Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
Author Message
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
ผมกำลังพยายามหัดเล่นครับ ชอบ Keb Mo มาก
ตอนที่หัดอยู่นี้ผมใช้ Harmonica สำหรับเด็กหัดเล่นอยู่ครับ เป็น Diatonic Key C
(ยี่ห้อ Suzuki รุ่น Airwave... อันเท่ากล่องดินสอแน่ะครับ)
ทีนี้อยากจะซื้ออันที่มันดูเจ๋งๆ ซักตัวนึง และอยากจะเล่นเพลงประมาณนี้ครับ

เพลงนี้เลยครับ ช่วงนาทีที่ 2.04
แบบนี้ผมควรจะซื้อ Harmonica ที่มันเป็นคีย์อะไรครับ

และปกติแล้วใช้ยี่ห้ออะไรกันครับ
เท่าที่เซิร์ชหามาได้ ที่เล่นๆ กันก็จะมี Hohner, Suzuki, Lee Oskar
แนะนำยี่ห้อไหน รุ่นอะไรมากกว่ากันครับ

และคำถามสุดท้าย

รบกวนสอนผมหาคีย์เพลงด้วยได้ไหมครับ
ว่าเพลงนั้นๆ เป็นเพลงในคีย์อะไีร มีวิธีดูตามทฤษฎีอย่างไร
วันหลังจะได้ดูได้เองครับ

ขอบคุณครับ
28-03-2012, 01:08
Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
(28-03-2012, 01:08)dear709 Wrote: และคำถามสุดท้าย
รบกวนสอนผมหาคีย์เพลงด้วยได้ไหมครับ
ว่าเพลงนั้นๆ เป็นเพลงในคีย์อะไีร มีวิธีดูตามทฤษฎีอย่างไร
วันหลังจะได้ดูได้เองครับ
คีย์ดนตรี หรือ คีย์เพลง หรือเรียกอย่างเต็มยศว่า บันไดเสียง มี2รูปแบบหลักๆ คือ บันไดเสียงเมเจอร์ (major scale) บันไดเสียงไมเนอร์ (minor scale)
โดยส่วนมาก.....
ตัวบอกใบ้คีย์เพลง มักจะไปโผล่ที่โน๊ตคำสุดท้ายของเนื้อเพลง หรือทำนองเพลงนั้น..
ถ้าไม่มั่นใจ ดูประกอบอีกทีว่า คอร์ดสุดท้ายตอนจบเนื้อเพลง มันคือคอร์ดอะไร

ถ้า โน๊ตคำสุดท้าย และ คอร์ดสุดท้าย เป็นโน๊ตเดียวกัน มันก็คีย์นั้นแหละ

โดยปกติ คีย์ มันควรจะบอกเป็นคอร์ดในกลุ่ม เมเจอร์
เช่น คีย์A...โน๊ตคำสุดท้ายก็ต้อง A และ คอร์ดสุดท้าย ก็คอร์ด A
แต่ถ้าหาก ....โน๊ตคำสุดท้ายก็ต้อง A และ คอร์ดสุดท้าย ดันเป็นคอร์ด Am !!
ก็คงต้องเรียกใหม่ว่าอยู่ในคีย์ C...เพื่อให้ง่ายต่อการเลือกใช้Harmonica C เป่าเข้ากับเพลงนั้นได้สบาย

Am จะสัมพันธ์กับ คีย์ C
Bm จะสัมพันธ์กับ คีย์ D
C#m จะสัมพันธ์กับ คีย์ E
((ที่เหลือ...ไปเทียบกันเองนะ))

บางคน คุ้นเคยกับการเรียกคีย์เพลง จากคอร์ดแรกของเพลงนั้นๆเลย
ซึ่งมันก็มีโอกาสถูกต้อง และไม่ถูกต้อง พอๆกัน!!
... ขอยกตัวอย่างเพลงง่ายๆอย่าง "มิดะ" หลายๆคนคงเล่นเป็น
เพลงนี้ขึ้นคอร์ดแรกด้วย Dm.......และตามด้วย G7...C...Am...วนเวียนกันไป...
และหลายๆคนก็จะคุ้นเรียกว่าเพลงนี้คีย์ Dm !!
ถ้าลองวิเคราะห์ โน๊ตคำสุดท้าย และ คอร์ดสุดท้าย จะพบว่า มันคือเพลงคีย์C !
หากจะพิสูจน์ ลองใช้Harmonica C เป่าควบคู่ไปกับเพลง

แต่ที่กล่าวมาทั้งหมด การเลือกHarmonica ใช้ไม่ได้กับเพลงบลูส์ นะครับ!!!
เพลงที่ฟังใน youtube นั้น ถ้าลองวิเคราะห์ โน๊ตคำสุดท้าย และ คอร์ดสุดท้าย จะพบว่า โน๊ตคำสุดท้ายคือ G และ คอร์ดสุดท้าย คือ G7..
((เพลงสกุล blues นั้น เอะอะอะไรก็ใส่เลข7 ไว้ที่ท้ายคอร์ดไว่ก่อน ))
แล้วมองอย่างนี้ครับ ว่าคอร์ดสุดท้าย คือ G7.. เป็นคอร์ดส่งของคีย์ C ...(ที่ถูกต้องควรเรียกว่าเป็นขั้นคู่ที่ 5 ของคีย์นั้นๆ แต่น่าจะเข้าใจยากกว่าคำว่า คอร์ดส่ง Big Grin)
ดังนั้น..น่าจะใช้กับHarmonica C ได้สบายมากกว่า Harmonica G
ลองดูครับ..
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 28-03-2012, 16:18 by SARUN.)
28-03-2012, 09:18
VIP member

RE: ขอคำปรึกษาเรื่อง Harmonica ครับ
ขอบคุณครับ
เดี๋ยวกลับบ้านแล้วผมจะไปหาเพลงฟังแล้วลองวิเคราะห์ตามที่น้าอธิบายครับ
ถ้ายังไงจะขอมาลองโพสต์ถามนะครับว่า เพลงๆ นั้นที่ผมหามาฟังเนี่ย ผมระบุคีย์ของเพลงถูกมั้ย

แล้วที่น้าอธิบายว่าเพลงของ Keb Mo ที่ผมโพสต์ไว้นั้น น่าจะใช้ Harmonica คีย์ C มาเป่าได้ง่ายกว่า Harmonica คีย์ G
คือหมายความว่า...
ผมจะใช้ Harmonica คีย์ C หรือ คีย์ G มาเป่าก็ได้
เพราะ Harmonica ทั้ง 2 คีย์นี้มีโน๊ตเกือบเหมือนกันทั้งหมด ยกเว้น Fกับ F# ใช่ไหมครับ (ผมหาตารางคีย์ Harmonica จาก Google มาเทียบด้วย)

[Image: skc-g.jpg]

คีย์ C มีโน๊ต C D E F G A B
ส่วน คีย์ G มีโน๊ต C D E F# G A B

ซึ่งตามตารางก็จะบอกว่า
คีย์ C ที่ไม่มีโน๊ต F# แต่ช่อง 2 และ 9 ที่โน๊ต G สามารถ Bend ให้เป็น Gb(F#) ได้
ส่วนคีย์ G ที่ไม่มีโน๊ต F แต่ช่อง 3 ที่โน๊ต F# ก็สามารถ Bend ให้เป็น F ได้ เหมือนกัน

สรุปว่า Harmonica ทั้ง 2 คีย์นี้ประกอบด้วยโน๊ตเสียงเดียวกัน เล่นแทนกันได้
แต่ผมต้องลองเล่นดูเองว่าใช้ Harmonica คีย์ไหนแล้วจะเป่าได้ง่ายกว่า หรือ Bend ได้ง่ายกว่า แล้วก็เลือกเอา
ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ

แล้ววิธีการเลือกว่าจะซื้อ Harmonica คีย์อะไร
ถ้าผมลองแกะเสียง Harmonica ออกมาเป็นกีต้าก่อน ดูว่าเสียงนี้อยู่ในช่องอะไรของกีต้าและเป็นโน๊ตอะไร
แล้วลองไปเทียบว่าโน๊ตนั้นๆ ที่แกะออกมาได้เนี่ย มีอยู่ใน Harmonica คีย์อะไร
แล้วผมก็ซื้อ Harmonica คีย์นั้น
แบบนี้ได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ
28-03-2012, 15:49
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
อืมมมม.....
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
28-03-2012, 16:03
Naris Offline
VIP member

Likes Given: 97
ผมก็เพิ่งหัดครับ ซื้อมา 3-4 อัน ส่วนใหญ่ดูจากเพลง เช่น Heart of Gold หนุ่มพเนจร ใช้ key G ครับ ถ้า Ever green tree ก็ Key C ถ้าเพลงมันไม่เข้ากับ Harmonica ก็แปลงคอร์ดเอา แต่ยังไม่ได้ทำ เพราะเป่าได้แค่ 3 เพลง ครับ
29-03-2012, 20:17
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
นึกถึงลุงเดอะตู่ขึ้นมาทันที (หมายถึงสีผิวลุงแกอ่ะนะ 5555)
30-03-2012, 06:14
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(30-03-2012, 06:14)Katayoot Wrote: นึกถึงลุงเดอะตู่ขึ้นมาทันที (หมายถึงสีผิวลุงแกอ่ะนะ 5555)

หาว่าแก ดำ/อายุเยอะ เหรอ?
ห๊า...อ๋อ...ไม่ใช่เหรอ ...โอเค งั้นแล้วไป ผมเข้าใจผิดเองครับ Big Grin
============ เพื่อความบันเทิง =============

30-03-2012, 09:42
Website Find Like Post Reply
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เคบ โมเอะ...

เค้าเป่าเม้าได้บลูส์มากครับเห็นกับตา
30-03-2012, 10:39
VIP member

เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ตอนที่คิดจะหัดเล่น Harmonica ผมก็รู้สึกตลกตัวเองครับ
อะไรที่ผมเคยคิดในสมัยเด็กว่ามัน เชย ไม่เท่ แก่ เนี่ย
พอผมเริ่มอายุมากขึ้น ผมก็ต้องหันมาเล่นหรือสนใจไอ้สิ่งนั้นเกือบทุกอย่างเลย

ผมจะคิดเสมอว่าไอ้ Harmonica นี่มันดูเชยและแก่มาก
กีต้าทรง Strat, Tele, Les Paul, SG ไม่เท่เลย และยี่ห้อ Fender กับ Gibson นี่มันก็ไม้เท้าคุณปู่ชัดๆ
(เมื่อตอนเด็กๆ กีต้าในสเปคผมจะต้องเป็นทรงยึกยือแบบ Dean ของ Dimebag
Fernandes ของ Hide X-Japan หรือไม่ก็ Gibson ทรง Flying V และ Explorer ครับ)
รถยนต์ก็ชอบดูชอบมองรูปทรงโฉบเฉี่ยวแบบ Super Car ทั้งหลาย
แนวเพลงที่ฟังก็ Pop Rock ที่เน้นการร้อง+เสียงร้อง+เนื้อร้องเป็นหลัก

แต่พอตอนนี้อายุ 30

Harmonica ก็ดูเก๋า สุขุม มีเอกลักษณ์ น่าเล่นขึ้นมาซะยังงั้น
กีต้าก็ชอบแค่ Fender Strat, Tele หรือไม่ก็ Gibson Les Paul, SG
รถยนต์ก็ชอบดูทรง 4 เหลี่ยม กล่องๆ เป็นหลัก แบบโฉบเฉี่ยวนี่ไม่ค่อยสวยแล้วครับ
แนวเพลงที่ฟังก็เปลี่ยนไปมากครับ รัก Blues และเริ่มหาฟังเพลง Country
เวลาฟังก็จะฟังการเล่นเครื่องดนตรีเป็นหลัก หรือแม้เป็นเพลงที่มีคำร้องก็ยังฟังเสียงเครื่องดนตรีเป็นหลักอยู่ดีครับ

อยากเล่น Harmonica เก่งๆ แบบนี้จังครับ

30-03-2012, 10:56

Forum Jump: