Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ช่วยวิจารณ์ taylor 214 หน่อยคับ
Author Message
tanitor Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ช่วยวิจารณ์ taylor 214 หน่อยคับ
ช่วยวิจารณ์ taylor 214 หน่อยคับ กำลังสนใจอยู่ ขอบคุณคับ
01-12-2008, 09:30
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ช่วยวิจารณ์ taylor 214 หน่อยคับ
ไม่ขอวิจารณ์เรื่องเสียงนะครับเพราะรอคนที่เคยใช้มาวิจารณ์ดีกว่า

รุ่นนี้ราคาในบ้านเราแค่สองหมื่นต้นซึ่งน่าจะถูกที่สุดในโลกเพราะราคา MAP ที่อเมริกา
คือ $750 หรือประมาณ 27,000 บาท ที่ลักกี้เองก็มีฝรั่งนักท่องเที่ยวมาซื้อหิ้วกลับบ้าน
ไปหลายตัวแล้วครับ

MAP (minimum advertised price) คือราคาต่ำสุดที่บริษัทเขายอมให้ร้านลงโฆษณาขาย
ดั้งนั้นราคาที่คุณกูเกิ้ลหาจะเป็นราคา MAP ทั้งสิ้นนอกจากใน eBay ซึ่งเขานับเป็นกีต้าร์มือสอง
ที่ไม่มีประกัน ถ้าคุณอีเมล์หรือโทรฯไปต่อรองเขาจะลดเพิ่มให้ครับ

MAP นี่ใช้กันมาหลายปีแล้วเพราะถ้าไม่มีพวกร้านเล็กๆสู้ร้านใหญ่อย่าง Guitar Center ไม่ใด้แน่นอนครับ
ร้านใหญ่อย่าง Elderly เคยเผลอลงราคา Gibson ต่ำกว่า MAP ไปครั้งเดียวยังโดนตัดจากตัวแทนจำหน่ายเลย
ถ้าใครจะฝากซื้อกีต้าร์จากอเมริกาควรรู้นะครับว่าราคาขายจริงส่วนใหญ่จะต่ำกว่าราคาที่ลงในเว้บเยอะแต่ต้องโทรฯ
ไปต่อรองเอาเองนะครับ

เอาความลับมาเปิดเผยอีกแล้ว หวังว่าจะไม่โดนลบนะครับ
01-12-2008, 10:23
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

RE: ช่วยวิจารณ์ taylor 214 หน่อยคับ
เคยไปแลกกีตาร์สายเอ็นกับ Taylor 214E มาครับ แต่จับนิดหน่อยก็ขายต่อให้ชาวต่างชาติคนนึงไปที่ราคา 25,000 บาท สภาพ 100% ลงวันเดียวขายได้เลย

ถ้าไม่พูดถึง Electronics (เพราะเห็นไม่มี E ต่อท้าย) ผมเลยข้ามส่วนนี้ไปดีกว่า

ตัวกีตาร์ทรวดทรงดูดี ไม้หน้าก็พิมพ์นิยม ประกบกับ Laminated Indian Rosewood ทั้งข้างและหลังเพื่อความแข็งแรง คงทนต่อสภาพอากาศและการเดินทาง

แต่ไม้หน้าเกรนค่อนข้างห่าง เมื่อดูหลายๆตัว สีค่อนข้างจาง และเสียงไม่เปิดมากนัก ต้องใช้เวลาเล่นซักพักถึงจะเข้าที่นะครับ

เหมาะกับ fingerpicking มากกว่า strumming
โทนเสียงเน้นที่แหลม หัวโน้ตชัดเจน กรุ๊งกริ๊งตามแบบฉบับ Taylor ครับ เบสอยู่ในระดับกลาง เมื่อเทียบกับ Dreadnought ความดังและความหนักแน่นคงสู้ไม่ได้แน่นอนครับ แต่ได้ความชัดเจนของโน้ตแลกมาแทน...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
01-12-2008, 11:23
**

ถ้าเทียบกับ takamine AN10 (all solid) ที่ราคาใกล้กัน อันไหนดีกว่ากันคับ ขอความเห็นหน่อย เนื่องจากผมเป็นมือใหม่ความรู้เกี่ยวกับกีตาร์น้อย
01-12-2008, 13:41
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เลือกยากครับเพราะ AN10 ก็เป็นกีต้าร์ที่ราคาเมืองไทยถูกที่สุดในโลกเหมือนกัน
แต่เหตุผลที่ถูกที่สุดนี่ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าคุณไปหาซื้อ AN10 มือหนึ่งในต่างประเทศนี่ต่อให้ขนเงินไปเป็นล้านก็ซื้อไม่ใด้ครับ
เพราะเขาเลิกผลิตไปนานแล้ว
ร้านขายกีตาร์ผู้สูงอายุ (Elderly) จะขายให้กับผู้เล่นที่สูงอายุเท่านั้นใช่มั๊ยครับ? ยอดเยี่ยม 69

ผมว่าน้ายอดเยี่ยมเขียนประโยคนี้เพราะต้องการสื่อความหมายต่อไปนี้ใช่ไหมครับ

1. แสดงความรอบรู้ในภาษาอังกฤษของตนเอง
2.ล้อเลียนผู้สูงอายุ

ถ้าเป็นข้อแรกน้ายอดเยี่ยมแปลใด้ถูกต้องครับแต่เด็กปอหนึ่งเปิดดิกก็แปลใด้เหมือนกันแต่คงไม่เข้าใจถึง context ของคำว่า Elderly ในกรณีนี้เหมือนกับน้ายอดเยี่ยมนั่นแหละ

คำว่า Elderly ใน Elderly Instruments หมายความถึงกีต้าร์ vintage ครับ ไม่ใช่
คนซื้อหรือคนขายที่สูงอายุ Context ของคำพูดแต่ละคำนี่มันมีใด้หลายความหมาย อย่างเช่นถ้าใครมาเรียกน้ายอดเยี่ยมว่า "ควาย" เขาคงไม่ใด้หมายความว่า
น้ายอดเยี่ยมเดินสี่ขาและมีเขาหรอกครับ

ถ้าเป็นการล้อเลียนผู้สูงอายุนี่ตามปกติคนไทยเราไม่ค่อยทำกันครับนอกจากพวกที่ตอนเป็นเด็กไม่มีผู้สูงอายุคอยอบรมสั่งสอน ถ้านับอายุของสมาชิกในบ้านนี้มา
เฉลี่ยตัวน้ายอดเยี่ยมเองก็อยู่ในกลุ่มผู้สูงอายุแล้วนะครับ
(This post was last modified: 01-12-2008, 14:18 by pood.)
01-12-2008, 13:53
djtar Offline
Senior member

(01-12-2008, 13:53)pood Wrote: เลือกยากครับเพราะ AN10 ก็เป็นกีต้าร์ที่ราคาเมืองไทยถูกที่สุดในโลกเหมือนกัน
แต่เหตุผลที่ถูกที่สุดนี่ไม่เหมือนกันครับ

ถ้าคุณไปหาซื้อ AN10 มือหนึ่งในต่างประเทศนี่ต่อให้ขนเงินไปเป็นล้านก็ซื้อไม่ใด้ครับ
เพราะเขาเลิกผลิตไปนานแล้ว
ร้านขายกีตาร์ผู้สูงอายุ (Elderly) จะขายให้กับผู้เล่นที่สูงอายุเท่านั้นใช่มั๊ยครับ? ยอดเยี่ยม 69

ผมว่าน้ายอดเยี่ยมเขียนประโยคนี้เพราะต้องการสื่อความหมายต่อไปนี้ใช่ไหมครับ

1. แสดงความรอบรู้ในภาษาอังกฤษของตนเอง
2.ล้อเลียนผู้สูงอายุ

ถ้าเป็นข้อแรกน้ายอดเยี่ยมแปลใด้ถูกต้องครับแต่เด็กปอหนึ่งเปิดดิกก็แปลใด้เหมือนกันแต่คงไม่เข้าใจถึง context ของคำว่า Elderly ในกรณีนี้เหมือนกับน้ายอดเยี่ยมนั่นแหละ

คำว่า Elderly ใน Elderly Instruments หมายความถึงกีต้าร์ vintage ครับ ไม่ใช่
คนซื้อหรือคนขายที่สูงอายุ Context ของคำพูดแต่ละคำนี่มันมีใด้หลายความหมาย อย่างเช่นถ้าใครมาเรียกน้ายอดเยี่ยมว่า "ควาย" เขาคงไม่ใด้หมายความว่า
น้ายอดเยี่ยมเดินสี่ขาและมีเขาหรอกครับ

ถ้าเป็นการล้อเลียนผู้สูงอายุนี่ตามปกติคนไทยเราไม่ค่อยทำกันครับนอกจากพวกที่ตอนเป็นเด็กไม่มีผู้สูงอายุคอยอบรมสั่งสอน ถ้านับอายุของสมาชิกในบ้านนี้มา
เฉลี่ยตัวน้ายอดเยี่ยมเองก็อยู่ในกลุ่มผู้สูงอายุแล้วนะครับ

ขำดีครับ
ว่าแต่..ขำผู้สูงอายุ คงไม่เสียมารยาทมั้งครับ
01-12-2008, 14:27
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(01-12-2008, 13:41)tanitor Wrote: ถ้าเทียบกับ takamine AN10 (all solid) ที่ราคาใกล้กัน อันไหนดีกว่ากันคับ ขอความเห็นหน่อย เนื่องจากผมเป็นมือใหม่ความรู้เกี่ยวกับกีตาร์น้อย

ถ้าจะซื้อเพราะอยากเก็บไว้เป็นตัวหลัก ๆ หรือตัวสุดท้าย ไม่ขอออกความเห็นใด ๆ 2 ตัวนี้ดีทั้งคู่ ไปลองและตัดสินใจเองครับ ดีคนละแบบ เลือกง่ายแน่นอน

อยากให้ไปลองกีต้าร์เยอะ ๆ ครับ ได้มากกว่าคำตอบจากหลาย ๆ เวบ เพราะเป็นความรู้สึกหรือความเห็นของคนอื่น

แต่ถ้าจะซื้อเพราะศึกษาไปเรื่อย ๆ (แต่เปลืองเงินน่าดู โดนมาแล้ว) แนะนำให้ลอง 214 มาเล่นครับ เพราะราคาถูก ขายต่อง่ายกว่า

อย่าลืมไปลอง แล้วมาส่งการบ้านหน่อยนะครับ อยากรู้ความเห็นเหมือนกัน
(This post was last modified: 01-12-2008, 14:31 by Katayoot.)
01-12-2008, 14:29
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(01-12-2008, 14:29)Katayoot Wrote:
(01-12-2008, 13:41)tanitor Wrote: ถ้าเทียบกับ takamine AN10 (all solid) ที่ราคาใกล้กัน อันไหนดีกว่ากันคับ ขอความเห็นหน่อย เนื่องจากผมเป็นมือใหม่ความรู้เกี่ยวกับกีตาร์น้อย

ถ้าจะซื้อเพราะอยากเก็บไว้เป็นตัวหลัก ๆ หรือตัวสุดท้าย ไม่ขอออกความเห็นใด ๆ 2 ตัวนี้ดีทั้งคู่ ไปลองและตัดสินใจเองครับ ดีคนละแบบ เลือกง่ายแน่นอน

อยากให้ไปลองกีต้าร์เยอะ ๆ ครับ ได้มากกว่าคำตอบจากหลาย ๆ เวบ เพราะเป็นความรู้สึกหรือความเห็นของคนอื่น

แต่ถ้าจะซื้อเพราะศึกษาไปเรื่อย ๆ (แต่เปลืองเงินน่าดู โดนมาแล้ว) แนะนำให้ลอง 214 มาเล่นครับ เพราะราคาถูก ขายต่อง่ายกว่า

อย่าลืมไปลอง แล้วมาส่งการบ้านหน่อยนะครับ อยากรู้ความเห็นเหมือนกัน

แน่ะ! ยังอยากรู้อยู่อีกเหรอ? อยากฟังอยากอ่านก็บอกมาเถอะน่า น้า...Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

01-12-2008, 14:53
Website Find Like Post Reply
**

เนื่องจากไม่ใช่มือกีตาร์ชั้นดี นักสะสมชั้นยอด เพียงแค่อยากมีกีตาร์ที่ดีพอสมควรซักตัวเป็นเพื่อน จึงได้มารบกวนขอความเห็นพี่ๆทุกท่าน
กีตาร์ของผมคงเหมือนภรรยา แต่งแล้วแต่งเลย นอกบ้านเราอาจยุ่งกับตัวอื่นบ้างแต่คงเอาเข้าบ้านไม่ได้แล้ว แต่งแล้วก็คงต้องอยู่กันไปจนกว่าจะตายจากกัน ค่อยหาใหม่
นี่คือความรู้สึกสำหรับการซื้อกีตาร์ครั้งนี้
(This post was last modified: 01-12-2008, 15:00 by tanitor.)
01-12-2008, 14:55
LittleNomad Offline
un-assignment

ผมมีกีต้าร์คล้าย ๆ ในคำถามนี้ คือ Takamine N10 กับ Taylor 214e

N10 เป็นรุ่นหน้าตาพิมพ์เดียวกับ AN 10 ต่างกันที่มันแค่ solid top, ผมว่าเสียงก็คงไม่ห่างกันเท่าใดนัก ในทุ้มนุ่มนวล แต่ Top สึกง่ายเพราะไม่มี pick-guard

214e ก็พิมพ์เดียวกับ 214 ต่างกันที่ 'e' มี PU เล่นเปล่า ๆ เสียงคมกังวาล และถ้าออกแอมป์ ปรับดี ๆ ก็ให้สำเนียงนุ่มทุ้มได้ครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 01-12-2008, 15:28 by LittleNomad.)
01-12-2008, 15:28
Website Find Like Post Reply

Forum Jump: