Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
Author Message
eakapoj_s Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
สวัสดีครับพี่น้องบ้านฟ้า ผมเป็นสมาชิกใหม่น่ะครับ ขอแนะนำตัวไปเลยแล้วกันครับ
คือว่าก่อนหน้านี้ผมประกาศรับซื้อรออยู่นานมากไม่มีใครอยากปล่อยเจ้า EBG808TE เลยครับเลยเป็นหาตัวช่วยคือ Cole Clark FL3A หลัง Indian Rosewood มาไม่งั้นอาจถึงชีวิต

สำหรับเจ้า CC นี่ได้สุ้มเสียงใกล้เคียงกับ sound ของ maton ที่ฟังจาก CD ลุง tommy พอสมควรเลยคือแหลมสว่างใสปิ๊งๆส่วนเสียงออกแอมป์นี่เด็ดขาดมากครับ เคลิ้มทุกครั้งเลยครับ แต่ถึงกะนั้นก็ยังไม่จบดี กิเลสยังคาใจมากมายน่ะครับ Big Grin

เขียนมายืดยาวก็อยากทราบว่าในบ้านเรามีสมาชิกกี่ท่านใช้ Maton อยู่บ้าง (รุ่นอะไรก็ได้นะครับ) ช่วยรายงานตัวกันได้มั้ยครับ
04-05-2010, 01:35
Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
สวัสดีครับ ยินดีต้อนรับ ไม่ได้ใช้ maton ครับ แต่ถ้าประชากร CC มีอยู่หลายท่านเหมือนกันครับ
04-05-2010, 02:34
Website Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: อยากทราบจำนวนประชากร Maton ?? รุ่นไรก็ได้ครับ
ยินดีต้อนรับครับ
ผมก็ใช้ Cole Clark FL3A เหมือนกันครับ คุณภาพดีหายห่วง
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=6302

ส่วน Maton ยังต้องใช้เวลาเสาะหาครับว่ารุ่นใดน่าสนใจที่สุดสำหรับผม
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
04-05-2010, 09:25
Website Find Like Post Reply
**

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันครับ Webmaster และ น้าป๋อ (อ่านกระทู้ในนี้ของน้ามาเยอะเลย เริ่มอยากได้ lowden กะเค้าเหมือนกันแต่ไมไหวครับ ซื้อ FL3A ได้ 2 ตัวแน่ะ!) บ้านนี้อบอุ่นจริงๆครับ ผมได้เริ่มรู้จักกับ Maton ก็จาก concert ของลุง Tommy สมัยที่เล่นที่ ร้าน Imegery ที่สุขุมวิท 24 ประมาณ 13 ปีก่อนครับก็หัดไป 3-4 ปีก็เลิกเล่นไปนาน เพิ่งกลับมาเล่นกีต้าใหม่ก็ปีนี้เองครับ มาเห็นน้า tommy อีกทีใน youtube โอ้ว แกหงอกเต็มหัวไปแล้วแต่ยังฟิตเหมือนเดิมเลย

ว่าแต่ผมลองไปดูราคา MATON EGB808TE จาก web http://www.suttonstrings.com ตกใจนะครับ เห็น FL3A ราคาสูงกว่า EBG808TE ตั้ง 400 USD แน่่ะครับ
ไม่แน่ใจเลยว่าอันไหนจะเสียงดีกว่่ากัน รู้มาว่า Maton เล่น unplug เสียงดังกว่า CC แต่ ผมว่า FL3A เล่น unplug นี่มันก็ดังใช้ได้นะครับ ตอนนี้ลังเลอยู่ว่าจะเก้บ FL3A ไว้่ หรือจะไปปล่อยไปเอา MATON แทน แต่คงไม่เก็บเธอไว้ทั้งสองคนครัีบ เดี๋ยวน้องออสซี่จะตบกันเอง Big Grin
04-05-2010, 12:42
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมเคยมี 3 รุ่นเลยครับ แต่ให้เด็ก ๆ แถวบ้านไปหัดเล่นอ่ะ

ห๊ะ.. อ่าวววว คิดว่า Motion โทดทีจ้า Tongue
05-05-2010, 13:30
**

แรกๆก็นึกว่า motion เหมือนกันครับ เพราะยี่ห้อนี้ไม่เคยรู้จักมาก่อน 555
08-05-2010, 20:45
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
รัก Maton เหมือนกัน แต่ CC คุ้มกว่า เลยสอย CC
08-05-2010, 21:39
veedemort Offline
ฝีมือ 4 ... อุปกรณ์ 120

maton มีการ แซะ ไม้หน้าด้านใน ให้เกิดการสั่นมากขึ้นเหมือน cole clark รึป่าวคับ (สังเกตตัว pickup controller หน้าตาคล้ายกันเลย)
24-05-2010, 17:23
sunday Offline
Member

สวัสดีคับ คุณพี่ eakapoj_s.
พอดีผมผมใช้ EBG808 TE พอดี ก้อเลยอยากจะเสนอความคิดเห็นส่วนตัวอ่ะครับ
ตัวนี้ผมซื้อมาอยู่ใน ราคา ประมาน 55000บาท เป็นราคาของมือสองครับ
เสียงของเจ้าตัวนี้ที่ ในความคิดเห็นผมแล้ว มันเหมาะมากๆ เลยครับสำหรับ fingerstyle picking. โน๊ตแต่ละตัวที่เล่นออกจากกีต้าร์ตัวมันจะเด่นชัดมากครับ
เหมือนกับที่คุณพี่บอกว่าแหลมและใส่สว่าง...อย่างงั้นเดี้ยเลยครับ....(ผมคิดว่าสาย elixir ด้วยครับที่มีส่วนช่วยให้เสียงสว่างมากขึ้น...มีส่วนหนึ่งผมได้เปลี่ยนไปใช้สายของ dean marklay "alchemy" ผมรู้สึกว่าเสียงกีต้าร์เปลี่ยนไป เสียงมันออกจะทุ้มๆมากขึ้นสำหรับเสียงเบส ส่วนเสียงสูงยังคงความแหลมเหมือนเดิม)

EBG808 te ผมเคยลองเอาไปเล่นเพลงไทยและสากล(strumming, solo) อคูสติกกะเพื่อนที่แถวทะเล. ผลสรุปออกมาว่า ผมและเพื่อนไม่ชอบเสียงของเจ้า EBG808 te ตัวนี้เลย เพราะว่า มันเด่นกว่าตัวอื่น, strumming ก็รู้สึกว่าเสียงคอร์สแข็งเกินไป ไม่มีชีวิตชีวา...เวลาโซโล่ เสียงจะมาแบบดังขึ้นมาแล้วก้อหายไปเร็วมาก มาแบบสั้นๆอ่ะครับ

ส่วนพรีแอม ผมยังไม่เคยได้ลองดีดีเลย เลยบอกไม่ถูก

ถ้าคุณพี่เล่นแต่แนว fingerstyle ผมแนะนำตัวนี้ครับไม่ผิดหวัง แต่ยังไงก้อมี TE1 กะ TE2 อยู่นะครับ สองตัวนี้ให้เสียงที่ลึกและนุ่มกว่าเจ้า EBG808TE ถ้ามีโอกาสอย่างไรก้อลองไปลองดูนะครับ แต่เจ้าสองตัวนี้คออาจจะบวมออกด้านข้างกว่า EBG นะครับ(ในความรู้สึกของผม) ถ้าพี่นิ้วยาวมือใหญอย่างลุงทอมมี่ละก้อไม่ต้องกังวลเรื่องนี้ครับ แต่ผมเป็นคนมือเล็กนิ้วสั้นเวลาเลือกกีต้าร์ผมอยากได้แบบสบายมือ มาเล่น (EBG ใช่ว่าจะสบายมือแต่ก้อพอที่จะใช้นิ้วโป้งได้อ่ะครับ)
ครั้งนึง คิดว่า "นักกีต้าร์ที่ขาด pick ก้อเหมือนจอม ยุทธ์ ไร้กระบี่"
แต่เดียวนี้ " จอมยุทธ์ที่ไร้กระบี่ ก้อมี finger style เป็นเหมือนกำลังภายใน"
09-06-2010, 23:47
**

ขอบคุณคุณ Sunday ที่ตอบครับ ได้เห็นประชากร maton จนได้ ส่วนผมเพิ่งได้ ebg808te มาไม่กี่วันนี้เองครับแต่รวม tax + vat ก็ปาไป 8 หมื่นกว่าครับ ว่าแต่ผมคงต้องทำใจซักพักเพราะรักแท้ต้องดูแลให้ได้ครับถึงจะแพงไป
ว่าแต่ว่า คุณ sunday ไปหาซื้อราคานั้นมาที่ไหนล่ะครับได้มาถูกสุดยอดเลยยย

ผมเล่นแนว finger style ครับแต่เล่นได้แค่ 0.01% ทีลุง tommy เล่นนั่นก็คือการจูนสายนั่นเอง อย่างอื่นใบ้รับประทาน อิ อิ
ส่วน TE1 ก็อยู่ในโครงการในอนาคตเหมือนกันครับแต่ว่าที่แนะนำว่าให้ลองนี่ ไปหาลองได้ที่ไหนนะครับ?? สนใจอยู่

ส่วนตัวผมว่าสุ้มเสียงของ ebg808te ตัวนี้่แบบ unplug ก็เหมือนที่ คุณ sunday ว่าไว้เลย มันกลางลอยออกมาเลยครับ และเบสไม่หนา เหมือนพวก indian rosewoord เสียงกลางเด่นจัด
เสียงมันมี projection ออกมามากกว่า cole clark FL3A อีกครึ่งขุมได้ ส่วน Pick up นี่ pre เค้าปรับช่วง treble ได้ไม่กว้างหรือละเอียดมากเท่า cole clark ที่ปรับได้จนบางสว่างใสเป็นประกาย แต่ APMic นี่สนุกที่ Mic volume มันมี attack ดีครับเช่นเวลาเรา กดปิ๊ก กัดสาย ตบๆตีๆ mute สายทำนองนี้ แต่มันก็เด่นคนละด้านอะนะครับ ผมก็รักทั้งสองตัว (guitar นะ) แต่ตอนนี้อยากได้ กีต้าร์ที่โดดเด่นเวลาไม่ Plug in บ้างครับ เช่น พวก santa cruz , collings แต่คงอีกนานนน ถึงเวลานั้นอาจปล่อย cc ครับ แต่เสียง cc ตัวนี้ก็ซึ้งเหลือเกิน ทำใจยากกกกจัง

เรื่องนิ้วสั้นนี่เราคน asia ทำใจครับ ผมเล่นเพลงบางเพลงอย่างลุง tommy ไม่ได้เลย เช่น Those who wait ช่วง Intro แบบว่าถ่างสุดๆแถม Position แปลกๆ เฮ้อ ถ้าต้องมาฝึกถ่างก็กลัวจะได้เป็นฝ่ามืออักเสบตามมา เอาเป็นว่าขอยอมแพ้ bye เลย
12-06-2010, 00:54

Forum Jump: