Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยเทียบระหว่าง Furch-Martin-Taylor หน่อยครับ
Author Message
niroot krapkaew Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ช่วยเทียบระหว่าง Furch-Martin-Taylor หน่อยครับ
Martin clapton เวลาเล่นต้องใช้แรงมากเลยครับ แต่เสียง ห้วนๆๆ ดี เล่น blue ออกมาก ๆๆ sustain มันไม่ค่อยมีบางท่านเลยไม่ค่อยชอบครับ แต่ถ้าได้คุ้นเคยกับมันแล้ว ก็เล่นสนุกเลยครับ ผมก็เกือบ 3 ปีถึงจะเล่นมันคล่องครับ
เล่นทุกวัน มันไม่เก่งให้รู้ไป
6 strings ,This is sound from heaven
14-05-2009, 15:12
Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: ช่วยเทียบระหว่าง Furch-Martin-Taylor หน่อยครับ
(14-05-2009, 15:12)niroot krapkaew Wrote: Martin clapton เวลาเล่นต้องใช้แรงมากเลยครับ แต่เสียง ห้วนๆๆ ดี เล่น blue ออกมาก ๆๆ sustain มันไม่ค่อยมีบางท่านเลยไม่ค่อยชอบครับ แต่ถ้าได้คุ้นเคยกับมันแล้ว ก็เล่นสนุกเลยครับ ผมก็เกือบ 3 ปีถึงจะเล่นมันคล่องครับ

ขัดคอ ผสม ขอความเห็นนิดนึงครับ...

ผมว่า sustain ของ 28 EC มันไม่สั้นเลยนะครับ(เพราะผมเอาไปเปรียบกับตัวอื่นที่สั้นกว่า)Tongue

ดีดไป ดีดมา ผมว่าสำเนียงของมันต่างหากครับ แต่ละช่องแต่ละเฟร็ต แตกต่าง แปร่งๆ ทะแม่งๆ ไม่รูว่าเกี่ยวกับสเกลของกีต้าร์(มั๊ง/หรือเปล่า)?

ไปแอบดูในยูทิ้วบ โห...บลูจ๋า วาไรตี้ ถูกที่ถูกแนว ฟังแล้วไพเราะมากมายเลยครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

15-05-2009, 09:04
Website Find Like Post Reply
Member

(15-05-2009, 09:04)Labour Wrote:
(14-05-2009, 15:12)niroot krapkaew Wrote: Martin clapton เวลาเล่นต้องใช้แรงมากเลยครับ แต่เสียง ห้วนๆๆ ดี เล่น blue ออกมาก ๆๆ sustain มันไม่ค่อยมีบางท่านเลยไม่ค่อยชอบครับ แต่ถ้าได้คุ้นเคยกับมันแล้ว ก็เล่นสนุกเลยครับ ผมก็เกือบ 3 ปีถึงจะเล่นมันคล่องครับ

ขัดคอ ผสม ขอความเห็นนิดนึงครับ...

ผมว่า sustain ของ 28 EC มันไม่สั้นเลยนะครับ(เพราะผมเอาไปเปรียบกับตัวอื่นที่สั้นกว่า)Tongue

ดีดไป ดีดมา ผมว่าสำเนียงของมันต่างหากครับ แต่ละช่องแต่ละเฟร็ต แตกต่าง แปร่งๆ ทะแม่งๆ ไม่รูว่าเกี่ยวกับสเกลของกีต้าร์(มั๊ง/หรือเปล่า)?

ไปแอบดูในยูทิ้วบ โห...บลูจ๋า วาไรตี้ ถูกที่ถูกแนว ฟังแล้วไพเราะมากมายเลยครับ Big Grin

ตายละครับ งั้น Martin ของผมต้องเป็นของปลอมแน่นอน ต้องไปเช็คแล้วครับ อยู่กับผมมา 11 ปีแล้ว Smile
6 strings ,This is sound from heaven
15-05-2009, 10:08
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถ้าปลอมก็เอามาให้ผมก็ได้นะครับ ผมชอบของปลอม
15-05-2009, 10:14
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ต่อคิว 'จาน หม่าวด้วย เผื่อเบื่อ Tongue
========================

ต้องขออภัยด้วยครับน้านิรุฒ เพิ่งรู้ว่าเก็บตัวนี้มาตั้ง 11 ปี น้าคงฟังเสียงอย่างถ่องแท้ หยั่งถึง เป็นที่เรียบร้อย โรงเรียนมาร์ตินแล้ว Big Grin

ผมเพิ่งลองดูได้ไม่กี่เดือน เผอิญไปลองเปรียบเทียบกับตัวที่ซัสเทนสั้นกว่า(อย่างที่ว่า)แล้วให้สงสัยว่าจะเป็นที่ สำเนียง ของมันหรือเปล่า เท่านั้นน่ะครับ Wink

ที่ตั้งหัวข้อว่าขัดคอ ก็เพราะเกรงใจอยู่นิดๆที่จะร่วมออกความเห็น เนื่องจากไม่ค่อยชำนาญนักครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 15-05-2009, 10:54 by Tai Labour.)
15-05-2009, 10:42
Website Find Like Post Reply
Member

(15-05-2009, 10:42)Labour Wrote: ต่อคิว 'จาน หม่าวด้วย เผื่อเบื่อ Tongue
========================

ต้องขออภัยด้วยครับน้านิรุฒ เพิ่งรู้ว่าเก็บตัวนี้มาตั้ง 11 ปี น้าคงฟังเสียงอย่างถ่องแท้ หยั่งถึง เป็นที่เรียบร้อย โรงเรียนมาร์ตินแล้ว Big Grin

ผมเพิ่งลองดูได้ไม่กี่เดือน เผอิญไปลองเปรียบเทียบกับตัวที่ซัสเทนสั้นกว่า(อย่างที่ว่า)แล้วให้สงสัยว่าจะเป็นที่ สำเนียง ของมันหรือเปล่า เท่านั้นน่ะครับ Wink

ที่ตั้งหัวข้อว่าขัดคอ ก็เพราะเกรงใจอยู่นิดๆที่จะร่วมออกความเห็น เนื่องจากไม่ค่อยชำนาญนักครับ Big Grin
ขอบคุณมาก อาจเป็นเพราะว่าผมเอาไปเทียบกับ พวก ยี่ห้ออื่น ทรงเดียวกันที่ผมมีด้วยครับ มันเลย ห้วนกว่า sustain น้อยกว่าครับ และอีกอย่างเทียบกับ OM-42 ของพี่หม่าวแล้ว sustain ยาวมากเลยครับ ( ก็แน่ละสิราคา แพงอย่างนั้น) ขอบคุณอีกครั้งครับ ความคิดเห็นครับ ผมยอมรับว่าเคยลองเล่น Martin clapton มาไม่ต่ำกว่า 10 ตัวครับ เสียงแต่ละตัวไม่เหมือนกันครับ อย่างที่ น้า Labour กล่าวก็ถูกครับ เดี๋ยวว่าง ๆๆ ให้ลองของผมครับ ส่วนคำขออภัย ผมไม่รับครับเพราะน้า Labour ไม่ได้ทำอะไรผิดพลาดครับ ดีซะอีกมีแซว ๆๆๆ กัน การเสนอความคิดเห็นที่แตกต่างกัน แต่ไปในทางสร้างสรรค์ อย่างที่น้า Labourเป็นสิ่งที่ดีและมีค่าครับ
(15-05-2009, 10:14)Maow Wrote: ถ้าปลอมก็เอามาให้ผมก็ได้นะครับ ผมชอบของปลอม

มิน่าหละครับ ที่บ้านของพี่หม่าวปลอมทั้งนั้น น้องมา น้องกิ๊ฟ น้องลาวเด่น
ตัวหลังเนี่ยของปลอมแน่นอนเพราะเสียงดีกว่าของผมอีก ปลอมฟันธง
ดีใจจังพรุ่งนี้หยุดจะไปธีระ แล้วๆๆๆๆ Big Grin
(This post was last modified: 15-05-2009, 11:58 by niroot krapkaew.)
15-05-2009, 11:55

Forum Jump: