Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สายเคลือบ EXP ใช้อะไรทำความสะอาดครับ
Author Message
house Offline
Member

Likes Given: 0
สายเคลือบ EXP ใช้อะไรทำความสะอาดครับ
เคยอ่านเจอว่า สายเคลือบ ห้ามให้น้ำยาเช็ดสาย

ไม่ทราบว่าสายเคลือบ EXP ใช้อะไรทำความสะอาดครับ

ถ้าใช้ผ้าชุบน้ำเปล่าเช็ดจะทำให้สายเป็นสนิมหรือเปล่าครับ

สำหรับสายเคลือบ ใช้ Fast fret แทนได้ไหมครับ

lemon oil สำหรับเช็ดฟิงเกอร์บอร์ด จำเป็นต้องใช้ไหมครับ

เห็นบางคนบอกว่าช่วยให้ชุ่มชื้น บางคนบอกว่าทำให้ฟิงเกอร์บอร์ดดำ -*-
31-12-2011, 15:47
Find Like Post Reply
nattapat Offline
Member

Likes Given: 3
RE: สายเคลือบ EXP ใช้อะไรทำความสะอาดครับ
หลังเล่นเสร็จใช้ผ้าแห้งที่สะอาดเช็ดสายครับ

lemon oil สำหรับเช็ดฟิงเกอร์บอร์ด เคยใช้แล้วก็ไม่ได้ทำให้ฟิงเกอร์บอร์ดดำนะครับ
มันจะช่วยให้ฟิงเกอร์บอร์ดมีความชุ่มชื้นขึ้น ไม้ไม่แห้งจนเกินไป(ถ้าแห้งเกินไปมันจะแตกครับ)
ใช้เช็ดที่บริดจ์ด้วยก็ได้

ถ้าถามว่าจำเป็นมั้ย ต้องลองทำดูครับ นานๆครั้งทำซะทีนึง
ขัดเฟรตไปด้วย ลงเลม่อนออยล์ที่ฟิงเกอร์บอร์ดไปด้วย
อย่างน้อยกีตาร์เราก็ดูใหม่ขึ้นครับ
Eric The King
31-12-2011, 17:37
Find Like Post Reply

Forum Jump: