Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ
Author Message
Maew Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ
(22-12-2009, 12:20)SARUN Wrote: แต่ Harmonica มีในเพลงนี้ แม้ไม่ได้อยู่ในช่วง Solo จะอยู่ในช่วง ท่อนที่ 2 ของเพลง เป่าเป็นเสียงประกอบเหมือน หวูดเรือกลไฟ มั่นใจว่ามันคือเสียงจาก Bass Harmonica

ไอ่เสียงที่เหมือนลำโพงแตกๆนั่นอะหรอครับ? น้าซ่าส์

..น้าซ่าส์ฟังละเอียดเจงๆ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
22-12-2009, 12:52
Find Like Post Reply
call Offline
Senior member

RE: รบกวนค่ะ เพลง Boxer เป็นเพลงของใครคะ
(22-12-2009, 12:20)SARUN Wrote: จากการฟัง อย่างตั้งใจ หลายๆรอบ ถึงเห็นความละเอียด ของProducer จนมั่นใจว่า ในบ้านเรา คงไม่เคยมีใคร เล่นเพลงนี้ได้เหมือนต้นฉบับ ซักคน แน่ๆ (Paul Simon เอง ก็ยังร้องไม่เหมือนในแผ่นเสียง ดังนั้นคนที่เล่นไม่เหมือนOriginal จงสบายใจได้)

ตัวเพลง เองก็ปูอารมณ์ จากเบาๆ น้อยชิ้น และเพื่มขึ้นเรื่อยๆ จนมาถึงอารมณ์ดนตรีที่ใหญ่มาก ด้วยดนตรีกลุ่มเครื่องสาย แบบ วง Symphony
แต่?.เชื่อไม๊????
Intro เพลงนี้ มั่นใจเหลือเกิน ไม่ได้ใช้กีต้าร์โปร่งทั่วไป แต่.. เป็น การ Picking โดยใช้ Dobro Guitar แน่นอน
ส่วน Solo กลางเพลง นี้ เดิมคิดว่า เป็น Harmonica แต่พอลองฟังแล้วหลายๆรอบ มั่นใจเลยว่า ต้องเป็น pedal steel guitarแน่นอน

ท่อน intro เพลงนี้ เท่าที่ได้เคยคุยกับเจ้าสำนักเสี้ยม โฟล์คน้อย บอกว่า ใช้กีตาร์คลาสสิค คาดคาโป้ ช่อง 5 ในการเล่นท่อน Intro น้าโฟล์คน้อย คลำอยู่ตั้งนาน กว่าจะรู้ว่าที่แท้เล่นโดยคาด capo ช่อง 5 นี่เอง สาเหตุที่คลำนานเพราะมัวแต่ไปฟังเพลงอื่นที่ไพเราะน้อยกว่า กว่าจะรู้ตัวก็เกือบสายไปเสียแล้ว ข้อมูลนี้น้าโฟล์คเก้นแมนคอนเฟิร์มว่าเหมือนเด๊ะจริง ๆ ส่วนผมยังไม่เคยฟัง เดี๋ยวนัดให้น้าโฟล์คน้อยมาทำเวิร์คช็อพเพลง The Boxer วันที่ 26 ธันวาคม 2552 ที่บ้านน้าปูดกันดีกว่า พิสูจน์กันให้เห็นจะจะกันไปเลย ว่าหูใครแน่ที่แย่ เอ้ย เจ๋ง กว่ากัน เดิมพันครั้งนี้ตัดสินกันด้วยใบหูของผู้แพ้ข้างหนึ่ง ผมรับเป็นสักขีพยานให้ ส่วนสมาชิกอื่นก็เป็นกรรมการตัดสินแล้วกัน น้าซ่าไปหา Dobro Guitar มารอพิสูจน์กันได้เลย

อิ อิ..เสี้ยม เสี้ยม
22-12-2009, 14:01
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
(22-12-2009, 14:01)call Wrote: ท่อน intro เพลงนี้ เท่าที่ได้เคยคุยกับเจ้าสำนักเสี้ยม โฟล์คน้อย บอกว่า ใช้กีตาร์คลาสสิค คาดคาโป้ ช่อง 5 ในการเล่นท่อน Intro
น้าโฟล์คน้อย คลำอยู่ตั้งนาน กว่าจะรู้ว่าที่แท้เล่นโดยคาด capo ช่อง 5 นี่เอง สาเหตุที่คลำนานเพราะมัวแต่ไปฟังเพลงอื่นที่ไพเราะน้อยกว่า
กว่าจะรู้ตัวก็เกือบสายไปเสียแล้ว ข้อมูลนี้น้าโฟล์คเก้นแมนคอนเฟิร์มว่าเหมือนเด๊ะจริง ๆ ส่วนผมยังไม่เคยฟัง เดี๋ยวนัดให้น้าโฟล์คน้อยมาทำเวิร์คช็อพเพลง The Boxer
วันที่ 26 ธันวาคม 2552 ที่บ้านน้าปูดกันดีกว่า พิสูจน์กันให้เห็นจะจะกันไปเลย ว่าหูใครแน่ที่แย่ เอ้ย เจ๋ง กว่ากัน
เดิมพันครั้งนี้ตัดสินกันด้วยใบหูของผู้แพ้ข้างหนึ่ง ผมรับเป็นสักขีพยานให้ ส่วนสมาชิกอื่นก็เป็นกรรมการตัดสินแล้วกัน
น้าซ่าไปหา Dobro Guitar มารอพิสูจน์กันได้เลย

อิ อิ..เสี้ยม เสี้ยม

ถ้าเดิมพันแบบนี้..ผมชนะแน่นอน เพราะ หูไม่ค่อยดี
ฟังอะไรไม่เคยเหมือนคนอื่นเลยซักครั้ง Sad
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
22-12-2009, 15:06
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

โธ่.. ! อย่าเอาผมเข้าไปกุ๊กกิ๊กด้วยสิครับ

หูผมมันก็เพี้ยน ๆไปตามประสาล่ะครับ
ก็เราคุยกันอยู่แท้ ๆว่า ไม่เหมือนต้นฉบับก็ไม่เป็นไร

แล้วอีกอย่าง.. ตอนนั้นผมก็ไม่ทันได้คิดถึง Dobro Guitar เสียด้วย
คิดแต่ว่าจะเอาอะไรที่มันใกล้มือเล่นให้ใกล้เคียงที่สุด..

ผมก็เลยนำเสนอทางเลือกใหม่โดยใช้สายไนล่อนให้ทดลองดูกัน
แบบว่าใช้สายไนล่อนเล่นตัวนึง แล้วก็ใช้กีต้าร์โฟล์คเล่นอีกตัวนึง..
มันก็ดูเข้าท่าดีนะ.. ก็เท่านั้นเองนะครับ.. ธ่อ..

ช่างมันเต๊อะ..!

ส่วนวันงานติดภาระกิจการแสดงของลูกสาวครับ อาจไม่ได้ไปร่วมงาน
ต้องขอประทานโทษล่วงหน้าไว้ก่อน..

ผมไม่ได้หนีนะ.. ไม่กลัวซะหน่อย.. แฮ่..!

อิอิ.. เสี้ยมมมมมมมมมมมมมม..!!

....................................

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
(This post was last modified: 22-12-2009, 15:48 by โฟล์คน้อย.)
22-12-2009, 15:22
ก.เอ๋ย ก.กอล์ฟ Offline
Member

Likes Given: 2
(22-12-2009, 07:28)napman Wrote:
(22-12-2009, 00:28)SARUN Wrote: น้ากอล์ฟ น่าจะร้อง leading melody ได้ สบายๆ

OK, it's a dealCool

เคยร้องเพลงนี้เมื่อครั้ง 19 ปีกะโน้นครับ อิอิอิ พอไหวครับ ยังพอมีฟันฟางอยู่พอได้ 555
22-12-2009, 17:34
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
(21-12-2009, 19:43)napman Wrote: I remembered playing and singing this song at "Love" when I was there with Karn on the other guitar.

I'd volunteer to sing this song again at Pood's party this Sat. not the leading melody but the harmonizing part. I'm getting tired of singing just leading melody without anyone harmonized me for so many yearsBig Grin

เป็นเกียรติมากๆครับ ที่ได้เล่นร่วมกับพี่ napman
วันเสาร์นี้ขอตามไปเป็นผู้ชม ฟังพี่เล่น+ร้อง ร่วมกันกับน้าๆบ้านฟ้านะครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

22-12-2009, 18:27
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(22-12-2009, 12:20)SARUN Wrote: ส่วนเสียง "ผ่าง!!!!!" ในท่อน Lie la lie??.. ?..ผมเดาว่ าSad ?เป็นเสียง โยนอิฐ ลงบนสังกะสี " แหงๆ Big Grin
The original recording of the song is one of the duo's most highly produced, and took over 100 hours to record. The recording was performed at multiple locations, including Nashville, St. Paul's Church in New York city, and Columbia studios. Drummer Hal Blaine created the huge drum sound heard during the chorus by banging a heavy chain against the concrete floor of an empty storage closet

Mooja, do you have enough info for this song? 5555
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
(This post was last modified: 22-12-2009, 19:24 by napman.)
22-12-2009, 19:22
Website Find Like Post Reply
Member

(22-12-2009, 17:34)ก.เอ๋ย ก.กอล์ฟ Wrote:
(22-12-2009, 07:28)napman Wrote:
(22-12-2009, 00:28)SARUN Wrote: น้ากอล์ฟ น่าจะร้อง leading melody ได้ สบายๆ
OK, it's a dealCool
เคยร้องเพลงนี้เมื่อครั้ง 19 ปีกะโน้นครับ อิอิอิ พอไหวครับ ยังพอมีฟันฟางอยู่พอได้ 555

น้า Nap น้า Sarun ผมทำตามสัญญาแล้วนะกับ The Boxer แต่ไม่รู้ น้าที่คั้งกระทู้ ได้ไปฟังรึปล่าว แต่รู้สึกเป็นเกียรติมากๆที่เล่น และ ร้อง เพลงนี้ให้น้า Nap ร้องประสาน อย่างเนียนทั้งเพลง ใครจะคิดว่าจะข้ามโลกมาเจอกันและ ร้องเพลงนี้ร่วมกัน ดีใจครับ
27-12-2009, 19:34
napman Offline
VIP member

Likes Given: 91
(27-12-2009, 19:34)ก.เอ๋ย ก.กอล์ฟ Wrote: น้า Nap น้า Sarun ผมทำตามสัญญาแล้วนะกับ The Boxer แต่ไม่รู้ น้าที่คั้งกระทู้ ได้ไปฟังรึปล่าว แต่รู้สึกเป็นเกียรติมากๆที่เล่น และ ร้อง เพลงนี้ให้น้า Nap ร้องประสาน อย่างเนียนทั้งเพลง ใครจะคิดว่าจะข้ามโลกมาเจอกันและ ร้องเพลงนี้ร่วมกัน ดีใจครับ

Dear G.Golf,
It's not an everyday for anybody's life to have an honor to harmonize with Thailand Folk song Champion (of the past) like you.
Thanks for allowing me to do that. You're truely the Champion in many ways to me. I'm humbled by your generousity and your talent.
[A friendship needs a little mulch of contacts every so often-just to save it from drying out completely.

I always have great pleasure being alone by myself to play, If you're playing for any other reason, it won't last.
http://youtu.be/_tkGVGOKQ8c
27-12-2009, 21:06
Website Find Like Post Reply
Member

(27-12-2009, 21:06)napman Wrote:
(27-12-2009, 19:34)ก.เอ๋ย ก.กอล์ฟ Wrote: น้า Nap น้า Sarun ผมทำตามสัญญาแล้วนะกับ The Boxer แต่ไม่รู้ น้าที่คั้งกระทู้ ได้ไปฟังรึปล่าว แต่รู้สึกเป็นเกียรติมากๆที่เล่น และ ร้อง เพลงนี้ให้น้า Nap ร้องประสาน อย่างเนียนทั้งเพลง ใครจะคิดว่าจะข้ามโลกมาเจอกันและ ร้องเพลงนี้ร่วมกัน ดีใจครับ

Dear G.Golf,
It's not an everyday for anybody's life to have an honor to harmonize with Thailand Folk song Champion (of the past) like you.
Thanks for allowing me to do that. You're truely the Champion in many ways to me. I'm humbled by your generousity and your talent.

เช่นกันครับยินดีที่ได้รู้จักน้า Nap ครับ เมื่อวานเห็นนักดนตรีรุ่นน้องๆฝีมือดีๆมากมาย เรามันเป็นอนุสาวรีย์ ไปแล้วครับ 555 มีคนจำได้พูดถึงก็ภูมิใจแล้ว ขอบคุณครับ
27-12-2009, 21:32

Forum Jump: