Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ
ผมก็ลืมกระทู้นี้ไปแล้วเหมือนกัน นับว่าเป็นโอกาสดีที่มีน้า Parker มาดันพอดี

วันเปิดบ้านผมประทับใจมากที่น้า Dear แวะเวียนมาถึงสองรอบและยังหิ้วเกาเหลาเนื้อแสนอร่อยมาฝากด้วย ดังนั้นเพื่อเป็นการตอบแทนน้ำใจผมขอเสนอกีตาร์ Strat ในฝันที่ผมไม่คืดจะขายไว้ให้พิจารณาครับ ตัวนี้น่าจะเหมาะกับความต้องการของน้า Dear ที่สุดแล้ว

ก่อนอื่นขอวิจารณ์เรื่องของการทำ Relic ครับ

REAL vs FAKE RELIC

การทำ relic นั้นต่อให้ตา Cunetto หรือ Fender Master Builder ก็ไม่มีทางทำหรือต้องการทำให้เหมือนกีตาร์เก่าที่ผ่านการใช้งานมาจริงหรอกครับ ที่ทำไม่ใด้คือเรื่องความแห้งของไม้ที่อายุหลายสิบปี ที่ไม่ต้องการทำคือการทำให้ fingerboard และ fret สึกจนเล่นไม่ใด้เหมือนของจริงเพราะถ้า body สึกขนาดนั้นคอจะไปเหลืออะไร

ตัวนี้ body เป็น light weight ash เคลือบ nitro cellulose บางมาก เป็นกีตาร์ปี 66-67 ที่ผ่านการใช้งานมาอย่างโขกโชน pickup เป็นของเดิมแต่ switch เปลี่ยนเป็นห้าทางครับ

ตัวนี้สีรองพื้นบางจนลายไม้โผล่ขึ้นมาชัดเจน (Fake Relic ไม่มีทางทำใด้ครับ)

[Image: CO13vH.jpg][/b][/size]

ลองดู body ส่วนอื่นครับ

[Image: uh9TRR.jpg] [Image: BrW9pp.jpg] [Image: wDEfCf.jpg] [Image: RskCYC.jpg]

ถ้ากีตาร์ตัวนี้ยังเป็นของเดิมๆทั้งตัวผมเองก็คงไม่มีปัญญาซื้อมาเก็บหรอกครับ บังเอิญว่าเจ้าของเก่าเขามี Fender 25th Anniversary Strat อยู่หนึ่งตัวที่คอดีแต่ body ห่วยเขาเลยถอดคอและ neck plate มาใส่ตัวนี้ที่คอพังไปแล้ว

Fender 25th Strat นั้นคอเป็นการผสมผสานกันระหว่าง Fender หัวโตยุค '70s และ 4 bolts neck ของ Fender ยุค '80s ครับ คอ fingerboard และ fret ของตัวนี้เลยสภาพใหม่มากครับ

[Image: ssR6SW.jpg] [Image: edys3m.jpg]

Case เป็นของรุ่น 25th Anniversary ครับ

[Image: VkG3HK.jpg]

เสียงของกีตาร์ตัวนี้เล่นใด้กว้างกว่า SRV มากมายครบ ผมลองเทียบกับ Custom Shop หลายตัวก็ไม่ใด้เป็นรองเลย Playability ก็สุดยอดด้วย

ในคลิปข้างล่างเป็นการเล่นโดยไม่มี effect เลย นายหนึ่งสับสวิทช์ทั้งห้าแก้กสลับกันไปมาเพื่อโชว์ความสมบูรณ์ของ pickup ทั้งสามตัวด้วยครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-jOLbW21O...w&index=18

เรื่องราคานั้นไม่ใช่ปัญหาครับเพราะผมขายเมื่อไหร่ก็ขาดทุนยับเยินเมื่อนั้นเนื่องจากมันไม่มี Collector's Value ดังนั้นผมขายถูกกว่า SRV มือสองแน่นอนแต่ไม่ขายคนอื่นนอกจากน้า Dear นะครับ (ใครที่ไม่ใด้มางาน Open House ไม่มีสิทธิ์ครับ)
25-12-2012, 19:15
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: ขอคำปรึกษาก่อนการตัดสินใจซื้อ Fender ครับ - by pood - 25-12-2012, 19:15

Forum Jump: