Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ว่าด้วย ES system แบบเก่าบนTaylor ครับ ถามนิดครับ
Author Message
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
ว่าด้วย ES system แบบเก่าบนTaylor ครับ ถามนิดครับ
ผมสงสัยว่า ถ้าเสียในไทยจะทำยัไง ใครมีประสบการณ์ตอบทีครับ ได้ยินว่าESแบบเก่าเสียง่าย แล้วจากประสบการณ์ทุกท่านมันเสียง่ายจริงมั้ยครับ

โดยเฉพาะสำหรับกีต้าร์ที่ไม่ซื้อในไทย หรือกรณีซื้อจากตัวแทนเก่าเพราะตัวแทนไทยก็เพิ่งเปลี่ยน dealer ใหม่จะดูแลหรือเปล่า อันนี้ก็อาจมีคนแย้งว่าไมไม่โทรไปถามตัวแทนใหม่เองฟะ แต่ว่าผมคิดว่ามันยังไม่เสียจริงและผมก็ยังไม่ได้จะเปลี่ยนจริงๆ (แต่มันเกี่ยวกับการมองไปในอนาคตว่าถ้าผมไม่เปลี่ยนเป็นแบบใหม่ที่อเมริกา แล้วเอาแบบเก่ากลับไทยมาแล้วมันเสียในไทยจะปัญหาเยอะหรือเปล่า) และผมเห็นทางพนักงานเขาก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไร ถ้าจะให้เขาดำเนินการตรวจสอบให้ คงต้องเป็นกรณีที่เสียจริงๆจะเปลี่ยนจริงๆซะก่อน ไม่ใช่กรณีถามเผื่อๆ เลยยังไม่ถามครับ มาถามประสบการ์พวกท่านแทน

เรื่องของเรื่องคือมีกีต้าร์ติดอยู่ที่อเมริกาหนึ่งตัว ผมฝากเพื่อนไว้ แล้วเขาจะเอากลับมาให้ทีหลัง มันเป็นES แบบเก่า เสียวๆว่าถ้าเอากลับมาไทยแล้วมันเสียจะทำยังไง เรื่องES เก่ามันหอน เปลืองbatt ไม่ค่อยห่วงเท่าไหร่ เห็นผมชอบTaylor มากๆยังงี้แต่ไม่เคยมีเป็นของตัวเองเลย และไม่เคยอยู่กับES นานๆด้วย ได้ยินว่าของคุณยอดยังเสียเลย

ถ้าส่งไปกลับอเมริกาเพื่อเปลี่ยนน่าจะไม่คุ้ม (เอะอะค่าส่งอย่างเดียวอาจเกือบพันเหรียญ ยิ่งถ้ากีต้าร์ที่มีส่วนเป็น Brazilian ส่งกลับไปกลับมา โดยเฉพาะขาเข้าอเมริกา อาจจะซวยได้ ได้ยินว่าอเมริกาเข้มงวดขึ้นมาก)

ถ้าจะให้เพื่อนเปลี่ยนเป็นES ใหม่ให้ ตอนนี้กีต้าร์มันก็อยู่ในอเมริกาอยู่แล้ว เสียค่าเปลี่ยน300เหรียญ น่าจะบวกภาษีกะบวกค่าส่งไปกลับ คงราวๆ400เป็นแน่แท้ และที่สำคัญเกรงใจเพื่อนครับ เพราะมันยุ่งยากน่าดู แต่ก็ได้ ES ใหม่ เปลืองbattน้อยลง ปัญหาเสียงหอนน้อยกว่า และได้ยินว่ามันเสียยากกว่า

ถ้าไม่เปลี่ยน เอากลับมาไทยก็กลัวมันเสีย
ได้ยินว่าถ้าไปclaimกับตัวแทน(ก็จากคุณยอดน่ะแหละครับ) แล้วเขาสามารถส่งES แบบเก่า แบบเดิมมาเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องส่งกีต้าร์กลับไปอเมริกา ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าผมไม่ได้ซื้อในไทย แล้วdealer ใหม่ในไทยจะจัดการให้หรือเปล่า แต่ถ้าจะเปลี่ยนเป็นES แบบใหม่เลย ต้องให้ทางTaylorติดเอง เพราะจะต้องเหลาเนื้อไม้หรืออะไรเพิ่มและต้องใช้ความชำนาญมาก ยิ่งกีต้าร์แพงๆเดิ๋ยวพัง (ได้ยินจากคุณยอดอีกเช่นกัน) อันนี้นี่ถ้าจะให้เขาส่งESใหม่มาสำหรับเปลี่ยนกีต้าร์ที่ใช้ESเก่า ทางเมืองไทยทำไม่ได้ชัวร์ใช่มั้ยครับ ช่างชำนาญๆในไทยจะทำได้มั้ย หรือว่ากลัวกีต้าร์พัง ไม่ควรเสี่ยงอย่างยิ่ง เพราะกีต้าร์มันแพง (แต่อันนี้ก็คงต้องคุยกับตัวแทนใหม่หรือทางTaylor โดยตรงว่าจะสั่งES แบบเก่าหรือแบบใหม่เพื่อมาเปลี่ยนกีต้าร์ในไทยได้มั้ย)

แล้วผมควรจะเปลี่ยนES ใหม่ตั้งแต่ตอนนี้เลยมั้ยครับ จริงๆค่าเปลี่ยนก็แพงนะ แต่กลัวมันเจ๊งในไทยแล้วปัญหาเยอะครับ เพราะเขาว่ากันว่าESเก่ามันเสียง่าย ส่วนเรื่องที่ESใหม่มันปรับปรุงfunctionหรือพัฒนาด้านอื่นๆไม่ห่วงเท่าไหร่ครับ ใช้แบบเก่าก็ได้

ปล. ของผมเป็นES 2006 ครับ Taylor เพิ่งเปลี่ยนESใหม่ปี2007
(This post was last modified: 01-07-2009, 15:41 by Noname.)
01-07-2009, 15:34
Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
RE: ว่าด้วย ES system แบบเก่าบนTaylor ครับ ถามนิดครับ
ส่งซ่อมที่ lucky ได้ครับ..

หรือไม่ เอาชุดเก่าที่เสียเก็บไว้เป็นที่ระลึก.. แล้วสั่ง ES2 มาใช้ครับ..
01-07-2009, 15:39
Website Find Like Post Reply

RE: ว่าด้วย ES system แบบเก่าบนTaylor ครับ ถามนิดครับ
ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วมาก
แต่ผมเห็นLuckyไม่ใช่ตัวแทนแล้ว และผมก็ไม่ได้ซื้อในไทยด้วย ไม่รู้ว่าถ้าเสียจริงจะมีปัญหามั้ย อันนี้คือกังวลไว้ก่อน

ถ้าES เก่าเสียจะเปลี่ยนเป็นESเก่าแบบเดิม ได้ยินว่าไม่ยาก แต่ถ้าสั่งES2มาเปลี่ยนแทนES1ที่เสียเลย ได้ยินว่าต้องเจาะกีต้าร์เพิ่ม ไม่แน่ใจว่าในไทยจะทำได้มั้ยน่ะครับ

แล้วก็กำลังคิดอยู่ว่าไหนๆกีต้าร์ก็อยู่อเมริกาอยู่แล้ว จะupgradeเป็นES2เลยดีมั้ย แต่เกรงใจเพื่อนเพราะต้องฝากเพื่อนจัดการ ขั้นตอนยุ่งยากใช่เล่น และมันเปลืองครับ
(This post was last modified: 08-07-2009, 00:22 by Noname.)
01-07-2009, 15:47
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมเคยถามที่ลักกี้แล้วครับเมืองสองปีก่อนตอนที่ ES ผมเสีย เขาบอกว่าเขาซ่อมไม่ใด้แต่ตอนนี้อาจซ่อมเป็นแล้วก็ใด้นะครับตามที่นายหนอนบอก

ตอนนั้นเลยขายกีต้าร์ทิ้งขาดทุนไปเกือบสี่หมื่นบาทและก็เลิกคบกับยี่ห้อนี้ไปเลยครับ
01-07-2009, 16:06

ผมก็กลัวอย่างงั้นแหละครับ คุณ Pood
ตอนนี้ยังไม่เสีย แต่กลัวไว้ก่อน

รู้สึกคุณยอดจะเคยpostไว้ว่า Luckyติดต่อให้ Taylor ส่งES แบบเก่ามาเปลี่ยนได้ฟรี ของคุณยอดน่าจะในประกัน คือซ่อมไม่ได้แต่เปลี่ยนได้ แต่เพราะคุณยอดจะเปลี่ยนเป็นแบบใหม่เลย เลยต้องเสียเงิน และยังต้องส่งกีต้าร์กลับไปอเมริกาด้วย

ถ้าตอนนี้คงต้องติดต่อ Music Collection แทน

อืม เอาไงดีหว่า
(This post was last modified: 01-07-2009, 16:53 by Noname.)
01-07-2009, 16:52
Maew Offline

Likes Given: 0
Taylor เปลี่ยนตัวแทนเป็น Music Collection แล้วเหรอครับ

ผมเข้าไปดูเวบไซต์ของ lucky ยังมีขาย Taylor อยู่เลยหนิครับ
" Remember happiness doesn't depend upon who you are or what you have; it depends solely on what you think. "
- Dale Carnegie
01-07-2009, 17:10
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ผมคิดว่าไว้มันเสียค่อยว่ากันดีกว่า เพราะคุณไม่ได้แคร์จะเอา ES รุ่นใหม่เท่าไหร่
ถึงมันเสียจริงๆ ผมว่าการติดต่อให้ Music Collection สั่ง Part มาเพื่อเปลี่ยนให้
ไม่น่าจะเป็นปัญหาครับ (เพราะของผมเค๊ายังยอมส่งมาเลย)

ส่วน Lucky ปัจจุบันไม่สั่ง Taylor มาขายแล้ว
ถ้าให้ service กีต้าร์ที่ไม่ได้ซื้อกับ Lucky
ผมว่าตอนนี้คงเป็นไปได้ยากครับคงต้องติดต่อ Dealer ปัจจุบันมากกว่า
[Image: myworkspace.jpg]
01-07-2009, 17:34
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Music Collection มี service department ด้วยหรือครับ ใครมีประสพการณ์ในการเคลมประกันที่ร้านนี้ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ ที่อยากรู้เพราะนครหลวงยังไม่มีแผนกซ่อมของตัวเองเลย
01-07-2009, 22:30
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

เพื่อนผมซื้อ zoom H-4 ไปใช้ แล้ว Switch ปรับไมค์ของมันหัก
เลยเอาไปเคลมกับ Music Collection รออาทิตย์นึงก็ซ่อมเสร็จครับ Smile
ส่วนที่หักเป็น Part ที่ต้องสั่งเข้ามาใหม่ เพราะพลาสติกชิ้นนั้นมันหักหายไปเลย

ผมคิดว่า service ของ music collection เค๊าคงมีครับ แต่อาจจะต้องดูเป็นยิ่งห้อไป
ส่วนเรื่องสั่ง part อย่าง ES Pickup มาเปลี่ยน ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
[Image: myworkspace.jpg]
02-07-2009, 11:24

Forum Jump: