Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่องของ piezo ครับ
Author Message
gttle Offline
Senior member

Likes Given: 0
เรื่องของ piezo ครับ
สงสัยมานานแล้วว่าที่แต่ละยี่ห้อเสียงต่างกันนี่มันขึ้นอยู่กับวัสดุที่ใช้ทำ(ตัว pickup เอง)หรือว่าตัว preamp กันแน่ครับเห็นหลัก ๆ แต่ละยี่ห้อก็แบ่งเป็นพวกที่เป็นแท่งหรือผลึก crystal กับพวกที่เป็นสายถัก แล้วก็แผ่นฟิล์ม 3 อย่างเอง ดูอย่าง fishman takamine artec มันก็เป็นผลึก crystal เหมือนกันน่ะครับแล้วมันให้เสียงต่างกันได้ไง
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

21-06-2009, 17:25
Website Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: เรื่องของ piezo ครับ
ขี้สงสัยจริงนะ...พ่อนักทดลอง...........!!!
21-06-2009, 23:55
Find Like Post Reply

ผมก็ว่าน่ะครับเมื่อไหร่จะเลิกทดลองซะทีก็ไม่รู้จะได้ไม่ต้องเสียตังบ่อย ๆ
สู้ต่อไป!!! fingerstylist แม้เล่นแล้วแขกจะอึ้งก็ตามBig Grin

22-06-2009, 10:34
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอแบ่งเป็นสองคำตอบนะครับคือเรื่อง piezo กับ preamp

เรื่อง piezo นี่ส่วนใหญ่จะใช้เป็นแบบแข็ง มีอยู่สามเจ้าที่ทำทั้งแบบแข็งและแบบสายถักคือ Fishman, LR Baggs และ DTAR ถ้ามีทั้งสองแบบรุ่นแข็งจะแพงกว่ารุ่นสายถักครับ พวกสายถักนี่สัญญาณน่าจะอ่อนกว่าและต้อง EQ มากกว่าเพราะ piezo แบบ passive นี่ไม่มียี่ห้อใหนใช้สายถักเลย เท่าที่เคยใช้มารุ่นสายถักเสียงก็ไม่ใด้แพ้รุ่นแข็งแต่พอใช้ไปนานๆบางตัวจะมีปัญหาเรื่อง balance ระหว่างสายจนต้องถอดออกมาทำ saddle ใหม่ครับ ข้อใด้เปรียบของแบบสายถักคือมันใช้ใด้ทั้ง saddle แบบกว้างและแบบแคบแถมยังมีความยาวเหลือเฟือเลยใช้กับกีต้าร์ 12 สายใด้ด้วย

ส่วนเรื่อง preamp นั้นถ้าตัวรับสัญญาณเป็น piezo crystal ก็ทำหน้าที่ขยายสัญญาณอย่างเดียวครับเพราะตัว pickup แบบนี้มันค่อนข้างจะ flat อยู่แล้วถ้าว่า
กันตามทฤษฏ๊แต่ตามความเป็นจริงแต่ละเจ้าก็ออกแบบให้มี EQ ในตัวและมี notch filter เพื่อลด piezo quack แตกต่างกันไปเสียงมันก็เลยไม่เหมือนกัน

ผมเองไม่ค่อยชอบปรีแอมป์ที่ปรับแต่งจนเสียงกีต้าร์อลังการเกินจริงครับ เท่าที่เคยลองมาเสียงออกแอมป์นั้นขึ้นอยู่กับกีต้าร์ 90% และ pickup 10% นอกจากรุ่นที่เขาออกแบบมาเป็น acoustic-electric จากโรงงาน
22-06-2009, 12:38
gungbenson Offline
Member

เคยมีใครเสนอเวิร์คพอยท์
ทำแฟนพันธุ์แท้ตอนกีต้าร์โปร่ง
ไม๊ครับ ?
http://ginhub.com
search ร้านอาหารแนะนำ , สูตรอาหาร อ่านเพลินหลากหลายและใช้ง่าย
22-06-2009, 13:06

จริง ๆแล้ว piezo นี่มันไม่ค่อยเรื่องมากในการใช้งานนะครับผมว่ายิ่งเล่นร้านอย่างผมเนี่ยแต่ที่ผมไม่ชอบมันก็คือ ใส่ใต้ saddle แล้วมักจะมีปัญหาเรื่อง balance และทำให้เสียง acoustic ของ guitar มัน drop อีกอย่างเสียงมันแข็งครับเป็นเม็ดๆเลยและเสียงย่าน hi-end มันไม่ค่อยธรรมชาติน่ะครับแต่ถ้าต่อกับพวก para-di ก็พอไหวแต่ที่สำคัญสำหรับผมอีกข้อคือ เวลาเราเคาะตามตัวกีตาร์มันไม่ออกน่ะสิครับ จะใช้รุ่นที่มี mic ก็ชอบหอนแถมเสียงมันจะป่อง ๆ อีกเพราะเอา mic ไปยัดไว้ข้างใน ช่วงที่แล้วใช้ k&k นี่ดีเกือบทุกอย่างเสียงเคาะก็ออกเสียงอย่างเดียวเล่นกับวงแล้วไม่ได้ยินโดนกลบหมดเพราะเสียงมันไม่พุ่งเหมือนพวก undersaddle

22-06-2009, 17:18
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ผมว่า DTAR Wavelenght หรือ Lock & Load น่าจะเป็นตัวที่ตอบสนองความต้องการของน้า gttle ใด้ดีสุดนะครับ ลองดู clip นี้ครับ Guild D-55 ใช้ DTAR ส่วน Guild GAD-30 ใช้ B-Band A3T ที่เสียงดีเหมือนกัน

http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=4016

ถ้าใช้ Fishman อยู่และต้องการให้เสียงนุ่มขึ้นนั้นแก้ด้วย EQ ไม่มีทางใด้หรอกครับ มีตัวเดียวที่แก้ใด้ผลคือ Fishman Aura Pedal ครับ ตัวนี้ผมเพิ่งใด้มาจาก eBay ในราคา 199 USD รวมค่าส่งครับ

http://cgi.ebay.com/Fishman-Aura-Acousti...7C294%3A50
23-06-2009, 16:46

ขอบคุณครับเสียงดีกว่า fishman จมเลยแฮะ ตัว b-band นี่มันต้องเจาะข้าง guitar ด้วยใช่ไหมครับ

23-06-2009, 17:18

Forum Jump: