Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
Author Message
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
คือ วาดฝันไว้ว่าจะเอาเจ้านี่ แต่ปรากฏว่างบมันก็หายไปกับสายน้ำหลั่งไหล แต่ว่าหัวใจก็ยังไฝ่หาเจ้านี่ หอมแต่รูปจูบกระดาษ นี่ขนาดยังไม่ได้เจอตัวจริงๆ กำลังคิดว่าจะเจียดเงินไปจับๆถูๆลูบคลำให้หน่ำใจซักเที่ยว แต่ก็อดเป็นห่วงไม่ได้ว่า เอาเข้าจริงจะเสียค่ารถป่าวๆ

ผมจึงขอให้น้า ช่วยเปลี่ยนใจผมที่ครับ ว่าแท้จริงแล้ว ไม้ ควิลท์ (Quilted Ash) ทั้งตัวไม่รวมคอนี่ มันให้เสียงไปทางใหน แล้วใครที่เจอตัวเป็น กรุณาบอกกล่าวถึงงานประกอบหน่อยครับว่ามัน โอเคร หรือไม่ขอบคุณครับ

[Image: IBANEZ%20EW-20ASE-1.jpg]

http://www.bngmusicthailand.com/index.ph...=539186173
(This post was last modified: 20-01-2012, 15:02 by cort.)
20-01-2012, 14:50
Find Like Post Reply
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
ชอบตัวนี้ก็ซื้อตัวนี้ครับ คุณBeingน่าจะมี เดี๋ยวรอเค้ามาตอบ
20-01-2012, 15:42
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: ใครช่วยเปลี่ยนใจผมทีครับ (งบประมานหายไปกับสายน้ำ )
ตอนนี้ทำงานอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าทำงานอยู่ก็หยิบกระดาษ A4 ขึ้รมาส่องดู ไม้ quilted ash ลายสวยๆนั่นมันก็บางเท่ากระดาษที่คุณถืออยู่ครับ
20-01-2012, 16:11
Member

(20-01-2012, 16:11)pood Wrote: ตอนนี้ทำงานอยู่หรือเปล่าครับ ถ้าทำงานอยู่ก็หยิบกระดาษ A4 ขึ้รมาส่องดู ไม้ quilted ash ลายสวยๆนั่นมันก็บางเท่ากระดาษที่คุณถืออยู่ครับ

ฮื่อ จิง อ๊ะ ตายแร้ว บางแบบนั้น กับลายสวยปานนางฟ้าฉะนี้ ขอใคร ล้มโครมผมหน่อย(ยืนยัน แรงๆ) จะได้ตื่นลืมตาซะที นี่แบบว่ากำลังหา ตังไปถอยมาแล้วเชียว แต่ตอนนี้ขอถอยๆๆตั้งหลักก่อนครับ บางเป็น A4 นี่ถ้าเจ้าลูกชายเอาไปเล่นแล้ว แตกนี่ ปัญหาครอครัวเลยนะทั่น Big Grin
20-01-2012, 18:15
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
มันเป็น laminated งัยครับ

ตัวนี้เสียงดี ซื้อเลยครับ
21-01-2012, 16:51
Member

(21-01-2012, 16:51)Katayoot Wrote: มันเป็น laminated งัยครับ

ตัวนี้เสียงดี ซื้อเลยครับ

กำSad ตัวร่วม สองหมื่น แล้วเป็น laminated ง่าผมว่าผมหาไม้แท้ทั้งตัวในราคานี้เลยนะครับ แม้ลายไม่สวยเท่าผมก็ว่า น่าจะคุ้มกว่าครับ ว่าแต่ว่ามันเป็น laminated จิง อ๊ะ
22-01-2012, 22:45
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
laminate น่าจะหมายถึงไม้ลาย Quilt ที่สวยๆอ่ะครับ
มันจะเป็นแผ่นบางๆเท่า A4 ปิดทับบนไม้ top เพื่อความสวยงามอ่ะครับ

แต่ตัว body จริงๆ มันเป็นไม้อะไรไม่รู้อ่ะครับ
23-01-2012, 10:30
Member

(23-01-2012, 10:30)dear709 Wrote: laminate น่าจะหมายถึงไม้ลาย Quilt ที่สวยๆอ่ะครับ
มันจะเป็นแผ่นบางๆเท่า A4 ปิดทับบนไม้ top เพื่อความสวยงามอ่ะครับ

แต่ตัว body จริงๆ มันเป็นไม้อะไรไม่รู้อ่ะครับ

มาถึงขั้นนี้แล้ว พาให้สงสัยหนักเข้าไปอีก ผมรู้สึกว่า กีตาร์ไม้ laminate ตัวให้เสียงจริงๆคือไม้ใส้ ซึ่งอาจจะเป็นไม้นาโต้ หรือไม้อะไรซักอย่างๆ แต่ที่แน่ๆมันคือตัวกำหนดเสียงส่วนใหญ่ของกีตาร์ตัวนั้น และไม้แปะหน้าไม่ได้มีผลอะไรหรือมีผลเล็กน้อย เหมือนเอา สติ๊กเกอร์ อลูมินั่น ไปแปะบน พลาสติก(ในโน๊ตบุ๊คบางรุ่น) แม้จะเรียบเนียน และเหมือนโลหะอย่างมาก แต่มันก็มีคุณสมบัติของ พลาสติกอยู่ดี

ที่นี้ จะบอกได้หรือไม่ครับว่า กีตาร์ laminate เสียงดีหรือไม่อยู่ที่ใส้ไม้ และโครงสร้่างภายใน ไม่ได้เกี่ยวกับไม้หน้าเลย ฉะนั้นการซื้อกีตาร์ laminate คือการซื้อไส้ไม้ชนิดนั้นๆ นั้นเอง ส่วนไม้หน้ามีไว้เพื่อประดับให้สวยงาม

หรือผมคิดผิดหว่า
23-01-2012, 16:11
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
เหมือนน้า cort จะยิ่งเล่นยิ่งเครียดนะเนี่ย Smile

น้าน่าจะเคยใช้ถุงยางอนามัยแบบทั่วไป ตัวที่ให้ความรู้สึก คือถุงยาง หรือ "ไม้แท้" ของน้า ?????

ช่างเหอะ... ถ้าน้าไม่ใช้นักสะสม (ซึ่งก็แน่ล่ะ กีต้าร์ระดับนี้ เอาไว้เล่นอย่างเดียว) น้าจะสนอะไร
กีต้าร์ 2 แสน ดีดทีเดียววางเลย ก็มี กีต้าร์ 11000.- เล่นแล้ววางไม่ลง ก็เคยเห็น (ผมนี่และ)

จำได้ว่าน้าเคยถามผมที่บ้านพี่นพดล เรื่อง Ibanez EW20 ผมก็แนะนำไปแล้วว่า เสียงดี แข็งแรง
ออกแบบทันสมัย ทั้งรูปทรง เทคโนโลยี วัสดุ คุ้มมาก ๆ

น้าน่าจะลองซื้อมาเล่นดู ไม่ชอบก็ขาย ๆ ไป ขาดทุน 2 - 3 พัน ถือว่าได้ลอง คุ้มจะตาย

อ่ะ อย่าง cort ของน้าอ่ะ ผมเคยลง youtube ให้ดูแล้ว น้องมันซื้อมา ไม่ทำอะไรเลย
เล่นอัด album ทันที ทุกวันนี้มันก็ใช้อยู่ไม่เคยเห็นมันจะบอกหรือถามเปลี่ยนโน่น นี่ เลย

เรื่อง spec มันตามราคาครับ

ปล. อ่านกระทู้คำถามน้า cort ผมต้องลงมาเปิดไฟ เปิด computer เพื่อตอบเลยนะครับ
ตอบทาง PDA มันไม่ทันใจ อิ ๆ Tongue
24-01-2012, 05:31
Member

(24-01-2012, 05:31)Katayoot Wrote: เหมือนน้า cort จะยิ่งเล่นยิ่งเครียดนะเนี่ย Smile

น้าน่าจะเคยใช้ถุงยางอนามัยแบบทั่วไป ตัวที่ให้ความรู้สึก คือถุงยาง หรือ "ไม้แท้" ของน้า ?????

ช่างเหอะ... ถ้าน้าไม่ใช้นักสะสม (ซึ่งก็แน่ล่ะ กีต้าร์ระดับนี้ เอาไว้เล่นอย่างเดียว) น้าจะสนอะไร
กีต้าร์ 2 แสน ดีดทีเดียววางเลย ก็มี กีต้าร์ 11000.- เล่นแล้ววางไม่ลง ก็เคยเห็น (ผมนี่และ)

จำได้ว่าน้าเคยถามผมที่บ้านพี่นพดล เรื่อง Ibanez EW20 ผมก็แนะนำไปแล้วว่า เสียงดี แข็งแรง
ออกแบบทันสมัย ทั้งรูปทรง เทคโนโลยี วัสดุ คุ้มมาก ๆ

น้าน่าจะลองซื้อมาเล่นดู ไม่ชอบก็ขาย ๆ ไป ขาดทุน 2 - 3 พัน ถือว่าได้ลอง คุ้มจะตาย

อ่ะ อย่าง cort ของน้าอ่ะ ผมเคยลง youtube ให้ดูแล้ว น้องมันซื้อมา ไม่ทำอะไรเลย
เล่นอัด album ทันที ทุกวันนี้มันก็ใช้อยู่ไม่เคยเห็นมันจะบอกหรือถามเปลี่ยนโน่น นี่ เลย

เรื่อง spec มันตามราคาครับ

ปล. อ่านกระทู้คำถามน้า cort ผมต้องลงมาเปิดไฟ เปิด computer เพื่อตอบเลยนะครับ
ตอบทาง PDA มันไม่ทันใจ อิ ๆ Tongue

OK ตอบซะเห็นภาพของไม้แท้เลย Big Grin และก็จิงอย่างท่านว่า ถ้าไม่ใช้นักสะสม จะสนอะไร ม่ชอบก็ขาย ๆ ไป ขาดทุน 2 - 3 พัน ถือว่าได้ลอง คุ้มจะตาย โอววว์ โดนใจอ๊ะ

แด๋วไปดูของจริงเลยดีกว่า ถูกใจแด๋วถอยเลยแระกัน ซื้อมาเล่นนิ่ ไม่ได้เอามาเก็บ 555

ขอบคุณครับ ที่ต้องเปิดไฟ เปิด computer มาตอบ รักกันจริงต้องอย่างนี้ ครับ ขอบคุณมาก ที่ทำให้ผมตอบตัวเองได้ว่าที่แท้ผมต้องคิดอย่างไร
24-01-2012, 10:27

Forum Jump: