Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
Author Message
merlot Offline
Yokee Playboy

Likes Given: 0
กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
ส่วนตัวแล้วผมไม่มี Guitar ที่เป็น Vintage มากๆครับ มีแต่กีต้าร์ที่ซื้อตอนสมัยเป็นวัยรุ่น

เมื่อคืนเอา Fender ตัวแรกในชีวิตที่คุณแม่ซื้อให้มาเล่น รู้สึกว่าเสียงดีแฮะ จำได้ว่าตอนซื้อใหม่ๆไม่ดีเท่านี้จริงๆนะ Sustain มันยังน้อยเนื่องจากแม่เหล็กที่ Pickup ยังใหม่อยู่ เสียงของเนื้อไม้ก็ยังไม่ออกเต็มที่

ตอนนั้นที่ซื้อ Fender เพราะอยากได้ที่รูปทรงที่มัน Classic ตอนนี้รู้สึกว่าคุ้มมากครับ
Don't worry about a thing.

Cause every little thing is gonna be alright.
09-04-2008, 09:13
Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
....ว่าดีก็ดีตามกันครับก็ของเขารักของเขานี่......แต่น่าจะมีความสุขครับกับ กีต้าร์ ที่คุณแม่ซื้อให้..... เฟนเดอร์ด้วยนะ.......ถ้าซื้อ มือ1 ก็อย่าให้เพื่อนยืมหละ.....เด๋วมันจะกลายพันธุ์ครับ.......เสียงถูกใจก็ โอ แล้วครับ........แล้วอย่าลืมไป ถอย Boss 59 Bossman สี่พันเกือบกลาง มาเสริมทัพด้วยนะครับ.....จาก ดี จะกลายเป็น ดีมาก ครับ.......ตัวนี้หนะครับ.........

Attached Files Image(s)

09-04-2008, 09:39
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: กีต้าร์เก่าเสียงดีกว่า กีต้าร์ใหม่ผมว่าเรื่องจริงนะ
กีต้าร์เก่า Wrote:....ว่าดีก็ดีตามกันครับก็ของเขารักของเขานี่......แต่น่าจะมีความสุขครับกับ กีต้าร์ ที่คุณแม่ซื้อให้..... เฟนเดอร์ด้วยนะ.......ถ้าซื้อ มือ1 ก็อย่าให้เพื่อนยืมหละ.....เด๋วมันจะกลายพันธุ์ครับ.......เสียงถูกใจก็ โอ แล้วครับ........แล้วอย่าลืมไป ถอย Boss 59 Bossman สี่พันเกือบกลาง มาเสริมทัพด้วยนะครับ.....จาก ดี จะกลายเป็น ดีมาก ครับ.......ตัวนี้หนะครับ.........

555 ขายผิดทู้แล้วพี่ Tongue

ตอบ:
บางครั้ง มันเป็นกีต้าร์เสียงดีสำหรับเรานะ (ซึ่งโชคดี)

เพราะคำว่าเสียงดีสำหรับกีต้าร์ไฟฟ้า มันต้องถูกแนวของเพลงด้วยครับ ผมคิดงั้นนะ?

โดยเฉพาะ เฟนเดอร์ เล่นได้กว้างที่สุดแล้วครับ...น้าMerlot Smile
============ เพื่อความบันเทิง =============

09-04-2008, 10:38
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

แต่ผมเคยถูกเสียงกีต้าร์รุ่นใหม่ ๆ บางตัวหลอนครับ... ยี่ห้อ Fender นี่แหละ!
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
09-04-2008, 10:43
Website Find Like Post Reply
กีต้าร์เก่า Offline
VIP member

....นี่...นี่ ท่านมหา Labour ครับ.....จ้างผมก็ไม่ขายหรอกนะ....ตั้งแต่ผมเล่นก้อนมานี่ (แผงก็เล่น).....เจ้าก้อนนี้มันบูสเสียงได้แน่นขึ้นครับ....เสียงแตกออกเป็นลูกๆเลย(หนากว่าเม็ดๆ)......ไม่เชื่อถาม น้า เผ่าน้อยๆนักพเนจร ดูเอาดิ.....มาเชียร์ตะหาก....ขนาดเอากิต้าร์ JOJO ได้เสียงยังกะ เฟนเดอร์ เลนนี่ ของ คุณน้า สตีวี่ เรย์ วอน เลย.....นี่ผมกำลังหาซื้อหมวก....สายสะพายกีต้าร์ลายตัวโน๊ต.....รองเท้าบูทแบบเท็กซัส.....ทำสัญกรรมใบหน้าอีกนิด.......ออกอัลบัมเองเลยนะเนี่ย................

Attached Files Image(s)

09-04-2008, 10:52

น้า กีต้าร์เก่าเอา Bass Man มาบูสเสียงเหรอครับ ต่อยังไงบนแผง Effect เอย?

Cause every little thing is gonna be alright.
09-04-2008, 13:15
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Fender ตัวแรกที่แม่ให้สตางค์ไปซื้อ ผมขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เลยไม่รู้ว่าเสียงมันดีกว่าจริงหรือเปล่า กุ้ม...
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-04-2008, 13:28

.::.pOoH.::. Wrote:Fender ตัวแรกที่แม่ให้สตางค์ไปซื้อ ผมขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เลยไม่รู้ว่าเสียงมันดีกว่าจริงหรือเปล่า กุ้ม...

ผมจำได้ Pooh มี Fender ตัวแรกก่อนผมอีก เลยต้องไปก่อน

แต่ของผมนี่ไม่ขายหลอก รักมากตัวนี้ ถึงปัจจุบัน จะชอบเล่นตัวอื่นมากกว่า

09-04-2008, 13:33
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

merlot Wrote:
.::.pOoH.::. Wrote:Fender ตัวแรกที่แม่ให้สตางค์ไปซื้อ ผมขายไปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว เลยไม่รู้ว่าเสียงมันดีกว่าจริงหรือเปล่า กุ้ม...

ผมจำได้ Pooh มี Fender ตัวแรกก่อนผมอีก เลยต้องไปก่อน

แต่ของผมนี่ไม่ขายหลอก รักมากตัวนี้ ถึงปัจจุบัน จะชอบเล่นตัวอื่นมากกว่า

ดีแล้วครับ อย่าไปขายมันเลยถ้าไม่จำเป็น ของรักของหวง

ยิ่งไปตัด...มันออก เสียดายแย่
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-04-2008, 13:41
lungdang Offline
Senior member

ไม่แน่นอนครับ บางตัว เก่าเสียงดี บางตัว ใหม่เสียงดีกว่า....เป็นตัวๆไปครับ
- กีต้าร์เก่าจะดีกว่าเรื่องไม้ที่หาได้ง่ายกว่า คุณภาพดีกว่าเพราะมีไม้ให้เลือกเยอะ
- กีต้าร์สมัยใหม่ ก็ได้เรื่องของ hardware โดยเฉพาะ pu ที่มีการพัฒนามาอย่างต่อเนื่อง ย่อมจะดีกว่า pu แบบเก่าๆ
ลุงแดง รูปหล่อ
09-04-2008, 15:29

Forum Jump: