Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
pickup L.R.BAGGS
Author Message
por_ng Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
pickup L.R.BAGGS
อยากทราบความแต่งต่างระหว่าง L.R.BAGGS M1 ACTIVE กับตัวไม่ ACTIVE ว่ามันต่างกันยังไงครับ ทั้งเรื่องเสียง การใช้งาน มันเหมาะกับเล่นแนวไหนกีตาร์ทรงไหนและเรื่องราคาด้วยครับ หรือมีรุ่นอื่นแนะนำก็ดีนะครับ ขอบคุณมากครับผม
30-06-2009, 12:50
Find Like Post Reply
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

RE: pickup L.R.BAGGS
ไม่ Active เรียกว่า Passive ครับ

เรื่องเสียงไม่แตกต่างครับ รุ่น Active มันมีภาคขยาย Pre เพิ่มขึ้นมาเท่านั้นเอง
หากคุณไม่มี Pre ใช้งาน ก็ควรซื้อ Pre มาเพิ่มครับ หรือไม่ก็ซื้อรุ่น Active ไปเลยครับ
นอกจากนั้นรุ่น Active ก็มีปุ่ม Volume ที่ Pickup ด้วย ก็สะดวกหน่อย
แต่ผมว่ามันใช้ปุ่ม Volume ยากเพราะมันเล็กครับ

ราคา M1 Active 8000 บาท Passive 6400 บาท ราคาลดแล้วทั้งคู่ครับ

ส่วน Pickup รุ่นอื่นๆ ก็มีของ Fishman Rare Earth Humbucker ที่น่าสนใจไม่แพ้กัน
แต่โดยส่วนตัวผมชอบ LR Baggs M1 มากกว่าครับ

ผมแนะนำให้ดูเวปนี้ครับ http://www.shorelinemusic.com/ ที่นี่รวม Pickup Acoustic Guitar ไว้เพียบเลย
[Image: myworkspace.jpg]
30-06-2009, 17:43
**

ถ้าผมมี D.I. ต้องใช้รุ่นที่เป็น Passive ใช่มั๊ยครับ
01-07-2009, 00:29
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

m1 ทั้งรุ่น Active และ Passive สามารถเสียบ D.I. ได้ทั้งคู่ครับ
แต่ถ้าอยากจะ save เงินเพราะมี DI อยู่แล้วก็ใช่้ Passive ครับ
[Image: myworkspace.jpg]
01-07-2009, 00:41
gttle Offline
Senior member

เสียงดีครับราคาก็ OK ครับแต่ถ้าเล่นแนวที่มีการเล่นแบบตบสายแรง ๆ หรือ slap สายระวังสายจะไปโดนกับหมุดรับเสียงครับมันจะมีเสียง แป๊กๆ น่ารำคาญครับแต่ถ้าเล่นตีคอร์ดหรือ picking ธรรมดาก็ไม่มีปัญหาครับเป็น magnetic ที่เสียงดีมาก ๆ ครับ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

01-07-2009, 01:50
Website Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

(01-07-2009, 01:50)gttle Wrote: เสียงดีครับราคาก็ OK ครับแต่ถ้าเล่นแนวที่มีการเล่นแบบตบสายแรง ๆ หรือ slap สายระวังสายจะไปโดนกับหมุดรับเสียงครับมันจะมีเสียง แป๊กๆ น่ารำคาญครับแต่ถ้าเล่นตีคอร์ดหรือ picking ธรรมดาก็ไม่มีปัญหาครับเป็น magnetic ที่เสียงดีมาก ๆ ครับ

หมุดมันไขเข้าไปได้ ไม่ใช่หรือครับ??? แบบที่อยู่ตรงสาย 4, 3, 2, 1 หน่ะครับ ที่ไขเข้าไปลึกซัก ครึ่งเซนติเมตรน่าจะได้. ในYoutube เห็นมีตบกันอย่าง
Steve Halvorsen ในlink นี้ http://www.youtube.com/watch?v=1D8IsywiufM หรือ Don Ross & Andy McKee( เจ้านี้ ถ้าบอกว่าไม่เล่นแนวตบ ก็คงไม่มีใครเห็นด้วยแน่ครับ ) ในlink นี้
http://www.youtube.com/watch?v=ExgqnilG4pU
01-07-2009, 08:14
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ผมว่า clip 2 เค้าใช้ Mic ครับ
จริงๆแล้ว ถ้าปรับหมุดลง อาจช่วยได้ ในเรื่องเสียง แป๊ะ ๆ ที่สายกระทบหมุด แต่มันก็จะมีเสียงที่ สายไปกระทบกับตัว M1 ด้วย
01-07-2009, 09:16
gttle Offline
Senior member

จริง ๆ แล้วเวลาเล่นสด Don Ross ใช้ fishman rare earth ครับตอนหลังเปลี่นยเป็น k&k+mic Andy McKee ใช้ rare earth เหมือนกัน หลังๆ นี่ไม่แน่ใจว่า เป็น sunrise หรือเปล่าแต่บวก k&k+mic เข้าไปอีกที่ครับเจาะท้าย 2 รูครับ ผมเคยใช้ m-1 เล่นเพลงของ andy mckee ครับมันค่อนข้างมีปัญหาจริง ๆ กับแนวนี้ถึงว่าเค้าถึงเลี่ยง ไปใช้ rare earth กับ sunrise ทั้งที่ m-1 เสียงดีกว่า
ในคลิป1 ลองดูครับว่าเค้าออกแรงตบนิดเดียวจริง ๆ แต่ลองดูเวลา don ross กับ mckee ตบครับแรงกว่านั้นเยอะส่วนในคลิป 2 นั้นผมว่า mic ครับไม่ได้ใช้ pickup
http://www.youtube.com/watch?v=F7wagf26g...re=channel ลองเทียบความแรงในการตบครับอันนี้เค้าเปลีย่นเป็น k&k แล้ว
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

(This post was last modified: 01-07-2009, 10:23 by gttle.)
01-07-2009, 10:10
Website Find Like Post Reply
sanghais Offline
Member

(01-07-2009, 10:10)gttle Wrote: จริง ๆ แล้วเวลาเล่นสด Don Ross ใช้ fishman rare earth ครับตอนหลังเปลี่นยเป็น k&k+mic Andy McKee ใช้ rare earth เหมือนกัน หลังๆ นี่ไม่แน่ใจว่า เป็น sunrise หรือเปล่าแต่บวก k&k+mic เข้าไปอีกที่ครับเจาะท้าย 2 รูครับ ผมเคยใช้ m-1 เล่นเพลงของ andy mckee ครับมันค่อนข้างมีปัญหาจริง ๆ กับแนวนี้ถึงว่าเค้าถึงเลี่ยง ไปใช้ rare earth กับ sunrise ทั้งที่ m-1 เสียงดีกว่า
ในคลิป1 ลองดูครับว่าเค้าออกแรงตบนิดเดียวจริง ๆ แต่ลองดูเวลา don ross กับ mckee ตบครับแรงกว่านั้นเยอะส่วนในคลิป 2 นั้นผมว่า mic ครับไม่ได้ใช้ pickup
http://www.youtube.com/watch?v=F7wagf26g...re=channel ลองเทียบความแรงในการตบครับอันนี้เค้าเปลีย่นเป็น k&k แล้ว

ขออนุญาติตอบเป็นข้อ..ข้อ..นะครับ

(01-07-2009, 10:10)gttle Wrote: จริง ๆ แล้วเวลาเล่นสด Don Ross ใช้ fishman rare earth ครับตอนหลังเปลี่นยเป็น k&k+mic Andy McKee ใช้ rare earth เหมือนกัน หลังๆ นี่ไม่แน่ใจว่า เป็น sunrise หรือเปล่าแต่บวก k&k+mic เข้าไปอีกที่ครับเจาะท้าย 2 รูครับ

ตอนนี้เค้าเปลี่ยนเป็นอุปกรณ์ แบบที่ท่านว่าจริง ข้อนี้ผมพอทราบครับ เพราะว่ามีเขียนอยู่ในคลิปของเค้าเค้าบางคลิป แต่ที่เจตนาจะให้ดูคือ Andy McKee กำลังใช้M1 อยู่ในคลิป แล้วเล่นแบบตบ แต่ไม่ได้ยินเสียงหมุดเลย. ไม่ทราบว่าคุณgttle เห็นด้วยไหมครับ?

(01-07-2009, 10:10)gttle Wrote: ผมเคยใช้ m-1 เล่นเพลงของ andy mckee ครับมันค่อนข้างมีปัญหาจริง ๆ

ครับ ด้วยเหตุนี้ก็เลยกำลังคุยกับว่า เราสามารถแก้ไขปัญหานี้ โดยการไขหัวหมุดลงได้ครับ.

(01-07-2009, 10:10)gttle Wrote: ในคลิป1 ลองดูครับว่าเค้าออกแรงตบนิดเดียวจริง ๆ แต่ลองดูเวลา don ross กับ mckee ตบครับแรงกว่านั้นเยอะส่วนในคลิป 2 นั้นผมว่า mic ครับไม่ได้ใช้ pickup

คลิป1 ตบเบาจริงแต่เสียงที่ออกมาไม่เบาเท่าไหร่ แสดงว่าเค้า เลี่ยงโดยการเล่นเบา..เบา..แล้ว ปรับวอลลุ่มแทนครับ.

คลิป2 ถ้าดูข้างหลังของ Andy McKee จะเป็นว่ามีสายแจ๊ค เสียบอยู่ด้วย แสดงว่าอาจไม่ได้ใช้ไมล์อย่างเดียว. หรือ แม้ในกรณีย์ ใช้ไมล์จ่ออย่างเดียว ก็น่าจะยังได้ยินเสียงหมุด ไม่ทราบว่าคุณgttle เห็นด้วยไหมครับ? Big Grin
01-07-2009, 11:06
**

ตัว Active นี่ใช้แบต อะไรครับ
สรุป คือ ถ้าจะตบก็ไขหมุดลงเพื่อไม่ให้มันแป๊ก ใช่มั๊ยครับ แล้วมันจะโดนตัวของ m-1 ด้วยรึปล่าวครับ
01-07-2009, 11:37

Forum Jump: