Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
น้าๆ ท่านไหนเคยซ่อม Dent ด้วยวิธีการ Streaming มั่งครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย
Author Message
palith_t Offline
Member

Likes Given: 4
น้าๆ ท่านไหนเคยซ่อม Dent ด้วยวิธีการ Streaming มั่งครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย
พอดีผมสะเพร่าเอา Top ของกีต้าร์ไปกระแทกโดนมุมโต๊ะ เลยได้รอย Dent เล็กๆ มาแลกเกอร์ไม่แตกนะครับ เป็นรอยยุบเล็กๆ

เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ของพี่กฤษต์ เรื่องการซ่อม Dent ด้วยการ Streaming ผมเลยพยายามลองทำ แต่ Dent มันไม่คืนตัว (อาจเป็นเพราะผมใจไม่ถึงพอ ไม่กล้าเอาหัวแร้งจิ้มไว้นานๆ) ผมเอาหัวแร้งจิ้มลงไปครั้งละประมาณ 3-4 วินาทีไม่กล้าให้มันร้อนมากกว่านั้น กลัวแลคเกอร์จะพังไปด้วย

http://www.frets.com/FretsPages/Luthier/...mout1.html

น้าๆ ท่านไหนเคยซ่อม Dent ด้วยวิธีการนี้บ้างครับ ช่วยให้รายละเอียดได้มั๊ยว่ามีเทคนิคอะไรพิเศษเพิ่มเติมครับ

ขอบคุณครับ
06-07-2012, 11:33
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: น้าๆ ท่านไหนเคยซ่อม Dent ด้วยวิธีการ Streaming มั่งครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย
ปล่อยให้เค้าเป็นไปเถอะครับ
สะกิดแผลให้เพิ่มแผลซะมากไปเปล่าๆ
ระดับการซ่อมวิธีนั้นผมเชื่อว่าเราทำเองไม่ดีแน่ๆครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
06-07-2012, 11:47
Website Find Like Post Reply
Member

RE: น้าๆ ท่านไหนเคยซ่อม Dent ด้วยวิธีการ Streaming มั่งครับ ช่วยแชร์ประสบการณ์หน่อย
จริงๆ ตอนนี้ผมก็เลิกสนใจรอยนั้นไปแล้วหล่ะครับ พอดีกลับไปอ่านเจอกระทู้เก่าๆ เลยสงสัยว่าทำไมตอนนั้นเราทำแล้วไม่สำเร็จ เผื่อได้ใช้ในอนาคต หน่ะครับ Smile
06-07-2012, 12:29
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ผมเคยดูรายการทีวีช่อง 9 รายการ Sponge ฉลาดสุดขั้ว อะไรนี่แหละ ของเกาหลี แสดงวิธีการซ่อมเฟอร์นิเจอร์ไม้ ที่มีรอยบุบ ด้วยวิธี streaming ดังนี้ ครับ

- นำเฟอร์นิเจอร์ที่มีรอยบุบเหมือนเล็บจิกเตรียมไว้
- ใช้ สเปรย์ ฉีดพรมน้ำ บน Top ให้น้ำซึมลงไปในเนื้อไม้
- วางผ้าชุบน้ำหมาดๆ ไว้ด้านบน
- นาบด้วยเตารีดร้อนๆ นับในใจ ประมาณ 1 - 10 วินาที
- เปิดดู ไม้มันพองขึ้นมาเรียบจริงๆ ด้วย

สำหรับ top ของกีต้าร์เคยคุยกับช่างทำกีต้าร์ บอกว่าได้เช่นกัน แต่ต้องคุม area ที่รับความร้อนให้ดีไม่งั้น branching จะมีปัญหาตามมาด้วยครับ

ของผมก็มีบางตัวที่มีรอยเล็บจิก แต่คงจะไม่ทำเพราะ ใจไม่ถึงพอครับ
(This post was last modified: 06-07-2012, 13:08 by Naris.)
06-07-2012, 13:04
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็นแต่ควรลองกับเศษไม้จนชำนาญก่อนนะครับ

06-07-2012, 13:51
Member

ขอบคุณทุกคำตอบครับ Smile
Clip แรกโหดมากกกกก ครับผมคงใจไม่ถึงพอแน่ๆ - -''
06-07-2012, 23:13
billy Offline
Member

Likes Given: 0
เคยทำครับ พวกเคลือบซาตินจะทำง่ายกว่าเคลือบแล็คเกอร์เงาๆครับ เวลามันพองกลับขึ้นมาจะเกือบเหมือนเดิมเลย วิธีการก็คือเอาคัตตั้นบัดจุ่มน้ำแล้วมาแตะจุดที่เป็นรอยบุ๋มและเอาผ้าขนหนูหมาดๆมาโปะจุดบุ๋มจากนั้นก็ใช้หัวแร้งจี้บนผ้าให้ร้อนดังฉ่าๆ ไม่มีอะไรยาก มันไม่ได้ร้อนจนBracingหลุดหรอกครับ ลองทำดูBig Grin
For every action, there is a reaction_ Albert Einstien.
09-07-2012, 09:52

Forum Jump: