Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สุดหล่อ ขอถามหน่อยจ๊ะ
Author Message
Naiharu Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
RE: สุดหล่อ ขอถามหน่อยจ๊ะ
นี้เป็นกระทู้ที่ผมอ่าน post แรก แล้วผม Big Grin มีความสุขไปหลายเวลา...
อยากเล่นกีตาร์ แต่ .. นับดูแล้วแต่มาสิบกว่าปีแล้ว.. วันนี้ จะเลิก แต่แล้ว....
13-05-2008, 10:17
Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

Therock Wrote:
Maow Wrote:แหม...นายแบงค์หนุ่มหล่อเงินเยอะ สงสัยว่าสาวๆจะติดกันเกลียว
แบ่งให้เดอะร๊อคสักคนด้วยนะครับน้า kitalica

สาธุ.....................!!!!!!!!!!!

สาธุ!.. อย่าให้เหลือถึงเดอะร๊อคเล๊ยยยยยยยยย..

เพี้ยง!

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
13-05-2008, 12:04
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

kitalica Wrote:ขอบคุณมากครับน้องหนอน น้าหม่าว น้องหนึ่งและน้าปุ๊ พอดีเป็นรถเก่า ที่ไปเจอที่บ้านลุง เห็นแกจอดไว้นานแล้ว เดือนครึ่งเดือนจึงจะขับไปนอกบ้านสักครั้ง ดูสภาพภายนอกแล้วก็ยังแข็งแรงดี ส่วนเครื่องเปลี่ยน toyota แล้ว

ถ้าผมจะเอามาปรับแต่งทั้งหมดโดยรวมทั้งเครื่องยนต์ ตัวถัง อุปกรณ์ต่างๆ อยากขอคำแนะนำต่อว่าจะต้องทำยังไงดีครับ ช่วยคิดหน่อยนะ ตอนนี้เงินเหลืออีกแล้วครับ

ขอบคุณครับ

รถลักษณะนี้ ผมว่าทำให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์เดิมๆ ใช้งานในชีวิตประจำวันทั่วไป จะสวยงานมีคุณค่ามากครับ เท่าที่น้าคิดฯบอกมา แสดงว่าตัวถังยังอยู่ดีมาก เพราะฉนั้นไม่ต้องถอดรื้อมากเลยครับ ประหยัดไปได้บาน ไม่ต้องถึงกับ "ปลุกซาก"

1. เริ่มแรกจากสำรวจ ตรวจสอบเครื่องยนต์ว่าเป็นรหัสอะไร ส่วนใหญ่เป็นเครื่องขับหลัง มีไม่กี่ตัวครับ 4 สูบหรือ 6 สูบ

2. ถ้าเป็นเครื่องเกิน 15 ปีขึ้นไป และกำลังเริ่มตก กินน้ำมันมาก

- เปลี่ยนเครื่อง TOYOTA ตัวใหม่หน่อย ราคาเครื่อง + ค่าแรง + wiring สายไฟ ก็ไม่น่าเกิน 5 หมื่น หรือ...
- Overhaul เครื่องเดิมให้กลับมาอยู่ในสภาพใหม่กิ๊ก ก็จะได้ความสมบูรณ์เต็มพิกัด แต่ต้องดูด้วยว่าเครื่องที่วางมา น่าใช้หรือเปล่า ต้องดูรหัสอีกทีครับ

- ส่วนใหญ่เกียร์รถขับหลัง จะมาทั้งยวงกับเครื่อง ถ้าวางใหม่ ให้ตรวจสอบดูด้วยครับ

3. พอทำเครื่องเสร็จ ก็ทำช่วงล่าง ทำระบบเบรค ให้อยู่ในสภาพสมบูรณ์ อะไรเปลี่ยนได้ ก็เปลี่ยนหมดครับ

4. เก็บสี ปะผุ และรายละเอียดพวกชิ้นส่วนโครเมียม ตัวถังรอบคันให้สวยงาม บางเฉียบ

5. ทำภายใน โดยระหว่างที่วางเครื่องก็ไล่หาอะไหล่ภายในให้ครบ เบิกของใหม่สวยๆ พอสมบูรณ์ก็ขับไปร้านทำภายในครับ มีร้านทำรถโบราณและ classic อยู่พอสมควร ราคาขึ้นอยู่กับวัสดุครับ

ทำไปเรื่อยๆ เสร็จเร็วหรือช้าขึ้นอยู่กับความยากง่ายของอะไหล่ชิ้นส่วนต่างๆครับ อย่าเพิ่งท้อไปก่อนละกัน Rolleyes

-----------------
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
13-05-2008, 12:44

ผมไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ แต่เคยทำมาบ้าง และพี่ชายก็ชอบด้วย แต่ตอนนี้เลิกเล่นไปแล้วครับ

ส่วนใหญ่เป็น MB เก่าๆ ตั้งแต่หางปลาตากลม ทับแปด W123 หรือจะรถเต่าคันแรกของพ่อ

พอจะมีอู่แนะนำได้บ้าง โทรมาคุยกันได้ครับ ^__^
13-05-2008, 12:46

ที่โพสต์ไปด้านบนนั้น เรื่องของเครื่องยนต์เป็นกรณี "ผสมข้ามพันธุ์" นะครับ เพราะเห็นรถโดนผสมฯมาแล้ว

และการผสมข้ามพันธุ์ ก็ไม่ได้ขี้เหร่ แต่บางคนก็จะไม่ชอบ เพราะรู้สึกว่ามันไม่ Original แล้วแต่ความชอบครับ

แต่ถ้าน้าคิทฯ อยากกลับไปซบอกเครื่องฟอร์ดเจ้าเก่า ในกรณีอยากได้ "feel" ข้อ 1-2 ก็ไม่ใช่ตามนั้นแล้ว และเป็นเรื่องสนุกสนาน...พอสมควรครับ
13-05-2008, 12:54
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
.::.pOoH.::. Wrote:ผมไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ แต่เคยทำมาบ้าง และพี่ชายก็ชอบด้วย แต่ตอนนี้เลิกเล่นไปแล้วครับ

ส่วนใหญ่เป็น MB เก่าๆ ตั้งแต่หางปลาตากลม ทับแปด W123 หรือจะรถเต่าคันแรกของพ่อ

พอจะมีอู่แนะนำได้บ้าง โทรมาคุยกันได้ครับ ^__^

ผมชอบทับแปดจังคับ.. เมื่ออาทิตก่อนขับรถไปแถวๆโชคชัย4 เจออยู่คันนึง.. สวยมากกก
13-05-2008, 13:17
Website Find Like Post Reply
Grid.. Offline
VIP member

Likes Given: 33
.::.pOoH.::. Wrote:ผมไม่ได้เก่งกาจอะไรหรอกครับ แต่เคยทำมาบ้าง และพี่ชายก็ชอบด้วย แต่ตอนนี้เลิกเล่นไปแล้วครับ

ผมชอบทับแปดจังคับ.. เมื่ออาทิตก่อนขับรถไปแถวๆโชคชัย4 เจออยู่คันนึง.. สวยมากกกBig Grin

[Image: arthorius068jz7.jpg]
[Image: smdaug06le7.jpg]

ปล.คิดถึง MB คันเก่า ตัวแรง(1JZ) ของพี่ pOoH ด้วยคับ.. Big Grin
(This post was last modified: 13-05-2008, 13:29 by Grid...)
13-05-2008, 13:19
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
เห็นน้าคิดบอกว่าเปลี่ยนเครื่องเป็นโตโยต้าไปก่อนแล้วนี่ครับ อ่านจากลิงค์ที่น้า Pooh ให้มาเห็น
บอกว่ารุ่นนี้เครื่องเดิมเป็น 2000 cc. V-6 ซึ่งนับว่าไม่เบาทีเดียวในยุคของมัน ฟอร์ดเทานุสนี่ในสมัยนั้น
จัดว่าเป็นรถเยอรมันที่หรูทีเดียวครับแต่จำไม่ใด้ว่าเลิกนำเข้าไปตอนไหน จำใด้แต่ว่าแองกโลไทยมาเริ่มประกอบ
ฟอร์ดเอสคอร์ดและคอร์ทีน่าประมาณปี 1967 แต่พวกนี้เป็นฟอร์ดจากอังกฤษ ฟอร์ดเยอรมันรุ่นสุดท้ายที่นำเข้าน่าจะเป็น
Ford Capri สปอร์ตนะครับ

เครื่อง V-6 2000 cc. ของญี่ปุ่นที่เอามาใส่ใด้มีไหมครับ ไม่รู้เครื่องของ Misubishi Galant V-6 มันขับหลังหรือเปล่า
13-05-2008, 13:41
pop_250823 Offline
ดนตรีจะพาเราเดินทาง....

ขับหลังที่ฮิตๆที่ผมรู้จักก็มีแค่ sr20,1g,1jz,2jz(คงใหญ่ไปมั้ง)แต่ไม่ไช่ V นะ ในคันนี้ผมว่า sr20,1j เข้าท่านะ เครื่องไม่ใหญ่มาก 1gหนักไป,2j ใหญ่ไป ส่วนตัวชอบโตโยต้าเก่าๆอะคันป้อมๆหน่อยเขาเรียกว่ารุ่นอะไรอะครับรบกวนหน่อย แต่คุ้นๆว่าเครื่อง 3k นี่ล่ะ
Acoustic is my life..........
13-05-2008, 16:40

เครื่อง V-Block ที่วางหน้า-ขับหลัง ของญี่ปุ่นเก่าตามเชียงกง ส่วนใหญ่จะมีความจุตั้งแต่ 3000 CC. ขึ้นไปจนถึง 4500 CC. ครับ คงยัดเข้าไปไม่ไหว

ลองดูสเปคเครื่องดูครับ ส่วนยี่ห้อก็ click เปลี่ยนตามแถบยี่ห้อข้างบน

http://www.9yakyai.com/toyota.html

เริ่มจาก TOYOTA เจ้าเก่า
13-05-2008, 17:01

Forum Jump: