Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ไม้ชนิดใดที่มีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งที่สุด
Author Message
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

Likes Given: 0
ไม้ชนิดใดที่มีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งที่สุด
ไม้ที่นำมาทำกีต้าร์ชนิดใดที่มีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งที่สุดครับ และสามารถเอาไม้นั้นมาทำเป็น Top Bracing ได้หรือไม่ครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
31-08-2009, 14:29
Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: ไม้ชนิดใดที่มีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งที่สุด
ไม่น่าจะหนี Ebony นะครับ ทำ bracing ได้ครับ ได้เสียงที่แตกต่างกันออกไป

มั่นใจว่าทุกยี่ห้อเคยทำครับ ทำลองนะครับ ไม่ได้ทำขาย...
31-08-2009, 15:09
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: ไม้ชนิดใดที่มีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งที่สุด
ผมคิดว่าพิจารณาความแข็งแรงอย่ีางเดียวไม่พอครับ ต้องคำนึงถึงน้ำหนักด้วย
ถึงจะแข็งแรงที่สุดแต่หนักเกินไป ไม้หน้าก็สั่นสะเทือนได้ไม่ดีครับ
เท่าที่ทราบไม้ที่มีสัดส่วนความแข็งแรงต่อน้ำหนักมากที่สุดก็คือพวก spruce ครับ
31-08-2009, 16:18
bobbyswingers Offline
Member

ไม้ที่นำมาทำกีตาร์มันหลากหลายนะคับ
ถ้าจะหาชนิดที่"แข็งแรง""แข็งแกร่ง"มาทำ ก็น่าจะได้

แต่เสียงที่ได้จะโดนใจท่านรึเปล่าล่ะคับWinkแต่ละชนิดมันมีจุดเด่นจุดด้อยของมันนะ

คิดเล่นๆอยู่นะคับ ว่าอยากลองใช้ไม้ในไทยมาทดลองทำกีตาร์ดู(พ่อผมเลื่อยไม้ไว้นิดหน่อย)
ตอนนี้เล็งๆไม้สักBig Grinแต่พ่อแกหวงชะมัดเลยคับ เหอๆ
04-09-2009, 21:31
gong_bee_gees Offline
AFS#46 Italy

(04-09-2009, 21:31)bobbyswingers Wrote: ไม้ที่นำมาทำกีตาร์มันหลากหลายนะคับ
ถ้าจะหาชนิดที่"แข็งแรง""แข็งแกร่ง"มาทำ ก็น่าจะได้

แต่เสียงที่ได้จะโดนใจท่านรึเปล่าล่ะคับWinkแต่ละชนิดมันมีจุดเด่นจุดด้อยของมันนะ

คิดเล่นๆอยู่นะคับ ว่าอยากลองใช้ไม้ในไทยมาทดลองทำกีตาร์ดู(พ่อผมเลื่อยไม้ไว้นิดหน่อย)
ตอนนี้เล็งๆไม้สักBig Grinแต่พ่อแกหวงชะมัดเลยคับ เหอๆ

คือที่ผมถามนี่ไม่ได้จะนำมาทำกีต้าร์ครับ แต่ผมถามเพื่อนำมาทำ Bracing ครับ เพราะผมรู้สึกว่าถ้าไม้มันมีความแข็งแรงหรือแข็งแกร่งมากแล้ว เวลานำมาทำ Bracing น่าจะเหลาไม้ได้มากทำให้ใช้ไม้ในปริมาณน้อยจึงน่าจะทำให้ไม้หน้าสั่นสะเทือนได้ดีขึ้น แต่จากคำตอบที่ผ่านๆมาก็ทำให้ผมได้รู้ว่าจะคำนึงถึงความแข็งแรงของไม้อย่างเดียวไม่ได้แล้ว ต้องคำนึงถึงเรื่องน้ำหนักด้วย อ้า...มีความรู้เพิ่มมาอีกอย่างหนึ่งแล้ว ขอบคุณสำหรับคำตอบมากๆนะครับ
---ประชาสัมพันธ์ครับ---
ร่วมกันรณรงค์การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง มาร่วมกันอนุรักษ์ภาษาไทยกันเถิดนะครับ
(This post was last modified: 04-09-2009, 22:17 by gong_bee_gees.)
04-09-2009, 22:17

Forum Jump: