่างไปแล้วครับ ต้องเปลี่ยนใหม่สถานเดียว ถ้าเป็นรุ่นที่เปิดฝาหลังใด้ก็เปลี่ยนง่ายหน่อยแต่ถ้าเป็นรุ่นตัวบางก็เปลี่ยนยากครับ

jack ตัวผู้ มันบังอาจกระทำชำเราขนาดนั้นเชียวหรือครับ

กีตาร์ตัวนี้ ต้องย้อนไปตั้งแต่ก่อนผมขายให้น้า Art ต้นรักสตูดิโอ ก็ไม่มีปัญหาใดๆขยับได้ไม่มีเสียงแปลก

ตอนที่น้า Art ให้น้ากิจจังยืมเล่น ก็น่าจะไม่มีปัญหาใดๆ (ต้องถามน้ากิจจังด้วยว่าเสียบแจ็คแล้วมีอาการดังว่าหรือไม่)

หลังจากนั้นน้ากิจจังนำกีตาร์ตัวนี้มาฝากผมไว้ให้คืนน้า Art ผมก็ยังได้ลองเล่นไม่มีปัญหาเช่นกัน

ต่อมาน้าหม่าวซื้อต่อไปจากน้า Art (ผมเป็นคนจัดส่งไปแทนให้เอง) น้าหม่าวก็ได้ซื้อไปนานหลายเดือนแล้ว ไม่มีปัญหาแต่แรก และผมเข้าใจว่าเพิ่งมีปัญหาในระยะหลังนี้

ทำให้ผมวิเคราะห์เอง(ซึ่งอาจจะผิดก็ได้) คือ
1. ถ่านแบตเตอรี่อาจใกล้หมด
2. ลองเปลี่ยนสายแจ็คที่มีหัวขนาดแตกต่างกันเสียบดู
3. อาจจะเป็นที่ช่องเสียบแจ็คหลวม หรือ
4. หากแจ็คตัวเมียมันโดนเสียบจนขาถ่างไปแล้ว ตามที่พี่กฤษณสันนิษฐาน แล้วมันส่งผลอย่างไร อยากขอคำอธิบายเพิ่มเติมหน่อยครับ
5. ถ้าไม่ใช่สาเหตุดังกล่าว ลองให้ช่างไฟฟ้าตรวจเช็คให้ความเห็นครับ

และผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ โอกาสที่ระบบไฟฟ้าทั้งหมดเสื่อมลงตามอายุของกีตาร์นั้นไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะ Adamas ของผมมีรุ่นเก่าๆแบบนี้ก็ยังไม่เจอปัญหานี้ครับ

ขอใช้สิทธิพาดพิงครับ ตอนที่เอามาเล่นที่ซุ้ม เสียบแล้วไม่ได้ยินเสียงอะไรผิดปกติครับ
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
07-07-2010, 22:45
Roundback

โธ่.....นึกว่าน้ากิจจังจะออกมาแถลงว่า ได้ยินเสียงไพเราะผิดปกติกีตาร์หลังเต่าทั่วไป
เออ เออ ก็ยังดี....
All I Have
07-07-2010, 23:14
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ผมคิดว่าน่าจะเป็นอย่างที่น้ากฤษณ์บอกมากกว่าครับ เพราะลองเอาสายเสียบเข้ากับช่อง stereo แล้ว ลองขยับสายก็ไม่เกิดเสียงใดๆ แต่พอเสียบเข้ากับช่อง mono ก็จะเกิดปัญหาอย่างที่ว่าครับ
จริงๆ แล้วอาการนี้เป็นตั้งแต่ซื้อไปครั้งแรกแล้วครับน้าป๋อ แต่ไม่ได้โพสต์ถามครับเพราะคิดว่าคงเป็นอาการธรรมดา ก็เลยนั่งเล่นแบบนิ่งๆไม่พยายามขยับหรือเคลื่อนตัว แต่นั่งไปนั่งมาชักเมื่อย เลยเอามาโพสต์ถามครับ
ตอนนี้ก็เลยไม่กล้าเอาออกไปเล่นข้างนอกต่อกับแอมป์เพราะว่ากลัวมันมีเสียงแล้วเดี๋ยวเพื่อนๆ จะตกใจครับ

ถ้าหากจะเปลี่ยนแจ๊คตัวเมียทำได้ไหม แล้วที่ไหนรับซ่อมบ้างครับ... อยู่เชียงใหม่ก็เลยไม่มีช่างที่ไว้ใจหรือทำได้ครับ ตอนนี้เลยทำใจเก็บไว้ในกล่องครับไม่กล้าเอามาเล่นครับ
08-07-2010, 10:18
Roundback

อย่าบอกนะครับว่าอาจจะขายต่อ.....
ขายเท่าใด หากราคาน่าสนใจ ผมมีผู้รับซื้อต่อนะครับ
pm มาคุยกันก็ได้ครับ
All I Have
08-07-2010, 10:35

Forum Jump: