Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
BATTLES OF THE YAMAHAS
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: BATTLES OF THE YAMAHAS
ดีเหมือนกันครับ ปิดตาฟัง
ว่าแต่จะหยิบแก้ว....ถูกไหมเนี่ย
(30-03-2009, 21:48).::.pOoH.::. Wrote: ส่วนผมอยากไปงานประกวดหรือประลองดื่มไวน์กับน้าไผ่ครับ

ผมจะได้เขย่าต้นมะม่วงหยุดจิ้งหรีดอีกรอบ!!!..Big Grin

ยิ่งเหงาๆอยู่ด้วย!!

[

อ้าว......เดี๋ยวเจอแน่น้าpooh ว่าแต่วันไหนดีหล่ะครับ
เสาร์นี้เป็นไง ?

แต่ขอเปลี่ยนเป็นประลอง เล่า ได้ไหม (sensor)
ไวน์มันเปลืองน่ะ คราวก่อนถ้าจำไม่ผิด เราสองคน 4 ขวดกว่าๆ
Life is a journey, not a destination......Smile
(This post was last modified: 31-03-2009, 07:56 by Paiman.)
31-03-2009, 07:25
Find Like Post Reply
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
ถ้ามีเครื่องเสียง n ชุดสำหรับกีต้าร์ n ตัวก็อาจจะมีข้อกังขาว่าชนะเพราะเครื่องเสียงหรือเปล่าอีก ดังนั้นผมว่าวิธีที่ใช้คราวนี้ก็น่าจะ OK แล้วเพราะกีต้าร์ทุกตัวผ่านเครื่องเสียงและลำโพงชุดเดียวกัน และวิธีการเลือกเครื่องเสียงก็น่าจะ OK เพราะได้ลองเปรียบเทียบลำโพงและ mic หลายๆตัวโดยมีคนมาช่วยฟังหลายๆคนแล้ว ส่วนประเด็นที่ว่ากีต้าร์ตัวนี้ match กับลำโพงคู่นี้หรือเปล่าคงหาข้อสรุปยากครับ

เรื่องปิดตานี่กรรมการจะต้องใช้ความอดทนต่อความเย้ายวนที่จะแอบดูอย่างมากเลยนะครับ

อีกวิธีนึงที่จะได้ฟังเสียงกีต้าร์สดๆคือคือให้เล่นสดๆหลังม่าน คนฟังอยู่นอกม่าน ถ้าจัด outdoor อาจฟังไม่ค่อยได้ยินและมีเสียงรบกวน แต่ถ้าจัด indoor อาจจะได้ยินดีขึ้นแต่ต้องมาเถียงกันเรื่อง acoustic ของห้องมีผลหรือเปล่าอีก

อีกประเด็นคือเรื่อง A/B A/C ฯลฯ ในแต่ละ group นั้นการที่รู้ว่ากำลังฟังกีต้าร์ A หรือ B หรือ C อยู่ถึงแม้จะไม่รู้ว่ามันคือตัวไหนก็ยังอาจมี bias ได้ ควร randomize ชื่อเรียกกีต้าร์ในแต่ละคู่ดวลด้วย
Just for fun!
31-03-2009, 08:15
Website Find Like Post Reply
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
ผมเห็นควรว่าได้เวลาทำงานแล้ว เอ้ย! ขอเสนอแนะแบบงูๆ ปลาๆ และเข้าใจเอาเองว่า...
ถ้าจะวัดเสียงกันแท้ๆ น่าจะเล่นผ่านมือ+สาย+กีต้าร์ กระมังครับ?

1.เสียงกีต้าร์ เพียวๆ
2.ห้องเหมาะสมกับการฟังเสียงกีต้าร์เพียวๆ
3.ห้องเหมาะสมกับขนาดและตำแหน่งของคนฟัง
4.ใช้เพลงเดียวกันโดยผู้เล่นคนเดียวกัน
5.เจ้าของเลือกเปลี่ยนสาย(ใหม่)มาเอง เตรียมตัว และขัดสี ฉวีวรรณกีต้าร์มาให้พร้อม
6.(ตอนนี้คิดได้เท่านี้ก่อนครับ)

ส่วนการฟัง ผมว่าหลายท่านมีประสบการณ์มากมาย ย่อมฟังออกครับว่าตัวไหนเสียงดี...
ส่วนเสียงดีกับเสียงที่ชอบ ถ้าเป็นเสียงลงคะแนนส่วนใหญ่ ผมว่าเคลียร์นะ เพราะที่นี่คือ แบทเทิ่ลออฟบลูเฮ้าส์(วันนี้กระแดะมาก) งดส่งออกนอก Tongue

แนบท้าย: ผมเคยเอา(กีต้าร์)ไปเล่นในห้องคาราโอเกะ VIP คนเดียวกับเด็ก 5 คน
(เด็กชงเหล้า 1 คน เสิร์ฟ 1 คน พาร์ทเนอร์ช่วยร้อง 3 คน) ทุกคนบอกกีต้าร์เสียงดีมาก จ่ายทิปไปนิดเดียวเอง เหนื่อยแต่คุ้มครับ
เสียดายไม่ได้ถ่ายคลิปไว้ให้ดู มือไม่ว่าง Big Grin

ป.ล.กรณีนี้ผมหมายถึงมาลองเสียงกันเล่นๆ ของแต่ละยี่ห้อ ในคราวหน้านะ...แบบหนุกหนาน ๆ น่ะ
============ เพื่อความบันเทิง =============

(This post was last modified: 31-03-2009, 09:24 by Tai Labour.)
31-03-2009, 09:23
billy Offline
Member

Likes Given: 0
(31-03-2009, 08:15)rasun Wrote: ถ้ามีเครื่องเสียง n ชุดสำหรับกีต้าร์ n ตัวก็อาจจะมีข้อกังขาว่าชนะเพราะเครื่องเสียงหรือเปล่าอีก ดังนั้นผมว่าวิธีที่ใช้คราวนี้ก็น่าจะ OK แล้วเพราะกีต้าร์ทุกตัวผ่านเครื่องเสียงและลำโพงชุดเดียวกัน และวิธีการเลือกเครื่องเสียงก็น่าจะ OK เพราะได้ลองเปรียบเทียบลำโพงและ mic หลายๆตัวโดยมีคนมาช่วยฟังหลายๆคนแล้ว ส่วนประเด็นที่ว่ากีต้าร์ตัวนี้ match กับลำโพงคู่นี้หรือเปล่าคงหาข้อสรุปยากครับ

กระพ้มเห็นด้วยกับคุณหมอเป็นอย่างมากขอรับ
เรื่องเครื่องเสียงเรื่องความเป็นธรรมชาติอะไรเนี่ยผมไม่ค่อยสันทัดสักเท่าใด รู้แต่ว่าเจ้าDW5Sของผมเสียงมันทำไมไพเราะะอย่างนี้ ผมเล่นอยู่ที่บ้านทุกๆวันยังเเทบไม่เชื่อหูตัวเองนี่มันเสียงกีต้าร์เน่าๆของตรูจริงๆหรือนี่

(31-03-2009, 08:15)rasun Wrote: อีกประเด็นคือเรื่อง A/B A/C ฯลฯ ในแต่ละ group นั้นการที่รู้ว่ากำลังฟังกีต้าร์ A หรือ B หรือ C อยู่ถึงแม้จะไม่รู้ว่ามันคือตัวไหนก็ยังอาจมี bias ได้ ควร randomize ชื่อเรียกกีต้าร์ในแต่ละคู่ดวลด้วย
ประเด็นนี้ผมก้อเห็นด้วยครับ ตอนแข่งจบผมมานั่งดูสกอร์การ์ด ตอนรอบแรกเจ้าDWของผมได้ปะทะกับFG140ของน้าcall เป็นคู่แรกเลย A/B แต่ตอนนั้นไม่รู้ว่าตัวไหนเป็นAตัวไหนเป็นB คณะลูกขุนให้คะแนนแบบหัวใจจะวาย 8/7 ชนะกันแบบฉิวเฉียด ยังแอบคิดในใจนึกในใจว่าถ้ากีต้าร์ตรูเป็นตัวAขึ้นมางานนี้มีเฮ แต่พอมา
รอบ2แพ้ราบคาบเลย อิอิBig Grin

ต้องขอขอบคุณน้าปู๊ดที่เป็นโปรโมเตอร์ให้งานนี้นะครับ สนุกสนานและยินดีมากครับที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของงานนี้ครับSmile
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
(This post was last modified: 31-03-2009, 10:14 by billy.)
31-03-2009, 09:54
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
ยังมีกีตาร์ไม้อัด อีกมากที่เสียงดี เเละ เป็นการเปิดโอกาสในการร่วมสังสรรค์ กับคนอีกจำนวนมาก ที่มีกีตาร์ธรรมดาๆ

ผมว่าติดดินดีนะครับ กับกีตาร์ที่ใครๆก็มี อาจเป็นตัวเเรก เก่าเยอน เเต่มีคุณค่าทางใจ อาจจัดประกวดในเเง่ต่างๆ สภาพ เสียง ประวัติที่มา

อาจไม่ต้องมาวัด ประกวดอะไรกันมากนัก เราเเค่เป็นเพื่อน พี่น้องที่ชอบเครื่องดนตรีชิ้นนี้เหมือนกัน

น่าลองจัด laminate guitar party

ไม่ทราบว่า คิดเห็นกันอย่างไรครับBig Grin
............. ;?? ?..............
*.:??*Parradee ...A Journey of Us - ?.:* *.:??*?;??

อย่าไปเอาอะไรกับนักเขียนนิยาย

31-03-2009, 10:42
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
เห็นด้วยครับ
แต่ผมเกรงว่า FG-140 จะมาแรงแซงทางโค้งอีกซิครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
31-03-2009, 10:55
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(31-03-2009, 10:42)hattaya111 Wrote: อาจไม่ต้องมาวัด ประกวดอะไรกันมากนัก

ต้องเอามาประชันเสียง..สิ Big Grin Big Grin Big Grin
ส่วน "สภาพ" และ "ประวัติที่มา" ก็เอาเชยชม เล่าสู่กันชมWink

ประจักษ์จากกีต้าร์น้า Call แล้ว
เสียงจาก กีต้าร์ไม้อัดเก่าๆ ไม่น่ามองข้าม Wink

เสาร์นี้ไม๊ ที่ใต้ต้นมะม่วง

เอา FG 180 ของน้าไผ่
กับ Jojo Hattaya 111 signature

หรือจะมีใครเอามาเพิ่ม Cool
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
31-03-2009, 11:01
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอนแรกผมคิดว่าเราจัดประลองกันเล่นเพื่อความสนุกและค้นหาประสพการณ์นะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นผมก็สนุกถึงแม้กีต้าร์ตัวโปรดของผมจะแพ้ตั้งแต่รอบแรกและยังใด้ความรู้ใหม่ๆมาเยอะแยะตัวอย่างเช่น

1. ผมเคยคิดว่า Yamaha ราคาไม่แพงเขาทำมาให้คนหัดเล่นและคนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องกีต้าร์ใช้ ใครมาถามผมก็ไม่เคยแนะนำยี่ห้อนี้เลยเพราะไม่เคยใด้ลองด้วยตนเองเคยแต่เดินผ่านตามร้านข้างถนนที่มีนักดนตรีเล่น Yamaha อยู่เสียงมันไม่เห็นจะดีเลย (คงเพราะใช้ pickup และ PA ราคาถูก) ในวันงานทุกตัวที่เอามาประชันกันเสียงดีจนน่าขนลุกครับ จากวันนี้จนถึงสิ้นปีผมจะพยายามเสาะหา Yamaha รุ่นเก่าๆมาเก็บซักสี่ห้าตัว

2. ผมเคยเชื่อตามตำราว่ากีต้าร์ไม้อัดจะไม่มีการพัฒนาของเสียงตามอายุ

ผมเองก็ช้อคสุดๆที่กีต้าร์ไม้อัดตัวละพันกว่าบาทเอาชนะกีต้าร์ที่ราคา list price แพงกว่าเกินหนึ่งร้อยเท่าใด้ คราวนี้เลยเกิดการวิจารณ์กันในด้านวิชาการว่าผลที่ออกมาจากการทดสอบนี้เป็นเรื่องตลก เรื่องมหัศจรรย์หรือเรื่องจริงกันแน่

ถ้าว่ากันตามหลักการทางสถิติ ผลการทดสอบนี้ไม่อยู่ในข่ายที่ยอมรับใด้ครับเพราะ population นั้นจำกัดเพียงแค่สมาชิกของบ้านนี้ไม่ใช่บุคคลทั่วไปและไม่ใด้มีการคัดตัวอย่างแบบ random แต่ใครสะดวกมาก็มาครับ

ถ้าถามว่าอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบดีพอหรือไม่ ผมตอบว่าดีพอครับเพราะตัวแปร (variables) ไม่ใด้มีมากกว่าการทดสอบแบบฟังเสียงเปล่าๆเลย

ลองเปรียบเทียบกันทีละข้อนะครับ

1. Standing waves and corner reflection:
การทดสอบเสียงเปล่าจะขึ้นอยู่กับสัดส่วนของห้องและตำแหน่งของผู้เล่น กีต้าร์ตัวเดียวกันและคนเล่นคนเดียวกันเสียงจะไม่เหมือนกันถ้าเอาไปเล่นในห้องสองห้อง ถ้านั่งเล่นอยู่ตรงมุมห้องเสียงย่านเบสจะเยอะกว่าตอนนั่งเล่นอยู่กลางห้อง การใช้ไมโครโฟนจับในระยะเพียงหนึ่งฟุตสามารถกำจัดตัวแปรเหล่านี้ใด้ครับ

2. Room reflection and absorption:
เสียงที่เราใด้ยินประกอบด้วย direct และ reflected sound นอกจากเราจะไปทดสอบกันใน anechoic chamber หรือห้องปลอดเสียงสะท้อน จำนวนคนที่อยู่ในห้องและตำแหน่งที่นั่งหรือยืนก็เป็นตัวแปรที่สำคัญในการซึมซับเสียงสะท้อน
การใช้ไมค์ถ่ายทอดเสียงออกมานอกห้องจะไม่มีตัวแปรเหล่านี้ครับ

3. Distortion and frequency response:
การใช้อุปกรณ์ขยายเสียงย่อมมี distortion และการตอบสนองความถี่ที่ไม่ตรงกับเสียงจริงก่อนขยายแน่นอน เรื่องนี้เป็นข้อเสียเปรียบของการใช้ไมค์แต่สาระสำคัญมันอยู่ที่ว่าคุณฟังออกออกหรือเปล่าว่าเสียงที่ออกลำโพงมันไม่เหมือนเสียงกีต้าร์เปล่า ในการทดสอบวันนั้นก่อนงานไม่มีใครฟังออกครับ (ไมค์ตัวอื่นฟังออกครับแต่ SM86 เสียงเหมือนเสียงเปล่าเลย)

อย่างไรก็ตาม ข้อจำกัดทางเทคนิคที่กล่าวมามีผลน้อยมากเมื่อเทียบกับ human factor คือคนเล่นและคนฟังครับ

1.คนเล่น:
คนสองคนเล่นกีต้าร์ตัวเดียวกันเสียงก็ไม่เหมือนกันครับ การเลือกเพลงทดสอบก็มีผลในการโชว์จุดเด่นและจุดด้อยของกีต้าร์แต่ละตัวด้วย ผมขอยกตัวอย่างชัดๆเลยแล้วกันนะครับ

ในการประลองรอบแรกกลุ่มแรกที่นายแอ้นท์เป็นคนเล่นเริ่มด้วยการเล่น fingerstyle แบบนุ่มๆช้าๆและจบด้วยการตีคอร์ดผลปรากฏว่าตัวที่ใด้ที่หนึ่งคือ
DW-5S ที่เฉือน FG-140 ไปเพียงคะแนนเดียวตอนเจอกันตัวต่อตัว พอมาถึงรอบสองที่น้า sarun เป็นคนเล่นโดยเริ่มด้วยการตีคอร์ดและต่อด้วยเพลงเร็วปรากฏว่า
Fg-140 ชนะเพราะหลายคนบอกว่า DW-5S เสียงไม่นิ่งตอนโซโล่เร็วๆ

ดังนั้นถ้าไม่มีการเปลี่ยนคนเล่น FG-140 คงไม่ผ่านรอบสองครับ

2.คนฟัง:
หูของคนเราเริ่มเสื่อมตามอายุครับ เริ่มต้นด้วยอาการหูตึงจนแยกแยะระดับความดังใด้ไม่ละเอียด ตามมาด้วยการฟังเสียงในย่าน harmonic ใด้ไม่ชัดเจนเพราะหูไม่ใด้ยินเสียงความถี่สูงๆ พวกนักดนตรีที่เล่นในร้านเสียงดังๆหรือพวกชอบเที่ยวเทคไม่ต้องแก่ก็เป็นแล้วครับ ผมเองสมัยหนุ่มๆความดังต่างกันแค่ 1 dB ก็เคยฟังออกแต่ตอนนี้ต้อง 3 dB. ถึงจะฟังออกครับ

ดังนั้นคนต่างวัยต่างประสพการณ์ฟังเสียงเดียวกันก็ใด้ยินไม่เหมือนกัน อย่างตัวผมเองเวลาไปเลือกกีต้าร์ก็ต้องพาหนูฟิล์มไปด้วยทุกครั้งเพราะเดี๋ยวนี้ไม่เชื่อหูตัวเอง 100% แล้วครับ ในวันประลองผมสังเกตุว่าคนต่างวัยมักจะยกมือให้กีต้าร์คนละตัวกัน การทดสอบคราวหน้าควรมีการให้กรรมการไปเช็คหูมาก่อนแบบคุณหมอ Rasun นะครับ

เดี๋ยวขอเวลาไปหาข้อมูลก่อนครับว่ามีใครเคยจัดประลองแบบที่เราจัดหรือเปล่า
31-03-2009, 11:17
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมถึงย้ำเสมอๆกับสมาชิกในบ้านสีฟ้าที่ผมพูดคุยด้วยว่า..
ข้อความที่โพสต์ในบ้านสีฟ้านี้ไม่ว่าใครก็ตามที่โพสต์ลงมา ให้ฟังหูไว้หู
จะได้ความรู้มากมายจากประสบการณ์และที่เคยอ่านหรือผ่านตาผ่านหูมา
แต่ไม่มีอะไรจะดีไปกว่าได้สัมผัสด้วยตนเอง ตำราคือตำรา
อ่านแต่ทฤษฎ๊นั้นไม่พอควรจะต้องได้ผ่านประสบการณ์จริงๆ อย่างเช่นการประลองในครั้งนี้
เขาเล่าว่าข้าเล่าต่อ อาจจะกลายเป็นความรู้ที่ผิดๆไป

เรื่องอุปกรณ์ที่ใช้ในการประลอง ยุติธรรมดีทุกอย่างสำหรับกีตาร์ทุกตัวที่เข้าประลอง ผู้ชนะชนะอย่างใสสะอาด

เจ้าของกีตาร์นั้นแหละที่มีส่วนให้กีตาร์ของคุณออกมาดีหรือไม่อย่างไรด้วย เริ่มต้นตั้งแต่การเลือกใช้สาย หรือใครจะเถียงครับ

แต่ถึงจะเปลี่ยนสายให้ดีก็คงยังต้านทานกีตาร์ไม้อัดทรงพลังเสียงและความหวานไม่ได้อยู่ดี

สมน้ำหน้าคนที่ไม่ยอมไปทั้งที่สามารถไปได้ ครั้งหน้าอย่าพลาดซิ

ลืมบอกไป...ผมเป็นคนหนึ่งที่ให้คะแนนกับกีตาร์ FG-140 มาตลอดจนชนะด้วยครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 31-03-2009, 11:56 by povation.)
31-03-2009, 11:45
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(31-03-2009, 11:45)povation Wrote: เจ้าของกีตาร์นั้นแหละที่มีส่วนให้กีตาร์ของคุณออกมาดีหรือไม่อย่างไรด้วย เริ่มต้นตั้งแต่การเลือกใช้สาย หรือใครจะเถียงครับ

เรื่องนี้เป็นเคล็ดลับที่บังเอิญไปรู้มาครับ
กีตาร์ FG-140 ในวันนั้น
ใช้สายมากกว่า 1 ยี่ห้อ ครับ

แต่จะเป็น สายไหน ..ใช้ยี่ห้อไหน..รุ่นอะไร
เดี๋ยวต้องถามสูตรโมฯจากน้าCall อีกที Big Grin
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 31-03-2009, 12:19 by SARUN.)
31-03-2009, 12:05

Forum Jump: