Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำแนะนำหน่อยครับผม
Author Message
stars_san Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอคำแนะนำหน่อยครับผม
คือผมอยากได้กีต้าโปร่งใหม่สักตัวอะครับ คือผมไม่ค่อยมีความรู้ด้านดนตรีเท่าไหร่เลย ที่เล่นกีต้าเพราะชอบร้องเพลง (เล่นเอง ร้องเอง ฟังเอง) แต่พอที่จะตีคอร์ดได้ กีต้าตัวปัจจุบันคือ Yamaha FG 325 เก่ามากๆแระ อยากจะซื้อตัวใหม่สักตัวอะครับ งบก็ประมาณ 25000-28000 อะครับ ไม่ทราบว่าพี่ๆพอจะมีคำแนะนำไหมครับว่า ซื้อยี่ห้อไหน รุ่นไหน และร้านไหนดีอะครับ
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับทุกคำแนะนำ

ปล.วันนี้ไปเดินที่ เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ เผอิญเจอร้าน Music Collection พี่ที่ร้านเขาแนะนำ Taylor กะ คราฟเตอ มาอะครับ ไม่รู้เหมือนกันว่ามันดีรึป่าว
16-06-2010, 00:32
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอคำแนะนำหน่อยครับผม
ซื้อยี่ห้อไหน รุ่นไหน ดี ไม่สำคัญเท่ากับ เหมาะ กับคนเล่นหรือเปล่า?
อย่าง Taylor ผมก็ว่า ดี แต่จะเหมาะ กับคนเล่นหรือเปล่า

งบขนาด25000-28000 บ นี้น่าจะหากีต้าร์มาตรฐานได้ไม่ยากแล้วล่ะ
อย่างเช่น
ยี่ห้อ Ovation , Takamine ที่นครหลวง
Fender , Guild ที่ เบ๊ฯ
Cole Clark ที่ Inter Music
เป็นต้น

โดยส่วนใหญ่ กีต้าร์เหล่านี้จะมีน้ำเสียงที่เป็นเอกลักษณ์ของแต่ละยี่ห้อไป
แต่เนื้อเสียง จะขึ้นอยู่กับทรง และ เนื้อไม้ เป็นหลัก

โดยส่วนตัวก็แต่มีกีต้าร์หลักพันบาทเอาไว้ฝึกซ้อมที่บ้าน
แต่จากประสพการณ์หยิบๆจับๆของชาวบ้าน มากว่า 3 ปี
จึงอยากจะเสนอเป็นแนวทางว่า
1.จะรุ่นไหนนั้น รหัสอะไร คงต้องพิจารณาเรื่องไม้ เรื่องทรง ที่มีต่อลักษณะเนื้อเสียงที่เราชอบ และความถนัดในการเล่น
ซึ่งแต่ละยี่ห้อก็มีหลากรุ่นหลายรหัส แบ่งตามทรง หรือไม่ก็ชนิดไม้
เรื่องนี้เล่ากันยาว คงต้องย้อนหาดูกะทู้เก่าๆเอาแล้วล่ะ
2. กีต้าร์บางรุ่นมีราคาสูงขึ้นตามความไม่จำเป็นของผู้ซื้อ....ต้องพิจารณาความต้องการของตน ดีๆ อย่างเช่น pickup ไง
3. ในหน้าซื้อ ขาย เองก็เห็นมีกีต้าร์ราคายุติธรรมอยู่เป็นระยะ(จากสมาชิกขาประจำ) ขูดรีดก็มีบ้างประปราย(จากใครก็ไม่รู้) ก็ลองสังเกตุกระแสการตอบรับในกะทู้นั้นๆ แล้วชั่งใจดูอีกที
4. ถ้าใครแนะนำว่าดี อย่าลืมว่าต้องไปลองด้วยตัวเอง ว่าเหมาะกับเราหรือเปล่า

อย่าใจร้อน สนุกไปกับการหาความรู้ในการเลือกซื้อกีต้าร์ระดับราคาที่งบประมาณ สามหมื่นไปเรื่อยๆ และพึงระลึกเสมอในสัจธรรมของกีต้าร์ที่ว่า"กีต้าร์ตัวเดียว จบ ไม่มีในโลกนี้แน่นอน"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 16-06-2010, 10:19 by SARUN.)
16-06-2010, 01:22
zuzaa Offline
Member

น้าsarunแนะนำได้ดีมาก เห็นด้วยครับ
16-06-2010, 09:34
stars_san Offline
Junior member
**

ขอคุณพี่ SARUN มากๆครับ สำหรับคำแนะนำ
อยากเรียนกีร์ต้าอะครับ ไปเรียนที่ไหนดี ผมอยู่แถวๆเลียบคลองประปา ประชาชื่นอะครับ แถว ม ธุรกิจบัณฑิต
17-06-2010, 10:59
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(17-06-2010, 10:59)stars_san Wrote: อยากเรียนกีร์ต้าอะครับ ไปเรียนที่ไหนดี ผมอยู่แถวๆเลียบคลองประปา ประชาชื่นอะครับ แถว ม ธุรกิจบัณฑิต

โอ้โห!! ตัวผมเองยังไม่เคยเรียนที่ไหนเหมือนกัน เลยไม่รู้ว่าที่ไหนดี

ครั้นจะแนะนำให้มาที่ Pood Academy แถวๆเลียบคลองประปา แต่เกรงว่าจะไกลกัน เพราะ ที่นั่นอยู่แถว สามเสน แถมเปิดเฉพาะวันเสาร์ แต่เอาแน่นอนไม่ได้ นานๆจะเปิดซักครั้ง นี่ก็เพิ่งเปิดไปเมื่อวันเสาร์ที่แล้ว เป็นครั้งแรก ในรอบ 5 เดือนที่ผ่านมานี้เอง แถมเน้นเล่นเพลงได้แล้วเลิกอีกต่างหาก !!! อาจจะไม่ตรงตามความต้องการของผู้เรียน

งั้น แนะนำคนในเวบนิมิตฯ ละกัน
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=5977
อ.Jazzy Metal (Jirapath)
เรื่องประสบการณ์สอน...น่าจะไม่เป็นรองใคร
แต่เรื่อง ดวงแข็ง รับรองไม่มีใครเกิน Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
17-06-2010, 11:24

Forum Jump: