Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยเปรียบเทียบ lowden / martin / tayler / takamine / taylor หน่อยครับพี่น้อง
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยเปรียบเทียบ lowden / martin / tayler / takamine / taylor หน่อยครับพี่น้อง
ทุกยี่ห้อที่ถามมาดีหมดครับแต่ดีไปคนละอย่าง ถ้าไม่ดีและคุ้มค่าคงขายไม่ออกหรอกครับแต่ Martin, Taylor และ Takamine ก็มียอดขายอยู่ในอันดับต้นๆของกีต้าร์โปร่งราคาแพง ส่วน Lowden นั้นตอนนี้ผลิตน้อยมากแต่ผลิตใด้เท่าไหร่เขาก็ขายหมดครับ

ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้อยากฟังคำวิจารณ์ในมุมมองแบบไหนล่ะครับ ถ้าเป็นมุมมองส่วนตัวของนักดนตรีอาชีพที่ครอบครองมาเกือบทุกยี่ห้อแล้วก็คงต้องฟังน้าหนุ่ม ถ้าต้องการมุมมองในแง่การสะสมก็คงต้องฟังคุณป๋อ ถ้าเป็นแฟน Takamine ก็ไม่ต้องไปสนใจยี่ห้ออื่นเลยครับเพราะยี่ห้อนี้ก็มีรุ่นที่เสียงดีไม่เป็นรองใครอยู่หลายรุ่น
30-08-2009, 20:09
Find Like Post Reply
auitaka Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ช่วยเปรียบเทียบ lowden / martin / tayler / takamine / taylor หน่อยครับพี่น้อง
พอดีคนที่จะซื้อคือเพื่อนครับ ตอนนี้เค้าใช้ yamaha ของใต้หวันอยู่ครับ มีงบประมาณ 50000.- เค้าเน้น lowden / martin / tayler / takamine / taylor หน่อยครับพี่น้อง ครับผม
ปล. สำหรับผมชอบ takamine อยู่แล้วครับผม
(This post was last modified: 30-08-2009, 21:33 by auitaka.)
30-08-2009, 21:25
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
เขาถามมา
ก็ตอบๆไป
ถ้าไม่อยากตอบก็ไม่ต้องตอบ

ว่าแต่ว่าไอ้ยี่ห้อที่ว่าๆมาน่ะมันเปรียบเทียบกันได้ด้วยอะไรรึ?
หากมันเปรียบเทียบได้มันก็ใช้รสนิยมความชอบส่วนตัวเป็นเครื่องชี้วัดทั้งนั้น
ใจชอบอะไรอย่างไหนต้องทดลองค้นหาเอาเอง
เผลอๆสิ่งที่ค้นหาอาจไม่อยู่ในของที่มียี่ห้อหรูก็ได้....
สิ่งที่เปรียบเทียบได้อย่างเป็นรูปธรรมของกีต้าร์ก็ทำได้แค่ดูที่วัสดุและงานสร้างเท่านั้น
แต่กีต้าร์เป็นแค่เครื่องดนตรีสิ่งที่เราต้องการจากมันคือเสียง
เราอยากได้เสียงแบบไหนก็ต้องลองพิสูจน์ให้ต้องตรงตามรสนิยมของเราเองครับ
แต่ละยี่ห้อที่ว่ามามันก็มีบุคลิคในแบบของมัน

ตอบให้ตามความเป็นไปได้..
50000ไม่พอสำหรับlowden
ส่วนที่เหลือพอซื้อแต่ยังไม่คิดว่าได้ดีตามความต้องการอันไม่สิ้นสุดของมนุษย์
แต่สำหรับtaylerนี่ไม่ทราบเลย..
ทุกยี่ห้อที่ว่าเสียงต่างกันไปคนละแนว
เพื่อนคุณชอบเสียงแนวไหนละครับ
ให้เพื่อนมาถามเองดีกว่า....

ปล.ถามหน่อยเถอะคุณเป็นสาวกแอ๊ดคาราบาวหรือครับ?
30-08-2009, 22:44
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
.......ครับพี่น้อง
50000 บาท บอกเพื่อนซื้อ TAKAMINE (บางรุ่น) เหอะ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-08-2009, 23:07
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
โซ้ย Taylor 3 - 4 Series ได้อยู่ครับ

ไม่ก็ Martin D-18 เพิ่มอีกหน่อย... กำลังดีเลย เชื่อผม ไม่ได้โม๊..... Tongue
31-08-2009, 04:49

Forum Jump: