Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เรื่อง binding vs top inlay
Author Message
leuheang Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
เรื่อง binding vs top inlay
ดู spec ของกีต้าร์มาติน จาก martinguitar.com ในspec จะมีเขียนทั้ง binding และ top inlay เกือบทุกรุ่น ยกเว้น 00016gt มีแต่ิ binding ไม่มี top inlay

เคยมีพี่ท่านหนึ่งบอกว่า binding นอกจากความสวยงามแล้วยังช่วยในการกันกระแทกได้ส่วนหนึ่ง
ไม่รู้ว่าตัว top inlay มีส่วนช่วยในเรื่องความแข็งแรงของกีต้าร์ด้วยหรือไม่ครับ

ปล ที่ถามเพราะว่ากำลังจะสั่งทำกีต้าร์ครับ แต่ไม่ชอบ top inlay เท่าไรไม่ว่าจะเป็นแบบ plastic black and white หรือ abalone เลยคิดว่่าถ้าไม่มีความจำเป็นเรื่องความแข็งแรงก็กะว่าจะไม่ใส่ครับ
18-06-2008, 17:02
Find Like Post Reply
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: เรื่อง binding vs top inlay
leuheang Wrote:ดู spec ของกีต้าร์มาติน จาก martinguitar.com ในspec จะมีเขียนทั้ง binding และ top inlay เกือบทุกรุ่น ยกเว้น 00016gt มีแต่ิ binding ไม่มี top inlay

เคยมีพี่ท่านหนึ่งบอกว่า binding นอกจากความสวยงามแล้วยังช่วยในการกันกระแทกได้ส่วนหนึ่ง
ไม่รู้ว่าตัว top inlay มีส่วนช่วยในเรื่องความแข็งแรงของกีต้าร์ด้วยหรือไม่ครับ

ปล ที่ถามเพราะว่ากำลังจะสั่งทำกีต้าร์ครับ แต่ไม่ชอบ top inlay เท่าไรไม่ว่าจะเป็นแบบ plastic black and white หรือ abalone เลยคิดว่่าถ้าไม่มีความจำเป็นเรื่องความแข็งแรงก็กะว่าจะไม่ใส่ครับ

ถ้าไม่ใช้พวก abalone หรือ black/white plastic แล้วก็อาจใช้ในลักษณะอื่นได้เช่น Herringbone หรือ อาจเดินเป็นเส้นด้วยไม้สวยๆก็ได้ครับ ผมว่ามีมันสวยกว่าไม่มี (ตามความคิดผมนะ เพราะถ้าหากให้ผมสั่งทำกีต้าร์ top inlay หรือ purfling ผมต้องเลือกใส่แน่นอน)
(This post was last modified: 18-06-2008, 17:57 by Maow.)
18-06-2008, 17:56
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
RE: เรื่อง binding vs top inlay
Binding มีส่วนช่วยเรื่องกันกระแทกครับ สำหรับ purfling ผมว่าเป็นเรื่องของความสวยงามซะมากกว่า ผมก็ชอบให้มีนะแต่นิดหน่อยพอไม่ต้องหนามาก ให้ดูไม่โพลนๆก็พอครับSmile
18-06-2008, 18:07
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ใช่ครับน้า gman ผมว่าถ้าเดินเส้นเป็นเส้นเล็ก ไม้กว้างมากนักก็สวยดีครับ
แต่ผมว่าถ้าใหญ่แบบ taylor 9xx มันใหญ่เกินไป
18-06-2008, 18:23
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Purfling เขาทำเพื่อความสวยงามครับแต่ binding นี่เป็นส่วนสำคัญชิ้นหนึ่งของ
โครงสร้างกีต้าร์โปร่งเพราะมีหน้าที่ดังต่อไปนี้

1. เป็นตัวอุด end grain ของไม้ที่ประกบกันในมุมตั้งฉากเพื่อกันความเสียหายที่
เกิดจากความชื้น

2. เป็นชิ้นส่วนที่เสริมความแข็งแรงให้กับมุมที่เป็นจุดอ่อนที่สุดของตัวกีต้าร์

3. เป็นเหมือนกันชนกันกระแทกที่ป้องกันมุมของตัวกีต้าร์เนื่องจากบริเวณนี้มีพื้นที่หน้าตัดน้อยมาก
เมื่อโดนกระทบแรงฯจะบุบหรือแตกง่ายมาก

ในยุคแรกฯของกีต้าร์โปร่งวัสดุที่นิยมใช้ทำ binding ก็คือ tortoise หรือ ivory ในยุคหลังก็เปลี่ยนเป็นพวก
พลาสติก วัสดุที่ใช้ทำ binding จะต้องมีความแข็งมากกว่าไม้ที่ทำกีต้าร์เสมอไม่งั้นมันก็กันกระแทกและเสริม
ความแข็งแรงไม่ใด้ อย่างกีต้าร์ Martin ราคาตัวละเป็นล้านเขาก็ใช้ binding เป็นพลาสติกนี่แหละครับ

สมัยนี้มีกีต้าร์หลายยี่ห้อที่นิยมใช้ binding เป็นไม้เพื่อความสวยงามโดยไม่คำนึงถึงความแข็งแรงเลย ถ้าคุณเป็นคนหนึ่ง
ที่ใช้กีต้าร์ประเภทนี้อยู่ก็ควรระวังอย่าทำกีต้าร์หลุดมือหรือเอามุมกีต้าร์ไปกระแทกอะไรเข้าก็แล้วกัน อย่างน้อยก็บุบอย่างมากก็
แตกครับ
18-06-2008, 23:10
leuheang Offline
**

ขอบคุณพี่ๆสำหรับทุกๆคำตอบครับ
19-06-2008, 23:54
JustLink Offline
**

จุดประสงค์หลักของ Binding นอกจากความสวยงามแล้ว
ยังช่วยกันกระแทก และที่สำคัญคือใช้ปกปิดรอยต่อที่ไม่ค่อยจะสวยงามระหว่าง TOP กับ Side

ส่วน Top Inlay ไม่ได้ช่วยเรื่องความแข็งแรงครับ (เพราะมีกระดูกงูรองอยู่แล้ว) แต่เพื่อความสวยงาม
แต่ถ้าไม่มีเลยมันจะโล้นๆนะครับ ผมว่าอย่างน้อยๆก็น่าจะมีเส้นดำขาวสัก 2 เส้นนะ
เชิญชมภาพถ่ายและฟังเพลงจากเสียงกีต้าร์ Hand Made ของผมได้ที่
http://ksompob.multiply.com
15-07-2008, 11:35

Forum Jump: