Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รายงานผลสาย Ernie Ball
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
รายงานผลสาย Ernie Ball
...หลังจากที่น้า Yodchuฯ แนะนำสาย Ernie Ball รุ่นล่าสุด "Titanium-Coated Slinky acoustic strings" แล้วผมไปหาซื้อมาลองใช้ดู...

เรื่องเสียง - - ความชอบส่วนตัว ผมชอบสำเนียงของมันมากกว่า Elixir

ส่วนเรื่องความทนทาน - - ก่อนเดินทางไกล ผมลองทา ghs Fast-Fret ซึ่งเคยเผลอเอาไปทาสาย Elixir แล้วมันกระจุยเป็นขุยภายในไม่ถึง 10 วัน!... แต่กับ Ernie Ball รุ่นนี้ ปรากฏว่ายังไม่ปรากฏอาการ (ผมทาไว้เมื่อวันที่ 7 พย.)

...ส่วนอีกกี่วันจะปรากฏอาการ? แล้วจะมารายงานอีกที...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
17-11-2008, 13:53
Website Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: รายงานผลสาย Ernie Ball
สวัสดีครับน้าอ้วน ผมรายงานน้าอ้วนใน PM ยาวมาก แต่ขอรายงานในนี้ด้วยครับ
เผื่อว่าเพื่อนๆ น้าๆ จะซื้อมาทดลองใช้บ้างครับ

สำหรับสาย Ernie Ball พอลองเปลี่ยนเข้ากับ D-55 แล้ว ผมชอบสำเนียงของเสียงที่ออกมาในลักษณะของความใส ชัดเจน มากกว่า Elixer ครับ มันให้เสียงที่แจ่มดี โดยเฉพาะสายเล็ก ส่วนสายใหญ่ เบสไม่มากเท่า Elixer แต่ก็ชอบด้วยเหมือนกันครับ เสียงทั้งเล่นเปล่าๆ และออกแอมป์ ผมก็ชอบอีกแล้วครับ ทั้ง strumming หรือแนว fingerstyle ตามความรู้สึกของผมชอบมากครับ เป็นทางเลือกอีกอันสำหรับคนที่อยากเปลี่ยนจาก Elixer มาใช้ Ernie Ball

ท้ายนี้ขอบพระคุณน้าอ้วนที่เป็นธุระจัดหาให้ครับ ไม่งั้นคงไม่ได้มีโอกาสได้ใช้ครับ
17-11-2008, 14:11
Find Like Post Reply

ด้วยความยินดีครับน้า Maow

และต้องขอบคุณน้า Yodchuฯ ที่แนะนำให้รู้จักสายรุ่นนี้ด้วยครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
17-11-2008, 14:20
BytSerk Offline
PsyCho

สินสอดค่าตัวเท่าไหรกันหรือครับ น้าๆ
[Image: 1244014887.gif]
18-11-2008, 09:00

ที่ MC - เบ๊ฯ
ขาย set ละ 550.- บาทครับ
18-11-2008, 09:09
yodchula Offline
-1833 Custom Shop-

Smile ถูกใจก็ยินดีด้วยจ้า เรื่องความคงทนแล้ว ผมว่ามันยังแพ้ Elixir อยู่ดี
หาคู่แข่งมันยากแฮะ Rolleyes มียี่ห้อไหนเสียงดีๆ แต่อายุยืนเหมือน Elixir บ้างไหมเนี่ยะ อยากได้ Sad
[Image: myworkspace.jpg]
18-11-2008, 10:34
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
หาซื้อมั่งดีกว่า ชอบลองของใหม่

เดี๋ยวหายืมกีต้าร์ได้ก่อน จะเปลี่ยนสายใหม่ให้นะ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

21-11-2008, 09:16
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
ผมลอง แล้วยังชอบ Elixir PH bronze มากกว่าครับ

ส่วนน้าต่าย ถ้าอยาก ได้กีต้าร์ ไว้ลอง ผมมี Avalon อยู่ตัวนึง เจ้าของไม่รัก เท่า ไหร่ เอา ไปลอง ได้นะ Tongue
(This post was last modified: 21-11-2008, 10:34 by Katayoot.)
21-11-2008, 10:30
Jazzy Metal Offline
Senior member

ผมTest สาย Erniball Titaniam Coating แล้วครับ โดยใส่กับกีตาร์Herring HC-5 ของผม โดยผมขอเทียบกับ Elixer Antirust-80/20 Polyweb ซึ่งเป็นสายที่ผมได้ใส่มาก่อนหน้า

สรุปได้ดังนี้ครับ

1. เรื่องเสียงผมชอบ Elixer มากกว่าครับ
2. เรื่องการตอบสนองของสายเวลาดีด Elixer ดีกว่าครับ Erniball ก็ถือว่าตอบสนองดีครับ แต่ยังสู้Elixer ไม่ได้ คนเล่นFinger Styleจะรู้ดี
3. เรื่องความคงทน Elixer กินขาดครับ โดยปกติมือผมจะเหงื่อน้อย ผมใช้Elixerเล่นเกือบทุกวัน วันละอย่างน้อย1-2 ชม. ใช้ได้ประมาณ3เดือน โดยคุณภาพเสียงDropจากตอนใหม่ๆ แค่เล็กน้อย ส่วนErniball ประมาณ 1เดือน เสียงก็ไปแล้วครับ
4. เรื่อง Packaging Erniball ดีกว่ามากครับ
5. เรื่องความสวยงาม สาย Erniball สวยกว่าครับ เพราะเป็นสีทองทั้งชุด

ทั้งหมดนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ต้องลองด้วยตนเอง กับกีตาร์ตนเองด้วยจะดีที่สุดครับ Shy
++..Love Animals, Stop Eating Them..Please..++
25-11-2008, 18:12

ตอนนี้ผมทดสอบโดยใส่ Ernie Ball "Titanium-Coated Slinky acoustic strings" ไว้กับ K.Yairi WY-1 BK เริ่มใส่เมื่อ 4 พย. แล้วเล่นทุกวัน เฉลี่ยวันละ 2-3 ชั่วโมง เล่นเสร็จก็ตั้งใจไม่เช็ด เพื่อจะดูว่ามันมีสภาพความทนมากน้อยแค่ไหน

คืนวันที่ 7 พย. ผมทาน้ำยา ghs Fast-Fret จากนั้นก็เก็บลงกล่อง และไม่ได้เล่นอีกเลยเพราะเดินทางไปต่างประเทศ

18 พย. ผมเปิดกล่อง สภาพสายยังดูใหม่แวววาวเหมือนเมื่อ 10 วันก่อน ลองเล่นก็ให้เสียงสดใสดีไม่เปลี่ยน - - กรณีนี้ ผมให้คะแนนเรื่องทนต่อภาวะภายนอกดีกว่า Elixer เพราะเคยเผลอทาน้ำยาลงบนสาย Elixer แค่ 5-6 วัน ก็ได้เรื่อง คือเริ่มมีใยขาว ๆ ยุ่ย ๆ ปรากฏ!

จากนั้นก็เล่นกีต้าร์ตัวนี้เหมือนปกติ แต่ไม่ได้เช็ดและทาน้ำยาอีกแต่ประการใด ...พอวันที่ 21 พย. ก็เห็นรอยด่าง ๆ บนสายครับ ลองเอาแว่นขยายส่องดู ลักษณะเหมือน oxide แต่เสียงยังใสอยู่...

ผมปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้น ไม่ได้เช็ดและไม่ทาน้ำยา เพราะอยากรู้ว่ามันจะลงเอยแบบไหน?
จนถึงวันนี้... ลักษณะเหมือน oxide ที่ว่า ลามออกมาเล็กน้อย ส่วนเสียงยังคงไม่เปลี่ยน...

เบื้องต้น... โดยส่วนตัว ผมจึงยังไม่สรุปว่า ระหว่าง Ernie Ball "Titanium-Coated Slinky acoustic strings" กับ Elixer ยี่ห้อไหนจะดีกว่ากัน...
- - ทว่าสำหรับเนื้อเสียง หากพูดกันตามรสนิยม ผมชอบ Ernie Ball มากกว่า...

นี่ก็กำลังจะลองเปลี่ยนใส่ Guild DCE-1 แล้วไม่ทาน้ำยา แต่เช็ดความสะอาดทุกครั้งหลังการเล่น เพื่อเปรียบเทียบกับการทดสอบแรกดูครับ...
25-11-2008, 21:59

Forum Jump: