Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
Author Message
rasun Offline
Posting Freak

Likes Given: 6
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
Ke@nG Wrote:และห้องที่กล่องกีต่าร์อยู่ก็ถูกแสงอาทิตย์ยามบ่ายด้วย

แนะนำให้ลงทุนติดผ้าม่านแบบ 2 ชั้น ชั้นนอกเป็นผ้าสะท้อนแสงสีเงินๆ ปิดม่านแล้วมืดมิดแบบฉายสไลด์ได้เลย ห้องเย็นขึ้นทันตาเลยครับ
Just for fun!
06-03-2008, 21:01
Website Find Like Post Reply
LittleNomad Offline
un-assignment

Likes Given: 0
RE: รบกวนท่านผู้รู้แนะนำการเก็บกีต้าร์หน่อยครับ
มายืนยันเรื่องไม่ต้องผ่อนสายอีกคนครับ...

ก่อนหน้าจะมาเป็นสมาชิกบ้านนี้ ผมมีกีต้าร์เหลืออยู่ 4 ตัว คือ
-Yamaha AE-11, Yamaha SG-3 (ตัวแรกหน้าตาเลียนแบบ Gibson ES-175, ตัวหลังเป็นไฟฟ้าตัน - - ทั้งคู่ผมก็เพิ่งรู้ว่าเป็นรุ่นอะไร โดยน้าpood เป็นผู้ค้นมาบอก) คู่นี้ผมใส่สายทิ้งไว้ตั้งแต่เมื่อเกือบสามสิบปีก่อน แล้วก็ทิ้งลืมเพราะเลิกเล่น....จนทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนสาย! กะว่าจะหากล่องได้แล้ว ค่อยเปลี่ยนสาย ตอนนี้อยู่ในถุงครับ...

-อีกสองตัว ก็เช่นกัน คือไม่ได้เปลี่ยนสายมาประมาณสักยี่สิบปี... เป็น Ibanez 12 สาย กับ Yamaha Classic เพิ่งมาเปลี่ยนสายเมื่อปีที่แล้ว

กระทู้นี้ ทำให้เมื่อสักครู่ผมต้องเอาทั้ง 4 ตัว มาเล็ง... ผล... คอทุกตัว ตรงแน๋วอยู่ครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
(This post was last modified: 06-03-2008, 22:09 by LittleNomad.)
06-03-2008, 22:09
Ke@nG Offline
Member

ขอบคุณมากสำหรับทุกข้อแนะนำครับ

น้า วีแปด "เก็บให้ห่างจากมือเด็กๆ(มหาลัย) ครับ อุอุ"
>>> ไม่ต้องกังวลครับ ผมจะตามตามที่น้าแนะนำอย่างเคร่งครัด เพราะผมจะไม่มีทางปล่อยให้เด็กๆ(มหาลัย) เข้าใกล้กีต้าร์ผมเป็นอันขาด งานนี้จะยอมเอาตัวเข้าขวางทุกวิถีทาง เอิ๊กๆ Tongue

น้า rasun "กีต้าร์ของฉันก็ไม่เคยผ่อนซักกะตัวมีแต่ซื้อสดจ้ะ"
>>> 5 5 5 5 มีหยอดมุขด้วยนะครับ ขอขอบคุณครับเรื่องแนะนำม่าน คงเปลี่ยนตามคำแนะนำได้ง่ายครับ เพราะบ้านผมมันรางสองชั้นเดิมอยู่แล้วครับ

น้า yodchula "ของเก็บไว้ กับของเอามาใช้งาน อันไหนมันจะพังก่อนกันล่ะ?"
>>> คมกริบมาก น้ายอด Smile

น้า Littlenomad ผมเห็น yamaha ของน้าจากกระทู้ทั้นแร้วครับ แวะเข้าไปอ่านมาครับ ผมได้ Takamine all solid จากน้า rham มาตัวนึงตามในรูปอะครับ สภาพมันใหม่มาก (ผมถ่ายรูปได้ห่วยเอง) อิ อิ ไม่มีแม้กระทั่งรอยบน pick guard พอได้มาฟังโทนเสียงแร้ว คิดถึงน้าอ้วนจัง อยากจะไปให้ลองซักหน่อย วันไหนมี Meeting หากว่างตรงกัน ผมจะหนีบไปนะครับ

Attached Files Image(s)

(This post was last modified: 06-03-2008, 23:14 by Ke@nG.)
06-03-2008, 23:07
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
น้า rham หากีตาร์ Takamine ได้สวยๆหลายตัวแล้วครับ
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
06-03-2008, 23:14
LittleNomad Offline
un-assignment

Ke@nG Wrote:น้า Littlenomad ผมเห็น yamaha ของน้าจากกระทู้ทั้นแร้วครับ แวะเข้าไปอ่านมาครับ ผมได้ Takamine all solid จากน้า rham มาตัวนึงตามในรูปอะครับ สภาพมันใหม่มาก (ผมถ่ายรูปได้ห่วยเอง) อิ อิ ไม่มีแม้กระทั่งรอยบน pick guard พอได้มาฟังโทนเสียงแร้ว คิดถึงน้าอ้วนจัง อยากจะไปให้ลองซักหน่อย วันไหนมี Meeting หากว่างตรงกัน ผมจะหนีบไปนะครับ

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่คิดถึง...

แหม...แต่ฝีมืออย่างผม อาจทำให้เข้าใจผิดคิดว่ากีตาร์เสียงดี ๆ กลายเป็นเสียงไม่ดีไปนะครับ...
http://www.un-assignment.blogspot.com/
by Watching dreams... be Watch One's Dreams...
06-03-2008, 23:23
Ke@nG Offline
Member

LittleNomad Wrote:
Ke@nG Wrote:น้า Littlenomad ผมเห็น yamaha ของน้าจากกระทู้ทั้นแร้วครับ แวะเข้าไปอ่านมาครับ ผมได้ Takamine all solid จากน้า rham มาตัวนึงตามในรูปอะครับ สภาพมันใหม่มาก (ผมถ่ายรูปได้ห่วยเอง) อิ อิ ไม่มีแม้กระทั่งรอยบน pick guard พอได้มาฟังโทนเสียงแร้ว คิดถึงน้าอ้วนจัง อยากจะไปให้ลองซักหน่อย วันไหนมี Meeting หากว่างตรงกัน ผมจะหนีบไปนะครับ

ขอบคุณอย่างยิ่งครับ ที่คิดถึง...

แหม...แต่ฝีมืออย่างผม อาจทำให้เข้าใจผิดคิดว่ากีตาร์เสียงดี ๆ กลายเป็นเสียงไม่ดีไปนะครับ...

5 5 55 5 น้าอย่าถ่อมตัวไป ผมชอบสำเนียงกีต้าร์น้า country มั๊กๆ เอางี้ ไว้รอ takamine เลี่ยมมุข น้าป๋อมาก่อนครับ อยากไปชมเป็นบุญตา จริงอย่างที่น้าป๋อบอก น้า rham แกมี takamine สวยๆหลายตัว ผมว่าคงได้เครดิตจากทางโน้นแล้วหละ ข้อสำคัญแกขาย takamine สภาพใหม่ ที่ราคาถกที่สุดในประเทศแล้วมั้งครับ
06-03-2008, 23:38
Roundback

ขนาดเป็นนักขายมือสมัครเล่นนะครับ
ประสบการณ์และการเรียนรู้จะทำให้น้า rham สามารถหากีตาร์ดีๆมาให้พวกเราได้เป็นเจ้าของกันอีกเรื่อยๆ
All I Have
06-03-2008, 23:50
เฒ่าทารก Offline
จิวแป๊ะทง

povation Wrote:ขนาดเป็นนักขายมือสมัครเล่นนะครับ
ประสบการณ์และการเรียนรู้จะทำให้น้า rham สามารถหากีตาร์ดีๆมาให้พวกเราได้เป็นเจ้าของกันอีกเรื่อยๆ

เฉกเช่นมืออาชีพอย่างพี่ป๋อ......ก็หามาให้น้องๆได้เล่นกีต้าร์ดีๆให้ด้วยครับ ( ขอเสริมครับ )
ไว้ผมหายใจคล่องๆเรื่องการเงินหลังจากมีความจำเป็นเรื่องสำคัญที่จะมาถึงผ่านพ้นไป คงต้องรบกวนพี่ป๋อแล้วครับ
07-03-2008, 00:00
Roundback

ความจริงแล้วผมอยากบอกว่า...ตลอดเวลาสิบปีกว่าที่ผ่านมา
ผมมีความสุขที่เป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเลือกซื้อกีตาร์ หรือบางคนก็ให้ผมช่วยพาไปซื้อกีตาร์ให้ที
เพราะลักษณะนิสัยของผมเป็นคนจู้จี้ละเอียดช่างสังเกตและจอมต่อราคา....ตำหนิใดๆจะผ่านตาของผมไปได้ยากสักหน่อย (ลูกสาวและลูกชายเริ่มติดนิสัยของผมแล้วด้วยครับ )แต่เรื่องเสียงผมอยากให้เจ้าของเลือกเองเป็นหลักครับ เพียงแค่ช่วยชี้แนะเท่านั้น
* บางคนเน้นเอาสวยและเนี๊ยบมากกว่าเสียง
แต่บางคนเอาเสียงถูกใจเป็นหลัก งานไม่ปราณีตไม่ค่อยสนเท่าใด
นานาจิตตัง...
All I Have
07-03-2008, 00:15
Rham Offline
Senior member

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยให้กำลังใจครับ แต่ถ้าพูดถึงเรื่องผ่อนสาย สำหรับผมตอนนี้ แม้แต่สายกีต้าร์ก็ยังอยากจะผ่อนเลยครับ ไม่ทราบร้านไหนให้ผ่อนได้บ้าง จะเอามาเปลี่ยนให้กีต้าร์ที่บ้านสัก2ชุด
07-03-2008, 11:20

Forum Jump: