Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
พอดี เพื่อน ทำเพลงมาครับ อยากให้น้า วิจารณ์กันเต็มที่เลยครับ
Author Message
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: พอดี เพื่อน ทำเพลงมาครับ อยากให้น้า วิจารย์กันเต็มที่เลยครับ
เก่งครับ ตอนผมอายุ รุ่นๆน้าToony ยังไม่ได้เรื่องได้ราว ขนาดนี้ เลยWink คอนเฟิร์ม....

โดยรวม....อัลบั้มนี้ ดนตรีร่วมสมัยดี เสียงร้องก็หล่อๆกันทุกคน ฟังเพลินๆดี ไม่น่าจะขายยากซักเท่าไหร่Cool

(24-02-2009, 11:05)TooNyTooN Wrote: ผมเล่น กีีตาร์โปร่งกับกีตาร์ไฟฟ้าในเพลงที่สองครับผม
เพลงที่สอง คือ Princess In My Dream ใช่ไม๊ครับ
ผมจะได้ยินแต่ภาคกีต้าร์ไฟฟ้าซะส่วนใหญ่

Intro.. คิดทำนองออกมาเก๋ดีครับ จำติดหูได้ไม่ยาก เลือกใช้เนื้อเสียงกีต้าร์ออกมาได้ละมุนหูดี

Solo..จังหวะจะโค่น ดีครับ วลีก็สวยๆหลายวลี (รวมทั้ง วลีที่แทรกๆมาระหว่างร้อง)แถมมี ออกเหน่อๆแบบ บลูส์ตอนsolo ครึ่งท่อนหลัง ก็ เก๋ไก๋ เข้าไปอีก (แต่โดยส่วนตัว วลีที่คิดมาก็ดี+ฝีไม้ลายมือก็ดี แต่มันถูกดึงความน่าสนใจไปด้วย เสียง Effect ต่างๆ จำพวก Wow Wow , Delay หรือ Flanger มันเลยฟังแล้วไม่ค่อยออกมา ฉ่ำใจเท่าที่อยากฟัง และ อยากให้มันเป็น วลีของบลูส์ แทรกๆตอดๆ ในตอนsolo ครึ่งท่อนหลัง มากกว่าเล่นเต็มๆ โดยน่าจะเลือกเล่นเฉพาะห้องที่คอร์ดตกเป็น Major น่าจะทำให้เพลงจะดูมีชั้นเชิงมากขึ้น)

ท่อนจบ....แหม เสียดายพื้นที่ มันห้วนไปนิด น่าจะเปิดทางให้กีต้าร์ หรือ ร้อง ได้ทิ้งลวดลาย อะไรซักหน่อย ทิ้งท้ายเอาไว้

สรุปโดยรวม....ผ่านเข้ารอบต่อไปครับ

(24-02-2009, 11:05)TooNyTooN Wrote: แล้วก็ร้องเพลงที่ 3

เพลง 301 ใช่ไม๊ครับ
ชื่อเพลงแปลว่าอะไรล่ะ เกี่ยวกับ 501 ของ เอ็ดดี้ หรือเปล่า?
ทำนองดีนะครับ ไม่รู้ว่า น้าToon แต่งเองรึเปล่า ...เนื้อเสียงของนักร้องมีเสน่ห์ดีครับ (เอ๊ะ หรือว่า Mic ดี Big Grin) แต่.....
บางคำยังไม่ชัด!!!! อย่างพวกตัว จ.จาน ธ. ธง เช่นท่อน อยากจะพบเธอ อยากจะพบเจอ....หัวใจ...จริงๆ เป็นต้น
ผมลองเทียบจากการ พยายามจะจดเนื้อตาม หลายๆคำฟังแล้วไม่แน่ใจน่ะครับ
อ้อ...บางท่อนก็ฟังไม่ออกทั้งประโยค น่าจะมาจาก ปัญหาการร้องเสียงต่ำ ด้วย คงต้องฝึกร้องเสียงต่ำให้แม่นๆ อีกเยอะๆ แต่เสียงสูง ไม่ค่อยน่าห่วงเท่าไหร่

สรุปโดยรวม....ถ้าแก้ไขเรื่อง ร้องชัด กับ เสียงต่ำได้...สู้ในรอบต่อไป สบายเลยครับ

ขอให้โชคดี

((ไม่ต้องคิดมาก เพราะช่วงนี้ผม ดู The Star มาก Tongue ))
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 24-02-2009, 13:16 by SARUN.)
24-02-2009, 13:05
Find Like Post Reply
TooNyTooN Offline
Member

Likes Given: 0
RE: พอดี เพื่อน ทำเพลงมาครับ อยากให้น้า วิจารณ์กันเต็มที่เลยครับ
โอ้ขอบคุณมากเลยครับน้า Saran สำหรับคำแนะนำ ได้ข้อคิดอะไรเยอะทีเดียวครับ บางจุดไม่ได้นึกถึงเลยครับ ส่วนตัวผมไม่ได้ได้ร้องเพลงน่ะครับ กำลังพยายามหัดร้องให้ดี ๆ ครับ range เสียงผมค่อนข้างแคบ เพลงส่วนใหญ่ที่แต่ง ๆ กันส่วนใหญ่ก็จะให้น้า Bytserk ร้องน่ะครับ ส่วนเพลง 301 นั้นผมแต่งนะ่ครับ ที่เหลือก็ช่วย ๆกันแต่งครับ ให้หลาย ๆ คนฟังนี่ดีครับ จะได้รู้ว่าตรงไหนบกพร่อง เพราะฟังกันเอง บางทีไม่รู้ว่าตรงไหนดี ตรงไหนไม่ีดี ยังไงถ้าสอบเสร็จ มีโอกาสทำเพลงในคราวหน้า พวกผมจะได้เอาหลาย ๆ ประเด็น เอามาปรับปรุง พัฒนาต่อไปครับผม ขอบคุณคร้าบ Smile
24-02-2009, 13:41
Website Find Like Post Reply
BytSerk Offline
PsyCho

RE: พอดี เพื่อน ทำเพลงมาครับ อยากให้น้า วิจารณ์กันเต็มที่เลยครับ
อุ๊บ เพลงหลุดซะแล้ว

ขอบคุณทุกๆ ความเห็นเลยครับ สำหรับเรื่องการร้อง รับรองว่าเวอร์ชั่นหน้าจะต้องทำให้ดีกว่านี้ให้ได้ครับ Smile

อยากซื้อแผ่นที่กทม.ยังเหลืออยู่นะครับ อิ อิ ส่วนเชียงใหม่เหลือ 2 แผ่นเด๋วคงหมดแล้ว (ทำมาน้อยครับ 100 แผ่นเอง)

ขอบคุณทุกคนอีกครั้งครับ
ชื่อเพลง 301 มาจากเลขห้องหอพักในมช.ตอนที่แต่งกันตอนนั้นครับ ห้อง 301 พอดี ก็เลยเอามาใช้เป็นชื่อเพลงครับ
(This post was last modified: 24-02-2009, 14:44 by BytSerk.)
24-02-2009, 14:43
Member

อ่าวบอย ค่าแผ่นที่เชียงใหม่ เมื่อไหร่จะโอนมา 555 ทวงตังค์ จะได้ไปซื้อไมค์ร้อง shure อีกซักตัว เหอ ๆ
24-02-2009, 15:17
love666 Offline
Posting Freak

(24-02-2009, 15:17)TooNyTooN Wrote: อ่าวบอย ค่าแผ่นที่เชียงใหม่ เมื่อไหร่จะโอนมา 555 ทวงตังค์ จะได้ไปซื้อไมค์ร้อง shure อีกซักตัว เหอ ๆ

ยังไม่ทันดังเลย ทวงเงินกันซะแล้ว.....Big Grin

ยังไม่ได้ฟังครับ กำลังโหลด Tongue

ขอตัวไปฟังก่อนนะ
If heart is empty, brain doesn't matter.

24-02-2009, 23:22
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
1. 301 ไพเราะมาก ดนตรีลงตัว Very Clean & Clear Sound เพลงนี้รุ่งเรืองแน่นอนครับ
2. Crush On ดนตรีบางช่วงดังไปนิดทำให้กลบเสียงร้อง ( เช่นช่วงคำว่า * รัก * และ * ฝัน * ) น่าจะร้องเสียงโยนๆจังหวะSwing อีกนิด
3. Princess In Dream เนื้อเสียงร้องดีแต่ยังใช้เทคนิคการร้องไม่สูงสุด
แต่ภาพรวมทั้งสามเพลง ฟังแล้ว OK ครับ
* ขอออกตัวว่า คือ ความเห็นของผมเป็นเพียงแค่คนฟังระดับมีอารมณ์ดนตรีที่ไม่มีความรู้มากมายนัก
ฟังบ่อยๆอีก คำวิจารณ์อาจเปลี่ยนไปได้ครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
(This post was last modified: 25-02-2009, 00:19 by povation.)
25-02-2009, 00:16
BytSerk Offline
PsyCho

(25-02-2009, 00:16)povation Wrote: 1. 301 ไพเราะมาก ดนตรีลงตัว Very Clean & Clear Sound เพลงนี้รุ่งเรืองแน่นอนครับ
2. Crush On ดนตรีบางช่วงดังไปนิดทำให้กลบเสียงร้อง ( เช่นช่วงคำว่า * รัก * และ * ฝัน * ) น่าจะร้องเสียงโยนๆจังหวะSwing อีกนิด
3. Princess In Dream เนื้อเสียงร้องดีแต่ยังใช้เทคนิคการร้องไม่สูงสุด
แต่ภาพรวมทั้งสามเพลง ฟังแล้ว OK ครับ
* ขอออกตัวว่า คือ ความเห็นของผมเป็นเพียงแค่คนฟังระดับมีอารมณ์ดนตรีที่ไม่มีความรู้มากมายนัก
ฟังบ่อยๆอีก คำวิจารณ์อาจเปลี่ยนไปได้ครับ

ขอบคุณมากครับน้าป๋อ
25-02-2009, 01:31
Member

Quote:เขียนโดย: povation - วันนี้ 00:16
1. 301 ไพเราะมาก ดนตรีลงตัว Very Clean & Clear Sound เพลงนี้รุ่งเรืองแน่นอนครับ

ขอบคุณมากครับน้าป๋อ ตอนนี้พวกผมก็พยายามเรียนรู้เรื่องการ mix เสียงครับ แต่ยังไม่ค่อยจะมีความรู้เท่าไหร่ ยิ่งพอมีเครื่องดนตรีหลายชิ้น ทำให้ไม่รู้จะ mix ยังไง ส่วนใหญ่ก็ใช้ความรู้สึกกันเองนี่แหละครับ ยังไงจะพยายามต่อไปครับผม
25-02-2009, 08:37
ลูกแกะ Offline
Senior member

เพราะมากครับ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
25-02-2009, 09:04
jestery Offline
Junior member
**

เพลงเพราะมากมายครับ..อิอิ Big Grin
25-02-2009, 11:17

Forum Jump: