Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
Author Message
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
hidden
ผมเล่นกีต้าร์ไม่ค่อยเก็บเข้ากล่อง ตอนนี้เริ่มมีอาการท้อง 2 เดือนแล้ว วัดความชื้นด้วยเครื่อง 200 กว่าบาท มันบอกว่า 70 - 85 % เลยทีเดียว

ตอนนี้ผมกังวลมาก เลยเขียนมาถามคุณอาหมอ ว่ากีต้าร์ผมจะท้องไหมคะ เอ๊ยยย กีต้าร์ผมต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ

(อ่านต่อหน้า 6)
05-04-2008, 14:30
Find Like Post Reply
Kitja Offline
สิงห์เกษตร

Likes Given: 3
RE: เครื่องวัดความชื้นในอากาศ
ระวังตำรวจจับนะน้ากะทะ น้าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews...0000038023
สิงห์เกษตรพาเที่ยว Switzerland

http://singhakaset.multiply.com/photos/album/35/35
05-04-2008, 15:18
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
Kitja Wrote:ระวังตำรวจจับนะน้ากะทะ น้าเป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

http://www.manager.co.th/Around/ViewNews...0000038023

น้าKitja ครับ...ผมเกรงว่าน้ากะทะ จะไม่ใช้โต๊ะปิคนิค แต่ใช้หูกะทะใบบัวแทนนะสิ
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 05-04-2008, 15:26 by LittleNomad.)
05-04-2008, 15:25
Website Find Like Post Reply
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

ผมไม่มีวันถูกจับแน่นอนครับน้าฯ อย่าห่วงเลย

เพราะบ้านผมไม่ได้ไกล้โรงเรียนซักกะหน่อยยยย
05-04-2008, 15:40
ping Offline
Fancy Carp Lover

RE: hidden
Maow Wrote:เก็บเอาไว้ในกล่องกีต้าร์นี่แหละครับน้าหมอ ถ้าฝนตกชื้นมากก็ใส่ silica gel เอาไว้ด้วยก็ดีครับ
ซื้อแบบที่เป็นสีขาวใสนะครับ เพราะแบบที่เป็นสีน้ำเงินพวกนี้มักมีการใส่สารประกอบโคบอลต์เอาไว้ด้วย
เวลาที่มันเปลี่ยนเป็นสีชมพู บางคนเอาไปเข้าในไมโครเวฟ บางคนเอาเข้าเตาอบ กลัวเป็นอันตราย
เพราะสารเคมีไม่ได้เป็นเพื่อนเรา

ป.ล.ผมได้ความรู้นี้จากน้าปิง เพราะว่าบริษัทน้ำมันยักษ์ใหญ่ให้พวกนักวิจัยในห้องปฏิบัติการเลิกใช้
ตัวดูดความชื้นเป็นเม็ดสีน้ำเงิน แล้วมาใช้แบบใสแทนครับ

น้าๆทั้งหลายถ้าอยากใช้ก็ขอ แบบเม็ดสีแดงนะครับ ปลอดภัยกว่านะครับ

Katayoot Wrote:ผมเล่นกีต้าร์ไม่ค่อยเก็บเข้ากล่อง ตอนนี้เริ่มมีอาการท้อง 2 เดือนแล้ว วัดความชื้นด้วยเครื่อง 200 กว่าบาท มันบอกว่า 70 - 85 % เลยทีเดียว

ตอนนี้ผมกังวลมาก เลยเขียนมาถามคุณอาหมอ ว่ากีต้าร์ผมจะท้องไหมคะ เอ๊ยยย กีต้าร์ผมต้องแก้ไขยังไงบ้างครับ

หนุ่มเชิญยิ้มมา แว้ว
เล่นแต่วันเลยนะน้า
บางครั้งถ้าเราได้เปลี่ยนมุมมองบ้าง
มันอาจจะทำให้ความคิดในแง่มุมใหม่ๆ เกิดขึ้นมาได้
05-04-2008, 15:40
san Offline
สัน

Katayoot Wrote:ผมเล่นกีต้าร์ไม่ค่อยเก็บเข้ากล่อง ตอนนี้เริ่มมีอาการท้อง 2 เดือนแล้ว วัดความชื้นด้วยเครื่อง 200 กว่าบาท มันบอกว่า 70 - 85 % เลยทีเดียว

ทำไมน้าหนุ่ม เอาชีวิตจริงของตัวเอง มาพูดเล่นอย่างนี้หละครับ...Rolleyes

(อ่านต่อหน้า15)
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
06-04-2008, 14:26
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ตอบคุณหนุ่มขี้สงสัย

การที่คุณหนุ่มเล่นกีตาร์แล้วไม่ค่อยเก็บเข้ากล่อง นั่นก็ถือเป็นความประมาทเบื้องต้นแล้ว จึงเป็นเหตุให้กีตาร์ท้องป่อง ซึ่งก็ปาเข้าไป 2 เดือนแล้ว

ทางที่ดีต้องดูแลกีตาร์อย่างใกล้ชิด ซึ่งคุณหนุ่มขี้สงสัยได้จัดแจงซื้ออุปกรณ์มา แต่ที่คุณหนุ่มขี้สงสัยวัดได้ 70-85% เป็นเพราะนั่นคือความชื้นในอากาศในช่วงนี้ครับ ทางพยากรณ์ได้แจ้งทุกวันตามข่าววิทยุว่าความชื้นอยู่ระหว่าง 78-79%

ถ้าคุณหนุ่มขี้สงสัยหา "ไอ้ตัวดูด" มาคู่กับกีตาร์ มันคงจะคลายความกังวลของกีตาร์ได้มากมาย และการวัดความชื้น ก็ควรวัดในกล่องเช่นกัน

ภายในเวลาไม่นาน กีตาร์ก็จะได้คลอดลูก และท้องแฟบเหมือนเดิมครับ

หมอนพดล
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
08-04-2008, 11:59
san Offline
สัน

.::.pOoH.::. Wrote:

ตอบคุณหนุ่มขี้สงสัย

การที่คุณหนุ่มเล่นกีตาร์แล้วไม่ค่อยเก็บเข้ากล่อง นั่นก็ถือเป็นความประมาทเบื้องต้นแล้ว จึงเป็นเหตุให้กีตาร์ท้องป่อง ซึ่งก็ปาเข้าไป 2 เดือนแล้ว

ทางที่ดีต้องดูแลกีตาร์อย่างใกล้ชิด ซึ่งคุณหนุ่มขี้สงสัยได้จัดแจงซื้ออุปกรณ์มา แต่ที่คุณหนุ่มขี้สงสัยวัดได้ 70-85% เป็นเพราะนั่นคือความชื้นในอากาศในช่วงนี้ครับ ทางพยากรณ์ได้แจ้งทุกวันตามข่าววิทยุว่าความชื้นอยู่ระหว่าง 78-79%

ถ้าคุณหนุ่มขี้สงสัยหา "ไอ้ตัวดูด" มาคู่กับกีตาร์ มันคงจะคลายความกังวลของกีตาร์ได้มากมาย และการวัดความชื้น ก็ควรวัดในกล่องเช่นกัน

ภายในเวลาไม่นาน กีตาร์ก็จะได้คลอดลูก และท้องแฟบเหมือนเดิมครับ

หมอนพดล

กราบขอบพระคุณ คุณหมอนพดล

ผมอ่านแล้ว ได้รับความรู้มั๊กๆเลยครับ

ที่ไขปัญหาท้องก่อนแต่ง ให้คุณหนุ่มขี้สงสัยครับ
AII I DON'T Have
(คลิ๊กครับ)
08-04-2008, 14:31

hidden
ก่อนอื่นต้องขอบคุณอาหมอมากครับ (ขออนุญาตเรียกอานะครับ) หลังจากอ่านจบ ผมรีบไปร้านขายยาทันที (เพื่อไปขอซองกันชื้น) จากนั้นก็เอามาอบจนร้อน แล้วใส่ห่อผ้า ยัดเข้าไปในท้องกีต้าร์ ตอนอาการทุเลาลงมาก จนไม่หนักใจแล้วครับ

แต่มาหนักใจเรื่องตีเฟรตแทน เพราะมันเตี้ยลงไปพอสมควรเลยครับ กลุ้ม....

ทางทีมงานช่วยต่อสายช่างมดให้หน่อยครับ อิ ๆ
09-04-2008, 06:18
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

Katayoot Wrote:ก่อนอื่นต้องขอบคุณอาหมอมากครับ (ขออนุญาตเรียกอานะครับ) หลังจากอ่านจบ ผมรีบไปร้านขายยาทันที (เพื่อไปขอซองกันชื้น) จากนั้นก็เอามาอบจนร้อน แล้วใส่ห่อผ้า ยัดเข้าไปในท้องกีต้าร์ ตอนอาการทุเลาลงมาก จนไม่หนักใจแล้วครับ

แต่มาหนักใจเรื่องตีเฟรตแทน เพราะมันเตี้ยลงไปพอสมควรเลยครับ กลุ้ม....

ทางทีมงานช่วยต่อสายช่างมดให้หน่อยครับ อิ ๆ

ตอบคุณหนุ่มขี้สงสัย อาหมอขอแสดงความยินดีกับอาการท้องป่องที่กำลังทุเลาลงไปในทางที่ดี ขอให้คุณหนุ่มขี้สงสัยปฏิบัติอย่างนี้ไปเรื่อยๆนะครับ กีตาร์จะได้อยู่กับคุณหนุ่มขี้สงสัยไปนานๆ แต่เท่าที่ทราบมา คุณหนุ่มขี้สงสัยชอบเปลี่ยนเป็นว่าเล่นไม่ใช่เหรอครับ เข้าข่ายทำให้ท้องป่องแล้วก็จากไป อาหมอไม่แนะนำนะครับ

ส่วนเรื่องตีเฟรตอันนี้เกิดจากหลายปัญหา เช่น nutเริ่มสึก คอเริ่มเว้า bridgeยก....

อาหมอว่าถ้าเป็นอาการดังกล่าว รีบหาใหม่ไปเลยครับ คุณหนุ่มขี้สงสัยถนัดอยู่แล้วนี่นา

อาหมอที่รัก
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
09-04-2008, 11:40

Forum Jump: