Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
Author Message
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
SARUN Wrote:
Therock Wrote:แบบนี้ต้องแด้วยอะไรครับ เสธ. น้าซ่า

บวงสรวงได้ทุกอย่างครับ ยกเว้น ปู กับ กุ้ง ห้ามเด็ดขาด
แต่จะให้ถูกต้องตามประเพีปฏิบัติเลย ต้องจัดให้มีการแสดงร้องรำทำเพลง และอย่ากลับกันเร็วนัก เพราะ เสียอารมณ์

สองอาทิตย์ก่อน ผมเอาไวน์อายุพอ ๆ กับน้าTherock ไปบวงสรวงขวดหนึ่ง ไม่รู้เหือดไปหรือยัง?

นี่เตรียมไวน์ออสซี่ชั้นดีไว้ รอก็แต่ฤกษ์ยามบวงสรวงเท่านั้น...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 09-04-2008, 18:01 by LittleNomad.)
09-04-2008, 18:00
Website Find Like Post Reply
Therock Offline
ไปละนะ โชคดีนะ

น้าซ่านี่สมแล้วครับที่ได้ไป วิหารเทพ ณ ซอยอารีย์บ่อย ๆ ......สุดยอดจริง ๆ ๆ ครับ

ส่วนไวน์ ออสซี่ของน้าอ้วน..........สาธุ เดี๋ยวขอไปสวดขอเทพของผมก่อนนอนคืนนี้ก่อนครับ...ขอให้ผมได้มีวาสนาด้วยเถิดดดดดด

ป.ล. ช่วงนี้เพื่อนผมที่เป็นตำรวจเตือนว่า ด่านเยอะนะครับ เพราะจะเอายอดไปรวมกับสงกรานต์ รักษาตัว รักษารถกันด้วยนะคร๊าบบบ
นักดนตรีจนตรอก ภูเก็จฮะ
10-04-2008, 00:38
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ช่วงสงกรานต์ว่างตลอดครับ ใครว่างก็เชิญ มาเยอะก็ไปแจมที่บ้าน
มาน้อยก็ที่คอนโด
10-04-2008, 01:07
LittleNomad Offline
un-assignment

pood Wrote:ช่วงสงกรานต์ว่างตลอดครับ ใครว่างก็เชิญ มาเยอะก็ไปแจมที่บ้าน

พลาดสนุกจนได้... บังเอิญช่วงสงกรานต์ผมรับงานอยู่แถวหมู่เกาะ นิโคบาร์-อันดามัน กลางมหาสมุทรอินเดียโน่น... แต่จะเก็บไวน์ไว้ให้ครับ.
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
10-04-2008, 01:09
Website Find Like Post Reply
san Offline
สัน

pood Wrote:ช่วงสงกรานต์ว่างตลอดครับ ใครว่างก็เชิญ มาเยอะก็ไปแจมที่บ้าน

หนาหูกันเหลือเกินครับว่า Martin D45V และ Mcilroy ของน้า Pood มีเสียงที่ไพเราะจับใจ จนจับไข้ไปหลายคนแล้ว!!!(นี่ยังไม่รวมกีต้าร์ไฟฟ้าเจ๋งๆอีกหลายตัว ...พูดแล้วน้ำลายไหล)

ถ้าผมมีวาสนา คงได้สัมผัส แล้วจะได้นำมาบอกปากต่อปาก ให้ปากสั่นกันไปอีกหลายคนครับ...
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
10-04-2008, 19:46
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
san Wrote:

หนาหูกันเหลือเกินครับว่า Martin D45V และ Mcilroy ของน้า Pood มีเสียงที่ไพเราะจับใจ จนจับไข้ไปหลายคนแล้ว!!!(นี่ยังไม่รวมกีต้าร์ไฟฟ้าเจ๋งๆอีกหลายตัว ...พูดแล้วน้ำลายไหล)

ถ้าผมมีวาสนา คงได้สัมผัส แล้วจะได้นำมาบอกปากต่อปาก ให้ปากสั่นกันไปอีกหลายคนครับ...

ตอนแรกผมก็นึกว่าพอได้กีต้าร์มาใหม่แล้วคงไม่ซื้ออะไรแล้วเพราะว่าชอบตัวที่ได้ซื้อมาแล้ว
แต่พอมาลอง Mcilroy คงต้องพยายามเก็บตังค์อีกแล้วเพราะ อยากได้มาก
11-04-2008, 07:21
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
น้าหม่าวกลับจากพัทยามาแวะที่บ้านก่อนกลับเชียงใหม่ก็ยินดีต้อนรับครับ

ตอนนี้ที่บ้านใด้รับอนุเคราะห์จากโรงงานน้า Karn ที่กำลังออกแบบและผลิตเฟอร์นิเจอร์ใหม่ให้อยู่
จะใด้นั่งกันใด้เป็นสิบคน คาดว่าจะแล้วเสร็จก่อนสิ้นเดือนครับ เรียกว่าทำใว้เพื่อการสังสรรค์โดยเฉพาะ
เลยละ

กลับมาเรื่องความชื้นดีกว่า ตัวกำจัดความชื้นที่ดีที่สุดคือเครื่องแอร์นั่นแหละครับ ใครไม่เชื่อลองเอาถังน้ำไปรองตรงท่อน้ำทิ้ง
ของแอร์ดูรับรองไม่กีชั่วโมงก็เต็มถัง ที่ร้านนครหลวงที่เปิดแอร์วันละสิบชั่วโมงเขาต้องเอาแก้วน้ำไปตั้งในตู้โชว์เพราะกลัวอากาศ
แห้งเกินไป ดังนั้นช่วงใหนที่ฝนตกชุกควรเปิดแอร์ให้กีต้าร์ด้วยครับหรือเก็บใว้ในห้องนอนเลยก็ใด้

อากาศชื้นมีผลเสียน้อยกว่าอากาศแห้งเยอะครับ ความชื้นที่เหมาะสมกับกีต้าร์คือ 45-55% ผมเคยโดนความชื้นเล่นงานครั้งเดียวตอนที่
ทิ้งกีต้าร์ Martin ไว้ท้ายรถเพราะขี้เกียจเอาขึ้นบ้านในคืนฝนตก ผลคือ bracing หลุดครับ
11-04-2008, 10:20
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมทำโซฟาไม่เป็น เลยฝากหุ้นส่วนให้ดูแลเป็นพิเศษคร๊าบบบบ
ส่วนตัวกระผม ขอลาไปพักผ่อนสักหนึ่งอาทิตย์ครับBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

11-04-2008, 14:27
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
karn Wrote:ผมทำโซฟาไม่เป็น เลยฝากหุ้นส่วนให้ดูแลเป็นพิเศษคร๊าบบบบ
ส่วนตัวกระผม ขอลาไปพักผ่อนสักหนึ่งอาทิตย์ครับBig Grin

อย่าลืมขากลับแวะร้านฯ ปากซอย เหมือนเดิมน้า... อิ ๆ

ปล. อยากทราบว่าซองดูดความชื้นมันทำงานยังไง แล้วความชื้นที่ดูดออก มันหายไหน ที่สำคัญครับ หาซื้อได้ที่ไหนครับ เพราะที่ผมหาได้ก็ขอเอาตามร้านขายยา แต่มันก็เสื่อมสภาพแล้วแหล่ะ ใครทราบบ้างครับ...
11-04-2008, 19:29
gman Offline
Senior member

Likes Given: 6
น้ายอดจุ๊เคยแนะนำเว็ปนี้ไว้ี้ครับ http://www.dud-d.com หลักการทำงานคร่าวๆคือมันเป็นสารที่มีรูพรุนซึ่งสามารถเก็บกักความชื้นจำนวนมากไว้ รายละเอียดสามารถอ่านในเว็ปดังกล่าวได้ครับ
11-04-2008, 23:07

Forum Jump: