Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
BATTLES OF THE YAMAHAS
Author Message
Paiman Offline
Senior member

Likes Given: 0
RE: BATTLES OF THE YAMAHAS
ขอแสดงความเห็นหน่อยนะครับ

สงสัยเหมือนกันครับ ถ้าลำโพงมีส่วนอย่างมากต่อเสียงกีต้าร์
ผมอาจต้องซื้อลำโพงแยกกันทั้งหมดเจ็ดชุด สำหรับกีต้าร์เจ็ดตัวที่มีอยู่.....นึกแล้วเสียว

ผมว่าสิ่งสำคัญคือ ความคิดและทัศนคติที่มีต่อเสียงและกีต้าร์ มากกว่าครับ
ความเป็นจริง กับ สิ่งที่เราคิด มันอาจแตกต่างกันได้

อยู่ที่ว่า เมื่อเรารู้ความจริง เราจะยอมรับมันได้ไหม ได้แค่ไหน

ลองดูก็ได้ครับ ลองเขียนตารางสี่เหลี่ยมจัตุรัส กว้างสี่ช่อง ยาวสี่ช่อง
แล้วทายซิครับ ว่าเรานับสี่เหลี่ยมจัตุรัสในตารางได้ทั้งหมดกี่รูป
.
.
.
.
.
.
.
คำตอบคือ 30 รูปครับ
(จากหนังสือ See You at the Top)

เราอาจตอบกันคนละแบบ คนละคำตอบ บางคนว่า 16 รูป 17 รูป.......
คำตอบแต่ละคนก็ไม่ผิดครับ ขึ้นกับ ประสบการณ์ และเหตุผลที่หามาสนับสนุน

แต่ความจริงคือ มันมี 30 รูป ครับ

หาเกมส์มาให้เล่น สนุกๆ นะครับ แน่ะๆๆ ทำหน้าสงสัยอีกแล้ว
ไว้เดี๋ยวเจอกัน จะวาดให้ดู ว่ามันมี 30 รูปจริงๆ
Life is a journey, not a destination......Smile
30-03-2009, 21:32
Find Like Post Reply
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นบ้างนะครับ อ่านเรื่องการประลองในครั้งนี้ รู้สึกประหวั่นพรั่นพรึง ทั้งๆที่ไม่ได้ไปร่วมงานด้วยเพราะท้องไส้ปั่นป่วนจากการกินก๋วยเตี๋ยวเรือรสจัดจ้าน

กิจกรรมต่างๆที่เกิดขึ้น ผมเชื่อจริงๆว่าน้าปู๊ดเหนื่อยมากๆและอยากให้พวกเราสนุกกัน อย่างผม...เมาจนเขย่าต้นมะม่วงจนจิ้งหรีดหยุดร้องแถวๆตีห้า...นั่นสนุกมาก

หรือสลบอยู่บ้านน้าป๋อ ตื่นมาตอนเก้าโมงเช้า...ฝนพรำๆ...อูยยย หาไม่ได้แล้ว (แอบเปิดตู้เย็นเหน็บของกินหนีไปอีกต่างหาก)

แต่การประกวดกีตาร์ มันอาจจะเหมือนการประกวดหนัง..กระมังครับ (โยงเข้าเรื่องใกล้ตัว)...Big Grin

มีอยู่ปีหนึ่งการประกวดหนังสั้นจากหนังสั้นที่คัดมาแบบสุดๆ 9 เรื่องตั้งรางวัลไว้มาก ทุกๆเรื่องได้รางวัลที่แตกต่างกันไป ทุกคนกลับบ้าน happy เพราะเหนื่อยจากการทำหนังมาตลอดครึ่งปี (ไม่รวมเขียนบทอีกครึ่งปี)

ปีต่อมาพบว่าการลงทุนทำหนังสั้นเพิ่มขึ้นสูงมาก เพื่อรางวัล...

หนังสั้นที่ควรจะเน้น storytelling กลายเป็น production ระดับเป็นแสน...

พวกกระผมเลยคุยกันเพื่อลดรางวัลเหลือเพียง 2-3 รางวัลเท่านั้น แต่คุณภาพและจำนวนหนังที่คัดเข้าประกวด ก็เท่าเดิม....

ปรากฏว่า มีคนเสียใจเยอะเลยครับ...

เพราะว่าลงทุนไปเยอะบ้าง
ทุ่มทั้งใจบ้าง
ทุ่มทั้งตัวบ้าง
สุดยอดถวายชีวิตเพื่อหนังเรื่องนี้
บทหนังเขียนตั้งแต่ปีนู้น ฯลฯ

หนังทุกเรื่องที่คัดมาโชว์ มันสุดยอดจริงๆ หาที่ 1 ไม่ได้
แต่มันจำเป็นต้องหาที่ 1

คนทำหนังรู้สึกดีที่ได้รางวัลมากกว่าตกรอบไปเฉยๆครับ แม้รางวัลจะไม่มีตังค์ให้ แต่มันเป็น drive ให้เค้าทำต่อ

กีตาร์ของคนที่เล่นประจำรักใคร่ ก็อาจจะแคลงใจเมื่อวันหนึ่งถูกเปรียบเทียบแล้วตกรอบ เหมือนรถที่ปั้นแต่งทั้งตัวและหัวใจแต่ดันแพ้ เครื่องกระจายกลางสนาม

ส่วนผมอยากไปงานประกวดหรือประลองดื่มไวน์กับน้าไผ่ครับ

ผมจะได้เขย่าต้นมะม่วงหยุดจิ้งหรีดอีกรอบ!!!..Big Grin

ยิ่งเหงาๆอยู่ด้วย!!

ด้วยความเคารพรัก Big Grin

---------------------------
30-03-2009, 21:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ขอความกรุณาให้น้าๆทุกท่านกรุณาสรุปความคิดเห็นโดยด่วนด้วยครับ

เพราะผมจะใด้รวมรวมข้อมูลและประมวลผลเพื่อส่งเป็นวิทยานิพนธ์ไปเสนอให้ Berklee College ซึ่งทุกคนทราบดีว่าเชี้ยวแค่ไหน

คุณ yodchula ช่วยหา address ให้หน่อยครับว่ามหาลัยนี้อยู่แถวไหน อยู่คาลิฟอร์เนีย บอสตัน หรือดอนหอยหลอด

น้าเบนซ์ช่วยเขียน abstact ให้ด้วยนะครับ

ความเห็นในด้านวิชาการขอเป็นพรุ่งนี้ครับ
(This post was last modified: 30-03-2009, 22:56 by pood.)
30-03-2009, 22:38
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ผมไม่เคยเสียใจแม้แต่น้อยที่ประลองแล้วแพ้
กีตาร์ดีๆของผม แพงกว่าใครทั้งหมดที่เข้าประลอง
หากเอามาแข่งหวังชนะ 100% ก็เป็นความคิดที่โง่เขลา
แล้วผมจะขนเอามาให้เปลืองตัวทำไมกัน ชนะก็งั้นๆ แพ้ก็....
ก็เพราะผมเห็นแก่ความสนุกและรู้ว่างานนี้จะได้ความรู้มากมาย
และอย่างน้อยก็เป็นแมวมองว่าต้องมีกีตาร์ทีเด็ดที่ผมยังไม่ได้ค้นพบ
แต่แล้วน้าCall และน้าไผ่ ก็โชคดีได้ค้นพบก่อนผม

อยากพูดสั้นๆชัดเจนตรงประเด็น ไม่ต้องท่วมทุ่งผักบุ้งโหลงเหลงก็ได้ว่า
1. งานนี้คนร่วมงานมีแต่ได้ความรู้
2. งานนี้ทำให้คนจัดและทีมงานเหนื่อยมากเกินไป (จึงต้องหาวิธีที่เปลืองแรงงานน้อยที่สุดและให้คนร่วมงานเสพความสุขความบันเทิงมากที่สุด..ซึ่งผมได้ตั้งกระทู้เสนอแนวทางใหม่ไปแล้ว)
3. ผมไม่ได้ถกเถียงเรื่องอุปกรณ์ที่ใช้ในการประลอง ว่าไม่เป็นธรรมหรือไม่ดีพอจะวัดผลได้
4. ผมไม่ได้พูดเรื่องSound ออกมาธรรมชาติหรือไม่อย่างใดๆ (ซึ่งแน่ล่ะ ทีมผู้จัดงานย่อมต้องการให้SOUND ออกมาธรรมชาติมากที่สุดเท่าที่จะมากได้...ซึ่งเรื่องนี้ผมคงต้องเห็นด้วย)
5. ผมแยกประเด็นเสริมไปว่า...ลำโพงมีส่วนสำคัญของการฟังเสียงกีตาร์ที่เล่นออกมาหรือไม่อย่างใด ซึ่งเดาเอาเองว่าคงต้องมีแต่อยากรู้ว่ามีอย่างไร เช่น หากใช้ลำโพงของ Bose หรือ JBL แทนจะทำให้ได้เสียงกีตาร์ออกมาอย่างไร การเลือกลำโพงที่ดีย่อมตอบสนองอรรถรสในการฟังเสียงได้ดีด้วย หรือว่าผมเข้าใจผิดไปเองครับ
เหล่านี้เป็นความรู้ทั้งนั้น หรือว่าไม่ใช่เรื่องน่ารู้กันครับ
6. ผู้ชนะ รองชนะการประลอง สมควรชนะแล้ว ไม่มีอะไรจะเปลี่ยนแปลงความคิดของผมไปได้
7. ผมเป็นคนที่ไม่ชอบปล่อยสมองลอยล่องไปวันๆ ก็คิดไปเรื่อย พยายามหาสิ่งที่ดีที่สุด เพื่อตนเองและเพื่อนพ้อง
แต่เรื่องนี้ไม่คิดว่าคำถามและข้อเสนอแนะที่น่าตื่นเต้น (เรื่องประลองในแบบที่สอง) จะทำให้ทีมจัดงานเสียกำลังใจ....
8. ความเห็นทั้งหลายของทุกท่านไม่มีลักษณะก้าวร้าว ดังนั้น โปรดอย่าเกรงกลัวต่อการแสดงความคิดเห็น ผมถือว่าผมกำลังอยู่ในห้องประชุม QC QUALITY CONTROL ของบริษัท บ้านสีฟ้า จำกัด ในตำแหน่งพนักงานหรือลูกจ้างประจำธรรมดาๆคนหนึ่ง
ต้องทำงานให้คุ้มกับค่าจ้างรายเดือน ไม่ใช่ทำงานขอไปที...
ค่าจ้างรายเดือนที่ว่านั้นคือ...โพสต์รูปได้ตามสบายไงครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
30-03-2009, 22:39
Website Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
ผมว่า น่าจะหา mic ที่ Flat มากๆ ผมเองก็ยังไม่รู้ว่าตัวไหน อาจต้องถามยอดครับ โดยมีสภาพแวดล้อมต่างๆ เหมือนๆกัน ไม่ต้อง insert effect พวก reverb หรืออื่นๆครับ
30-03-2009, 23:07
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

(30-03-2009, 23:07)Teera Wrote: ผมว่า น่าจะหา mic ที่ Flat มากๆ ผมเองก็ยังไม่รู้ว่าตัวไหน อาจต้องถามยอดครับ โดยมีสภาพแวดล้อมต่างๆ เหมือนๆกัน ไม่ต้อง insert effect พวก reverb หรืออื่นๆครับ

ไปก็ไม่ได้ไป (ผมก็ไม่ได้ไป)...

เรามาทำสงครามสก๊อตช์กันมะ Big Grin Big Grin ปรับแบบหนาๆ Big Grin
30-03-2009, 23:14
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

ลองวิธีนี้ไหมครับ ช่วยลดปัจจัยเรื่องเครื่องมือได้
แจกผ้าดำปิดตาทุกคน แล้วให้นั่งฟังกันสดๆไปเลยครับ
หลังจากฟังเสร็จ ก็ให้ใบคะแนน ใส่คะแนนไว้ ทำแบบนี้ผมว่าน่าจะหมดปัญหาเรื่องเครื่องมือ

ให้คนเล่นปิดตาด้วยยิ่งมันส์อิๆๆๆๆ

ปล.พี่ Pood ผมหา address ให้แล้วครับ มันอยู่ที่ imagination น่ะครับ เข้าถึงยากมากๆ Tongue
[Image: myworkspace.jpg]
31-03-2009, 00:16
Roundback

(31-03-2009, 00:16)yodchula Wrote: ลองวิธีนี้ไหมครับ ช่วยลดปัจจัยเรื่องเครื่องมือได้
แจกผ้าดำปิดตาทุกคน แล้วให้นั่งฟังกันสดๆไปเลยครับ
หลังจากฟังเสร็จ ก็ให้ใบคะแนน ใส่คะแนนไว้ ทำแบบนี้ผมว่าน่าจะหมดปัญหาเรื่องเครื่องมือ

ให้คนเล่นปิดตาด้วยยิ่งมันส์อิๆๆๆๆ

ปล.พี่ Pood ผมหา address ให้แล้วครับ มันอยู่ที่ imagination น่ะครับ เข้าถึงยากมากๆ Tongue

ดีครับ แต่บรรยากาศต้องเงียบจริงๆ
แต่เอ..คนนั่งฟังหากมาร่วมงานมากมาย บางคนอาจจะฟังไม่ค่อยถนัดเพราะอยู่ไกล ทำไงดีนะ
All I Have
31-03-2009, 00:24
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

เรื่องจำนวนคนก็เป็นเรื่องจำกัดอยู่ครับ แต่ผมคิดว่าสำหรับผู้ฟัง 10-20 คน ให้นั่งเป็นครึ่งวงกลมสองแถวซ้อนกัน
ก็ไม่น่าจะมีผลอะไรมากแล้วครับ เพราะต่อให้ใช้ PA คนนั่งใกล้ไกลลำโพงก็มีผลหมดล่ะครับ
ส่วนเรื่องเงียบเนี่ยะ ไม่ยากเลย แค่ไม่พูดไม่ลุกไม่เดิน ไม่ฝายลม ก็ไม่มีเสียงแล้วล่ะครับ ฮุๆๆๆ Big Grin
[Image: myworkspace.jpg]
31-03-2009, 00:28
Roundback

บางคนหายใจดัง..อย่างเช่น Therock คงต้องห้ามหายใจด้วยครับ
All I Have
31-03-2009, 00:47

Forum Jump: