Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
Author Message
BIGAPE Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
สวัสดี ครับ พี่ ๆ น้อง ๆ all solid bluehouse ทุก ๆ ท่าน

ตอนนี้ผมกำลังเลือกหากีตาร์ตัวใหม่อยู่คับ
เลยอยากจะสอบถามเกร็ดความรู้สักสองสามข้อ เพื่อคลายควาสงสัยคับ

1 ผมเป็นแฟน Takamine คับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ล่าสุดผมไปดู ที่ร้านแถว ๆ ซีคอน โดยส่วนใหญ่แล้วกีตาร์ที่เอาเข้ามาจะไม่ใช่ all solid คับ ผมจึงอยากทราบว่าราคา takamine ที่มี ปรีแอม มาให้แล้วเรียบร้อย และเป็น all solid ราคาแพงมากไหมคับ

2หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมมีงบประมาณ ไม่มาก ขอสัก ไม่เกิน 50000 บาทจะพอไหวกับ all solid รึเปล่าคับ หรือ ถ้ามี กีตาร์ที่มีเนื้อ เสียง ใกล้เคียง กับ Takamine แล้วราคาไม่แรง พี่ ๆ ทุก ๆ ท่านจะแนะนำยี่ห้ออะไร หรือ รุ่นไหน ให้ได้ไหมคับ

3โดยส่วนใหญ่แล้วกีตาร์ของผมจะใช้งานบ่อย เล่น over all เลยคับ เอาไว้เป็นลาย rhythm ไม่เน้น solo ผมควรจะใช้กีตาร์แบบ ไหนดีคับ

ก็มีข้อข้องใจ ฝากให้พี่ ๆ ช่วยตอบด้วยคับ ขอบคุณมาก ๆ คร้าบบบ
20-12-2009, 12:45
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
ขอตอบข้อ1 และข้อ2 รวมกันนะครับ
ถ้าเป็นแฟน Takamine ก็กำตังค์ไปที่นครหลวงการดนตรีเลยครับ พนักงานใจดีมากกกกก
ทั้งลองทั้งคุยได้ทุกสาขาเลย
อยู่ในงบ 50000 ด้วยครับ
all solid แบบมีไฟฟ้าและเป็น bearclaw spruce top ด้วยนะครับ (แต่สงสัยหมีมันเชื่อง..รอยข่วนเลยจางไปหน่อย)
44000 มั้งครับถ้าจำไม่ผิด
ไปลองโลดครับ ขอให้เจอกีต้าถูกใจเร็วๆครับ

ส่วนข้อ 3 ยอมแพ้ครับ
เล่นกีต้ามาก็นาน แต่ยังฟังไม่เคยออกเลยว่าเล่นไสตล์ไหนเหมาะกับกีต้าแบบไหน (-_-")

อีดิทๆๆๆ
ลืมแนะนำอีกยี่ห้อนึงครับ (ถึงเสียงจะไม่ใกล้เคียงกับ Takamine อย่างที่ต้องการ)
ในงบ 50000 อยากให้ไปลอง Cole Clark ร้าน Intermusic ที่เวิ้งนครเขษมด้วยนะครับ
คุณกบเจ้าของร้านก็ใจดีครับ ให้ลองเต็มเหนี่ยว (แต่อย่าไปเหนี่ยวกีต้าเข้าล่ะครับ)
ในราคา 44000 เหมือนกัน ได้รุ่น FL2AC หล่อมากกกกก

งบขนาดนี้เลือกซื้อให้มันส์ไปเลยครับ โชคดีนะครับ
(This post was last modified: 20-12-2009, 22:25 by dear709.)
20-12-2009, 22:17
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: ขอความรู้ในการเลือกซื้อกีตาร์คับ
(20-12-2009, 22:17)dear709 Wrote: ขอตอบข้อ1 และข้อ2 รวมกันนะครับ
ถ้าเป็นแฟน Takamine ก็กำตังค์ไปที่นครหลวงการดนตรีเลยครับ พนักงานใจดีมากกกกก
all solid แบบมีไฟฟ้าและเป็น bearclaw spruce top ด้วยนะครับ (แต่สงสัยหมีมันเชื่อง..รอยข่วนเลยจางไปหน่อย)
ไปลองโลดครับ ขอให้เจอกีต้าถูกใจเร็วๆครับ

เล่นกีต้ามาก็นาน แต่ยังฟังไม่เคยออกเลยว่าเล่นไสตล์ไหนเหมาะกับกีต้าแบบไหน (-_-")

อีดิทๆๆๆ
ลืมแนะนำอีกยี่ห้อนึงครับ (ถึงเสียงจะไม่ใกล้เคียงกับ Takamine อย่างที่ต้องการ)
ในงบ 50000 อยากให้ไปลอง Cole Clark ร้าน Intermusic ที่เวิ้งนครเขษมด้วยนะครับ
คุณกบเจ้าของร้านก็ใจดีครับ ให้ลองเต็มเหนี่ยว (แต่อย่าไปเหนี่ยวกีต้าเข้าล่ะครับ)
ในราคา 44000 เหมือนกัน ได้รุ่น FL2AC หล่อมากกกกก

งบขนาดนี้เลือกซื้อให้มันส์ไปเลยครับ โชคดีนะครับ

ท่านผู้มีอุปการะคุณ(Sponsor)..โปรดทราบ
กรุณารับน้าdear709 เป็นพนักงานประชาสัมพันธ์ด้วยครับ..นายแน่มาก!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
20-12-2009, 22:40
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Takamine ทีเป็นทรง Cutaway และ/หรือมีปริแอมป์มักใช้ไม่ด้านข้างเป็น laminated ครับนอกจากรุ่นแพงๆที่เกินห้าหมื่นแน่นอน

มีรุ่น Natural series ที่ออกใหม่ตัวถูกสุดเป็น all solid ราคาไม่ถึงสามหมื่นแต่ไม่มีปร้แอมป์ ส่วนพวกมีปรีนั้นไม้ข้างเป็น laminate ครับรวมถึงตัว bearclaw ด้วย เมื่อสี่ปีที่แล้ว Takamine เคยทำกีต้าร์รุ่นเดียวกันแต่สเป็คต่างกัน 16 ตัวแล้วส่งไปให้เซียนหูทองทั้งหลายทดสอบทั้งในยุโรปและอเมริกา ผลจากผู้ทดสอบร้อยกว่าคนไม่มีใครสามารถแยกแยะเสียงใด้ระหว่างไม่ข้าง laminate และ solid ถ้าขนาดมืออาชีพเขายังไม่ใด้ยินความแตกต่างแล้วเราจะไปแคร์ทำไมครับ
20-12-2009, 23:27
Mooja Offline
Member

(20-12-2009, 12:45)BIGAPE Wrote: สวัสดี ครับ พี่ ๆ น้อง ๆ all solid bluehouse ทุก ๆ ท่าน

ตอนนี้ผมกำลังเลือกหากีตาร์ตัวใหม่อยู่คับ
เลยอยากจะสอบถามเกร็ดความรู้สักสองสามข้อ เพื่อคลายควาสงสัยคับ

1 ผมเป็นแฟน Takamine คับ ตอนนี้ก็ใช้อยู่ ล่าสุดผมไปดู ที่ร้านแถว ๆ ซีคอน โดยส่วนใหญ่แล้วกีตาร์ที่เอาเข้ามาจะไม่ใช่ all solid คับ ผมจึงอยากทราบว่าราคา takamine ที่มี ปรีแอม มาให้แล้วเรียบร้อย และเป็น all solid ราคาแพงมากไหมคับ

2หาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมมีงบประมาณ ไม่มาก ขอสัก ไม่เกิน 50000 บาทจะพอไหวกับ all solid รึเปล่าคับ หรือ ถ้ามี กีตาร์ที่มีเนื้อ เสียง ใกล้เคียง กับ Takamine แล้วราคาไม่แรง พี่ ๆ ทุก ๆ ท่านจะแนะนำยี่ห้ออะไร หรือ รุ่นไหน ให้ได้ไหมคับ

3โดยส่วนใหญ่แล้วกีตาร์ของผมจะใช้งานบ่อย เล่น over all เลยคับ เอาไว้เป็นลาย rhythm ไม่เน้น solo ผมควรจะใช้กีตาร์แบบ ไหนดีคับ

ก็มีข้อข้องใจ ฝากให้พี่ ๆ ช่วยตอบด้วยคับ ขอบคุณมาก ๆ คร้าบบบ

พี่เต้ ไหนบอกว่าตกลงปลงใจกับอัลแมนซ่าไปแล้ว
กำลังอยากดูกีต้าร์ใหม่พี่เต้...อดเลยSad

ที่นครหลวงแหละ สอยมาเลย เอาโลด....Tongue
Sleepless Zone
I Love Mom & Dad
(This post was last modified: 21-12-2009, 02:29 by Mooja.)
21-12-2009, 02:26
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
(20-12-2009, 22:40)povation Wrote:
(20-12-2009, 22:17)dear709 Wrote: ขอตอบข้อ1 และข้อ2 รวมกันนะครับ

อีดิทๆๆๆ

ท่านผู้มีอุปการะคุณ(Sponsor)..โปรดทราบ
กรุณารับน้าdear709 เป็นพนักงานประชาสัมพันธ์ด้วยครับ..นายแน่มาก!

ตั้งให้เป็น Pretty (boy) ประจำเวบเลยครับ Big Grin
21-12-2009, 04:16
**

ไขข้อข้องใจของกระผม ได้ทุก ๆ ข้อ เลยคับ

วันนั้นได้ยิน เสียง cole clark เรียบร้อยแล้วคับ ที่บ้านน้าป๋อ ครับ คิดว่าน่าจะเป็นราคาเดียวกัน กับตัวที่ได้ยิน เสียงไป ไพเราะ เพราะพริ้งคับ

bear claw ได้สัมผัสแล้วคับ เสียง กับ ลายไม้ ถูกใจ ถ้าราคาเป็นตามที่บอกก็น่าสนใจคับ
เป็นอีกรุ่นหนึ่งที่ขายดี อิอิ

ผมได้ลอง santafe' ด้วยคับ เห็นพี่ พนักงานขายแกบอกว่า เป็น รุ่นที่อยุ่ในระดับใกล้เคียง กีตาร์ natural sieries ถ้าจำไม่ผิดนะคับ สวยมาก คับ เสียงดี แต่ ราคา เกิน ไป เกือบ สองหมื่นครับไม่ไหว

ขอบพระคุณ คุณ dear709 ที่ให้ความกระจ่างครับ

ส่วนพี่ pood(น้ากฤษ) ไขข้อข้องใจให้ผมในเรื่องวัสดุ laminate ขอบพระคุณมากครับ
(This post was last modified: 25-12-2009, 15:28 by BIGAPE.)
21-12-2009, 05:15
Bearclaw Offline
Posting Freak

Likes Given: 34
ส่วนตัวนะครับtakamineถ้าเอาปรีด้วยแล้วใช้งานบ่อย ไม้ข้างเป็นlaminateหรือsolidไม่สำคัญหรอกครับ งบขนาดนี้ที่นครหลวงน่าสนทีเดียวครับETN20Cน่าลองนะครับBig Grin หน้ากับหลังเป็นsolidครับข้างเป็นlaminateSmile
My sweets [Image: takamine20logo1.jpg]
By beerbossaccess....Big Grin
21-12-2009, 23:09
**

(21-12-2009, 23:09)Bearclaw Wrote: ส่วนตัวนะครับtakamineถ้าเอาปรีด้วยแล้วใช้งานบ่อย ไม้ข้างเป็นlaminateหรือsolidไม่สำคัญหรอกครับ งบขนาดนี้ที่นครหลวงน่าสนทีเดียวครับETN20Cน่าลองนะครับBig Grin หน้ากับหลังเป็นsolidครับข้างเป็นlaminateSmile

ขอบคุณคับ ก็เล็งไว้สองรุ่นคับ รุ่นแรก ก็ bearclaw ราคา 44000 ตัวนี้ของยังไม่มาคับจะมาประมาณกลางเดือน มกราคมคับ

อีกรุ่นเป็น cool tube คับ ผมจำรุ่นไม่ได้ ลูกบิดมุข ไม้หน้าหลัง เป็น ovangkol สีแทน ๆ
ราคาระมาณ 49000 ครับ ตัวนี้ลองแล้วคับถูกใจคับ

ผมอยากทราบอีกอย่างวา cool tube ระบบใหม่นี่ช่วยในเรื่องเสียงได้ดีกว่าปรีแอมป์ธรรมดามากน้อยแค่ไหนคับ

ป.ล.ขอบพระคุณน้ากฤษด้วยคับวันนั้น ไป อีดิท ใน กระทู้เก่าแล้วพอดีเน็ตตัดคับ เอามือถือ เชื่อมเน็ตคับ เลยโดนตัดก่อน ช่วยไขข้อข้องใจเรื่อง วัสดุจำพวก ไม้ laminate ไปถามพี่พนักงานมาเพิ่มเติม ด้วย get แล้วคับBig Grin
(21-12-2009, 02:26)Mooja Wrote:
(20-12-2009, 12:45)BIGAPE Wrote: สวัสดี ครับ พี่ ๆ น้อง ๆ all solid bluehouse ทุก ๆ ท่าน

พี่เต้ ไหนบอกว่าตกลงปลงใจกับอัลแมนซ่าไปแล้ว
กำลังอยากดูกีต้าร์ใหม่พี่เต้...อดเลยSad

ที่นครหลวงแหละ สอยมาเลย เอาโลด....Tongue

กลาง - ปลาย มกราคมนี้แหละจ๊ะ
(This post was last modified: 25-12-2009, 15:57 by BIGAPE.)
25-12-2009, 15:24
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ผมมี TAkamine ที่กำลังจะปล่อยออกบ้าง
ไปดูที่

http://www.a cousticthai.net/community/showthread.php?tid=7120
18-01-2010, 12:58

Forum Jump: