Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ถ้ามัน BUZZ เฉพาะบางโน๊ตเกิดจากอะไรครับ
Author Message
dekmeer Offline
Member

Likes Given: 0
ถ้ามัน BUZZ เฉพาะบางโน๊ตเกิดจากอะไรครับ
พอดีมีกีต้าร์เก่า ยังเล่นได้ดีอยู่ แต่บางครั้งเวลาเปลี่ยนสายใหม่หรือดรอปดี มีอาการเสียงกุดในบางโน๊ตเช่นสายที่สาม โน๊ตที่สามสี่ห้า ประมาณนี้
บางทีปล่อยไว้นานๆเล่นไปเรื่อยๆ มันก็หายไปเอง

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

คำถามต่อไปคือ

ถ้าบางเฟรทสึก ถ้าไปเปลี่ยน มันจะทำให้เสียงแย่ลงไหมครับ (กรณีทำเนียนเลยนะ) แล้วต้องรีทั้งคอเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าป่าว
ผมเคยเอากีต้ารืไฟฟ้าไปรี ออกมาดีมาก เหมือนใหม่เลย ไม่รู้โปร่งเป็นไงครับ
06-05-2009, 20:33
Find Like Post Reply
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
RE: ถ้ามัน BUZZ เฉพาะบางโน๊ตเกิดจากอะไรครับ
เนียนครับ แนะนำร้านอลิเซียครับ
06-05-2009, 20:35
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: ถ้ามัน BUZZ เฉพาะบางโน๊ตเกิดจากอะไรครับ
(06-05-2009, 20:33)dekmeer Wrote: พอดีมีกีต้าร์เก่า ยังเล่นได้ดีอยู่ แต่บางครั้งเวลาเปลี่ยนสายใหม่หรือดรอปดี มีอาการเสียงกุดในบางโน๊ตเช่นสายที่สาม โน๊ตที่สามสี่ห้า ประมาณนี้
บางทีปล่อยไว้นานๆเล่นไปเรื่อยๆ มันก็หายไปเอง

อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ

คำถามต่อไปคือ

ถ้าบางเฟรทสึก ถ้าไปเปลี่ยน มันจะทำให้เสียงแย่ลงไหมครับ (กรณีทำเนียนเลยนะ) แล้วต้องรีทั้งคอเหมือนกีต้าร์ไฟฟ้าป่าว
ผมเคยเอากีต้ารืไฟฟ้าไปรี ออกมาดีมาก เหมือนใหม่เลย ไม่รู้โปร่งเป็นไงครับ

กุดที่ว่า ถ้าหมายถึงตีเฟร๊ท คือคอกีตาร์เพิ่งถูกเเรงดึงสาย กว่าจะเข้าที่อาจใช้เวลานิดนึงในบางตัว พอคอมันเข้าที่ตามเเรงดึงสาย จึงหายตี

เเต่ถ้ากุด เเปลว่า เสียงบอดๆ อับๆ เเบบเหมือนสันมืออุดสาย ก็อาจจะเกี่ยวกับ ไม้ของกีตาร์ บางทีต้องเบิอร์น ต้องเล่นไปสักพัก ให้ไม้มันทำงานเสียงจะดี

อย่างเมื่อคืนผมเพิ่งเปลี่ยนสาย เเละทำความสะอาดกีตาร์ ตอนเเรกงงมาก เสียงห่วยได้เศร้าทีเดียว ลองวางไปพักนึง เอามาเล่นสักครู่ เสียงก็เปลี่ยนไปดีขึ้นมากๆ ไม่ทราบว่า จะเป็นเเบบนี้หรือเปล่า

อาจจะสายกีตาร์ บางชุดก็ต้องเล่น ต้องขึงตึงสักพัก เสียงจะเข้าที่เหมือนกัน

เรื่องรีเฟร๊ท ผมเองเอาไปทำมาหลายตัว รีได้เลยครับ ระวังเเบนเกินสำหรับเฟร๊ทสึกมากๆ

โชคดีครับ

....................
น้าpoodพูดไว้ สำคัญครับ หาขนาดได้เท่าก็ทำได้เลย เนื้อวัสดุก็หาใกล้เคียงก็ดี ถึงเวลาช่างเขาก็เลือกก็ดูให้เเหละครับ ลุยเลย จะได้มีเพื่อนคู่ใจไว้บรรเลงBig Grin

อีกเรื่องสำคัญครับ พยายามอย่าเปลี่ยนขนาดเฟร๊ท ให้ต่างจากของเดิม หากเปลี่ยนทั้งคอ มีผลมากๆครับ บางทีอาจรับไม่ได้

ผมเคยเปลี่ยนจัมโบ้มา ใสพุ่งเลยครับ เสียงไม้ที่ตัวหายไปจม เหมือนได้กีตาร์ใหม่มาเลย

ส่วนตัวผม กีตาร์โปร่งมวลเยอะๆ หนาๆ ควรเฟร๊ทเล็กๆครับ ขนาดเดิมดีสุดเเล้ว
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

(This post was last modified: 07-05-2009, 11:03 by hattaya111.)
07-05-2009, 06:26
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้า fret สึกจนเป็นร่องก็ buzz ครับ ทางแก้คือเปลี่ยน fret ถ้าหาใด้เหมือนของเดิมก็ไม่ต้องปลี่ยนทั้งหมดก็ใด้ครับ
07-05-2009, 10:27
Member

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

เฟรทมาร์ตินหาซื้อได้ที่ไหน แล้วมันมีหลายขนาดป่าวครับ เขาขายเป็นชุดไหม กลัวไปซื้อมาแล้วไม่ตรงรุ่นมัน ขนาดเฟรทช่วงด้านบนคอติดกับ nut กับช่วงล่างๆลงมาใช้เบอร์เดียวกันป่าวครับ

สรุปคือ กีต้าร์โปร่งก็รีเฟรทได้ ไม่มีปัญหาเรื่องเสียงแน่นอนใช่ไหมครับ คือ ถามให้ละเอียดกลัวพลาด เสียของ
07-05-2009, 18:41
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
เฟร็ตมีหลายขนาดครับทั้งความกว้าง ความสูงของ crown ตลอดจนขนาดของ tang แต่สำำหรับกีตาร์โปร่ง ส่วนมากความกว้างจะเป็นแบบปานกลางครับ ลองดูของ Stewmac เป็นตัวอย่างครับ; http://www.stewmac.com/shop/Fretting_sup...twire.html

ถ้าไม่แน่ใจก็ลองปรึกษาช่างครับ เผื่อจะมีเฟร็ตหลายๆขนาดให้ลองเทียบดู จะได้ไม่ต้องสั่งซื้อเองครับ สำหรับขนาดเฟร็ตควรจะใช้เบอร์เดียวกันทั้งฟิงเกอร์บอร์ดครับ

เรื่องเสียงก็คงไม่มีปัญหาครับ ยิ่งไปกว่านั้นเฟร็ตใหม่ที่ crown โค้งได้รูป อินโทเนชั่นจะดีกว่าเฟร็ตที่สึกด้วยครับ
07-05-2009, 23:23
Member

แล้วถ้าไปรีเฟรท มันจะดูรู้ไหมครับ เปลี่ยนแล้วราคาตกมากไหมครับ
08-05-2009, 15:13
trllang Offline
Member

น่าจะเบอร์ 6230 ของ Jim Dunlop นะครับ
12-05-2009, 22:05

Forum Jump: