Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
ผมไม่ทราบว่าจะลงห้องไหนดีครับ มันเกี่ยวทั้งร้องและเล่นเลยครับBig Grin
น้าๆหลายๆท่าน คงมี Live2 ของ digitech ไว้ในครอบครองอยู่แล้ว ซึ่งผมก็เคยมีแต่ตอนนี้ มันไปไหนก็ไม่รู้แล้ว สงสัย ที่ทิ้งขยะกทม แน่ๆ เพราะหาตามร้านมือสองและโรงจำนำก็ไม่มี แต่ก็เป็นเรื่องที่ดีครับ ถือว่าฟาดเคราะห์และได้โอกาส ลองของใหม่
นั่นคือ TC-Helicon Voicetone Hamony -G
TC ออกซีรี่นี้หลายรุ่น แต่รุ่นที่เป็นhamony ออกมาสองตัวคือHamony -G(ใช้กีตาร์วิเคราะห์ และ Hamony -M (ใช้Midi วิเคราะห์)

เผินๆผมก็คิดว่า คงเหมือนกัน กับlive2 เพราะราคาเท่ากันเลย
แต่ตอนที่ได้เอามาลองเล่นด้วยตัวเอง บอกได้เลยมันต่างครับ!!!
1.เสียงประสานที่ได้ เนื้อเสียงออกมาเหมือนเสียงร้องหลัก ธรรมชาติกว่าอย่างแยกแยะได้ง่ายๆเลยครับ
2.เอฟเฟคที่แถมให้ เช่น hall room slap มีความเป็นธรรมชาติกว่า แถมปรับระดับ depth+time คร่าวๆได้3ระดับ
3.out put XLR ไลน์เดียว สามารถให้ได้ทั้งเสียกีตาร์และเสียงร้อง มาพร้อมกันเพราะ มีโวลุ่ม ควบควบทั้งร้องและกีตาร์ ถ้าปรับไว้ตรงกลางทั้งคู่ ยังบาลานซ์ให้แบบอัตโนมัติเพื่อไม่ให้กีตาร์ดังกว่าร้องได้อีก เหมือนมีmixer ตัวเล็ก+DI ไว้ใช้เลยทีเดียว
4.จากข้อ3. ทำให้กีตาร์สามารถใช้เอคเฟคร่วมกับร้องได้ด้วยกันโดย ไม่ทำให้เนื้อเสียงเอเฟคแย่งกัน แถมสามารถ เปิดเสียงchorus ให้เฉพาะกีตาร์ได้และปรับระดับซาวน์chorus ได้3ระดับเช่นเดียวกับเอฟเฟคอื่นๆ
5.มีปุ่ม tone ช่วยให้out put ได้ เสียงที่สว่างแหลมขึ้น และบาลานซืให้แบบอัตโนมัติ เนื้อเสียงไม่เปลี่ยนมากด้วย(ในlive2 มีฟังก์ชั่นคล้ายๆกันแต่ ยิ่งปรับยิ่งหอน เนื้อเสียงเปลี่ยนเยอะเกินไปด้วย)
6. สามารถsave ได้5ปรีเซต ฟังก์ชั่นนี้ผมยังงงๆอยู่ แต่พอsave เป็นครับ

พอน้าหนุ่มทราบว่าผมมีเจ้านี่ไว้ในครอบครองแกก็โทรมาถามผมเกี่ยวกับความไวในการตรวจจับ ขนาดgain input ผมเลยทดลองดู โดยใช้ไมค์SM58 ไต้หวันผลคือ
Mic input ถ้าปรับปุ่มต่ำกว่า10นาฬิกา(มันไม่มีขีดบอกครับเลยเทียบกันนาฬิกาเอาครับ) โดยประมาณ ถ้าร้องเบาหรือถอยห่างออกไม่ถึงนิ้ว คอรัสจะไม่ติดครับ จะกลายเป็นเสียงDub แทน(ผมว่าเข้าท่าดี ตรงที่detectไม่เจอก็ใช้Dub แทน)
ให้ดีควรเกิน 12.00 ฉะนั้นเวลาต่อกับmixer ค่อยเปิดgain แล้ว check ดีๆครับ
ตรง12.00 เนี่ยทำให้เราร้องห่างไมค์ได้ 4-6นิ้วเลยทีเดียว
Guitar Input เหมือน Mic เลยครับแต่ผลที่ได้คือ ถ้าinput เบาเสียงประสานจะเพี้ยน ครับ วิเคราะห์ผิดพลาด เปิดเกิน12.00ก็เนียนแล้ว

ว่างๆถ้ามีโอกาส คงได้เอาไปให้น้าชม ตัวเป็นๆกันนะครับ
ตอนนี้เอาคลิปวิโอไปชมกันก่อนเลย
http://www.voicetonepedals.com/harmonyg.html

แล้วจะทึ่ง คุ้มมากๆ หุหุBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
18-10-2008, 02:55
Website Find Like Post Reply
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
ตัวนี้สนใจอยู่เหมือนกันคับ ตอนโทรไปเค้าบอกของหมด ตกลงน้าปะป๋า ซื้อแล้วใช่มั้ยคับผมจะได้ไม่ต้องซื้อ อิอิ ต้องลองของ Tongue
18-10-2008, 03:55
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

Likes Given: 0
RE: ของเล่นใหม่ของผู้เล่นกีตาร์+ร้องคนเดียว
.....ผมก็สนใจอยู่ครับ.........อ่านเจอในเวป กีต้าร์ไทย.....โทรไปถามเมื่อวัน พุธ....มีคนรับสายไม่รู้เรื่องอะไรเลย.......บอกให้ถามเจ้าของเองเลย.....ราคาก็ไม่รู้..........น้า papachill บอกราคาให้หน่อยครับ.........เอา ๑ เครื่อง นะ.........ไม่รู้เป็นไงเดือนนี้ ซื้อเครื่องดนตรี แยะจริงๆ.........เงินเดือนหมดแล้ว..........ความอยากนะความอยาก

Attached Files Image(s)

18-10-2008, 11:03
Find Like Post Reply
BytSerk Offline
PsyCho

อยากทราบราคาด้วยอีกคนครับน้าเชน

แล้วไม่ทราบว่าใช้ไฟอะไรเลี้ยงครับ
[Image: 1244014887.gif]
19-10-2008, 01:27
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

เคยสนใจโทรไปถามมาเท่าที่คุยก็รู้เลยว่าต้องเจ๋งกว่าเจ้า Live2 ของ digitech แต่ด้วยแนวเพลงของผมคงได้ใช้ไม่กี่เพลงคงไม่คุ้มถ้าจะซื้อ ทุกวันนี้กีต้าร์ตัวเดียวก็ขี้เกียจจะแบกแล้ว(ผมขี่มอไซด์ครับ)
ความคิดเห็นส่วนตัวชอบเทคโนโลยีใหม่ๆแต่ด้านดนตรีผมไม่อยากให้มีพวกเครื่องทุ่นแรงพวกนี้ออกมาเยอะเลยเพราะศักยภาพของคนนั้นทำได้ทุกอย่างครับต่อไปจะมีอะไรมาอีกบ้างก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ร้องคนเดียวเหมือนมาสอง ร้องเพี้ยนก็ช่วยได้ เสียงผู้หญิงก็ทำได้ กีต้าร์ตัวเดียว ทำเป็นแบบเสียงสายเอ็นก็ได้ 12สายก็ได้ เรียกว่าทำอะไรก็ได้ ลำพังแค่ tab ในเน็ตนี่ก็จะทำให้เด็กสมัยนี้แกะเพลงไม่เป็นหูไม่กระดิกแล้ว Sad
เอ!!!!!!! ทำไมผมหัวโบราณจังหว่าTongue
Acoustic is my life..........
19-10-2008, 01:55
BytSerk Offline
PsyCho

(19-10-2008, 01:55)pop_250823 Wrote: เคยสนใจโทรไปถามมาเท่าที่คุยก็รู้เลยว่าต้องเจ๋งกว่าเจ้า Live2 ของ digitech แต่ด้วยแนวเพลงของผมคงได้ใช้ไม่กี่เพลงคงไม่คุ้มถ้าจะซื้อ ทุกวันนี้กีต้าร์ตัวเดียวก็ขี้เกียจจะแบกแล้ว(ผมขี่มอไซด์ครับ)
ความคิดเห็นส่วนตัวชอบเทคโนโลยีใหม่ๆแต่ด้านดนตรีผมไม่อยากให้มีพวกเครื่องทุ่นแรงพวกนี้ออกมาเยอะเลยเพราะศักยภาพของคนนั้นทำได้ทุกอย่างครับต่อไปจะมีอะไรมาอีกบ้างก็ไม่รู้ ทุกวันนี้ร้องคนเดียวเหมือนมาสอง ร้องเพี้ยนก็ช่วยได้ เสียงผู้หญิงก็ทำได้ กีต้าร์ตัวเดียว ทำเป็นแบบเสียงสายเอ็นก็ได้ 12สายก็ได้ เรียกว่าทำอะไรก็ได้ ลำพังแค่ tab ในเน็ตนี่ก็จะทำให้เด็กสมัยนี้แกะเพลงไม่เป็นหูไม่กระดิกแล้ว Sad
เอ!!!!!!! ทำไมผมหัวโบราณจังหว่าTongue

ส่วนหนึ่งเห็นด้วยกับน้าป๊อบครับ แต่ส่วนที่เหลือเห็นต่าง

ผมว่าในสมัยอดีตกับยุคปัจจุบัน ทุกอย่างก็ดำเนินไปตามแบบของมันเหมือนๆ กันครับ ถ้าคนสมัยก่อนมี Tab Online ให้ดูให้ฟังกันได้ ผมเชื่อว่าเค้าก็จะเป็นแบบทุกวันนี้อยู่ดีครับ

แต่ผมเชื่อว่าคนดนตรีจริงๆ เค้าก็ต้องเลือกที่จะปรับ รับ ประยุกต์สิ่งที่เหมาะกับตัวเองอยู่แล้วนะครับ

ผมโตมากับยุคที่ Tab ในเน็ตครองเมืองครับ ไฟล์ MIDI มีให้โหลดเกลื่อนเลย

ผมรับมาฝึกกับตัวเองทำให้ผมสามารถฟัง เล่น หลายๆ เพลงได้ในเวลาไม่นานเลย สะดวกสบายครับ แต่ถ้าผมไม่มี Tab เลย ผมอาจจะต้องใช้เวลานานกว่านี้ แต่ผมจะแน่นกว่านี้ ส่วนตัวคิดว่ามันได้อย่างเสียอย่างครับ

เหมือนคิดเลขในกระดาษ สุดท้ายก็มีเครื่องคิดเลข เป็นไปได้ผมก็ยังอยากคิดในใจอยู่เสมอครับ

ถึงอีกหน่อยจะมีเครื่องจำลองเสียงกีตาร์ที่เหมือนเดี๊ยะ แต่สุดท้าย ผมก็คงเลือกเล่นกีตาร์จริงๆ อยู่ดีครับ
[Image: 1244014887.gif]
19-10-2008, 02:21

(19-10-2008, 01:55)pop_250823 Wrote: เคยสนใจโทรไปถามมาเท่าที่คุยก็รู้เลยว่าต้องเจ๋งกว่าเจ้า Live2 ของ digitech แต่ด้วยแนวเพลงของผมคงได้ใช้ไม่กี่เพลงคงไม่คุ้มถ้าจะซื้อ ทุกวันนี้กีต้าร์ตัวเดียวก็ขี้เกียจจะแบกแล้ว(ผมขี่มอไซด์ครับ)

ถูกต้องนะครับ!!! ส่วนตัวผมก็ยังชอบ เสียงเนื้อๆจริงๆมากกว่า ครับ
แล้วตอนเล่นสดผมก็ไม่ได้ใช้ฟังก์เกินจริงเท่าไหร่ คือถ้าสมาชิกมาสองคน ก็เปิดประสานคู่เดียว มา3ค่อยทำสองคู่ ที่ทำอย่างนี้เพื่อ ฝึกคนในวงให้คุ้นกับคู่เสียงแล้วร้องdub ตาม เพลงไหนเค้าคอรัสแข็งแรงแล้วผมก็ไม่เปิดหรอกครับ

แล้วไม่ใช่สักแต่ว่า จะใช้นะครับมันมีเทคนิคและศิลปินในการเรียบเรียงด้วยนะครับ
เราต้องรู้ว่าควรจะใช้ตอนไหนทอ่นไหน วรรคไหน ไม่ใช่ว่าแค่พอhook ก็เหยียบทิ้งยาวเลย ต้องเข้าใจเพลงพอสมควร ถึงจะมีอรรถรสที่แท้จริงครับ
ก็แล้วแต่ความชอบ และความจำเป็นครับ

ส่วนตัวคิดว่ามีดีกว่าไม่มี แต่จะใช้แบบไหนก็อีกเรื่อง
และของจำลองยังไงก็คือจำลอง สู้ ของจริงไม่ได้วันยังค่ำ
แต่ถ้าหาของแท้มาใช้ไม่ได้หรือลำบาก ก็ต้องจำลองละครับ

ส่วนราคานั้น 12700 บาท ครับ ตอนลองทึ่งเกินจนลืมต่อราคา555
ไม่ทราบจะไปลองกันที่ไหนเมื่อไหร่ดีครับ อิอิBig Grin
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
19-10-2008, 02:22
LittleNomad Offline
un-assignment

...ผมก็สนใจ เหมือนกับน้ากีต้าร์เก่า
แต่กะจะจอง...และรอขอซื้อต่อจากน้าแป้ง...Cool
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
19-10-2008, 02:31

อ่อ มีadaptor แปลง220Vac เป็น 12Vdc 0.4A แบบสวิทช์ชิ่งแถมให้ครับ
ตัวเครื่องก็ใช้ 12Vdc ขั้วลบเป็นแกนกลางครับ

วันนี้ก็พาไปออกงานแต่งมาครับ ช่วยได้เยอะครับ
ถ้ามีแค่กีตาร์กับกลอง คงดิบไป สำหรับงานแต่ง

Big Grin
19-10-2008, 02:31
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

.........ผมผ่านชีวิตมาในยุคที่ นักดนตรี ทุกคน.........ต้องเล่นให้เหมือน.........สมัยนี้ดีออก.........เล่นตามแบบของตนเอง.........มีความรู้ให้ศึกษาแยะ.........เครื่องช่วยให้ทำได้ตามฝันก็แยะ.........ส่วนที่เหลือคือ........จะถูกใจคนฟังหรือไม่ก็อีกเรื่อง........ถูกใจก็ดีไป..........ดังนั้นสำหรับผม........สไตย์ M&M ครับ........แปลว่า.......มั่วให้มันส์.........ครับ..........อิ....อิ......ปล. เด๋ว กลับเข้ากทม.เที่ยวนี้ ผมต้องรบกวน น้า LittleNomad หลายเรื่องเลย.......เรื่องเสียตังค์ทั้งนั้น.......ตอนนี้อยากจะโละกีต้าร์ราคาต่ำกว่า สองหมื่น ออกไปให้หมดจัง......จะได้แบ่งเบาภาระบ้าง..........อะ......อะ.....

Attached Files Image(s)

19-10-2008, 10:30
Find Like Post Reply

Forum Jump: