Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์ที่ใช้ tail piece
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
กีต้าร์ที่ใช้ tail piece
กีต้าร์ flat top acoustic guitar สมัยเก่าที่ใช้ tail piece จะให้เสียงต่างจากกีต้าร์ที่ใช้ bridge แบบปัจจุบันอย่างไร bracing pattern ต่างจากกีต้าร์ที่ใช้ bridge แบบปัจจุบันหรือไม่ (เพราะแรงกระทำต่อ top ต่างกัน) และถ้าเราเอากีต้าร์แบบปัจจุบันไปใช้ tail piece เสียงน่าจะออกมาเป็นอย่างไร

[Image: 60f512harmonytailpiece.jpg]
By rasun

เรื่องของเรื่องคือผมกำลังจะทำ tenor guitar ซึ่งปกติจะมี 4 สาย แต่ผมจะทำให้สาย 1 และ 3 เป็นสายคู่ รวมเป็น 6 สาย การใช้ tail piece น่าจะแปลงง่ายกว่าการแกะ bridge ออกมาทำใหม่ และก็แปลงกลับง่ายกว่าด้วย
Just for fun!
22-05-2009, 12:04
Website Find Like Post Reply
gman Offline
Senior member

RE: กีต้าร์ที่ใช้ tail piece
ผมเคยเล่น flattop ที่มี tailpiece ไม่กี่ครั้ง จำเสียงไม่ค่อยได้แล้วครับ แต่คาดว่าถ้าเราเอากีต้าร์ที่ใช้ bridge ดัดแปลงไปใช้ tailpiece
ทั้งความดังและ overtone น่าจะลดลงครับ เพราะแรงกระทำส่วนหนึ่งจะไปอยู่ที่ tailblock ที่ tailpiece รั้งอยู่
ทำให้ไม้หน้าสั่นสะเทือนได้ไม่อิสระเท่ากับกีตาร์ที่ใช้ bridge แบบปกติครับ
22-05-2009, 13:40
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
กีต้าร์ที่ร้อยสายบริเวณ bridge นั้นไม้หน้าจะรับ tension เต็มเลยครับ ลองนึกถึงหนังกลองดูก็ใด้ครับ

ส่วนกีต้าร์ที่ใช้ tail piece นั้นไม้หน้าจะรับแรง compression อย่างเดียว ลองดูตามรูปข้างล่างครับ

[Image: tailpiece.jpg]

สัดส่วนของแรงกระทำของสายระหว่างแรงกดในแนวราบและแนวตั้งฉาก สามารถคำนวนใด้จากมุมของสายครับ

ถ้าสายทำมุม 5 องศากับแนวราบ แรงกดจะเท่ากับ tan 5 degree = 0.09 ถ้าแรงดึงของสาย = 70 kg. แรงกดบนไม้หน้าจะมีเพียง 6.3 kg. ครับ ดังนั้นกีต้าร์ที่ใช้ tail piece ไม้หน้าสั่นน้อยกว่าแน่นอนเมื่อเราดีดแรงเท่าๆกัน ส่วน bracing นั้นจะใช้แบบไหนก็ใด้เพราะแรงกดมันนิดเดียวครับ

[Image: bracing.jpg]

ทั้งหมดนี่ผมว่าตามทฤษฏีนะครับเพราะที่บ้านพวกกีต้าร์ที่มี tail piece ก็เป็นพวก archtop ทั้งนั้นครับและไม่มีตัวไหนเสียงดังไกล้เคียงกับกีต้าร์โปร่งทั่วๆไปเลย

ใครมีอะไรเพิ่มเติมก็ช่วยหน่อยนะครับเพราะวิชา physics นี่ผมไม่ใด้ใช้มาสามสิบกว่าปีแล้ว
(This post was last modified: 22-05-2009, 16:07 by pood.)
22-05-2009, 16:03
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Likes Given: 0
ยืนยันว่ากีต้าร์โปร่งที่ใช้ tail piece เสียงจะดังน้อยกว่าแบบที่เป็น Bridge ยึดกับ Top ครับ
นอกจากเรื่องแรงกดที่พี่กฤษณ์กล่าวมาแล้ว การสั้นของไม้หน้าจะลดลงไปด้วยครับ
เวลาดีดเอาลองเอามือจับไม้หน้าของกีต้าร์ Jazz ทั้งหลายที่เป็น tail piece
มันจะมีการสั่นน้อยกว่าเยอะเลยครับ

ส่วนเรื่องเปลียนสายจาก 4 เป็น 6 สาย อันนี้ผมแนะนำให้ทำ Saddle แยกไปเลยครับ
คือ Saddle ที่จะใช้กับ 4 สาย 1 อัน และ 6 สายอีก 1 อัน เนื่องจากระยะห่างของสายที่พี่คิดจะเพิ่มเข้าไป
มันจะอยู่ระหว่างสายเดิมครับ
[Image: myworkspace.jpg]
(This post was last modified: 23-05-2009, 11:10 by yodchula.)
23-05-2009, 09:05
555 Offline
Member

Likes Given: 0
ความรู้ใหม่ครับ ขอบคุณครับ
23-05-2009, 10:52
rasun Offline
Posting Freak

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ ตอนนี้ผมกำลัง bid body เปล่าๆของ Martin อยู่ตัวนึง เป็นของใหม่ที่คัดออกจากโรงงานเพราะขัดกระดาษทรายลึกเกินไปจนเข้าเนื้อเห็นชั้นของไม้อัดอยู่จุดหนึ่ง ถ้าได้ค่อยมาคิดต่อครับ

[Image: martibbodytopbsnthdwcgk.jpg]
By rasun

[Image: martinbodysidebsntgmmkk.jpg]
By rasun

อาจทำ bridge ให้กว้างหน่อยและมีทั้งรูใส่สายแบบเสียบ pin ไว้ชุดนึงสำหรับใส่ 6 สายธรรมดา และมีที่ร้อยสายแบบ Ovation อีกชุดนึงในชิ้นเดียวกันไว้ใส่ tenor ไม่รู้จะมีช่างคนไหนยอมทำให้หรือเปล่า!
Just for fun!
(This post was last modified: 24-05-2009, 12:47 by rasun.)
24-05-2009, 12:10
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: