Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
K.Yairi และ S.Yairi
Author Message
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
K.Yairi และ S.Yairi
K กะ S.Yairi มันเป็นอะไรกันครับ และ ตอนนี้ผลิตที่ไหนครับ กำลังหาเรื่องเสียงเงินครับBig Grin
23-10-2011, 15:52
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
RE: K.Yairi และ S.Yairi
(23-10-2011, 15:52)Teera Wrote: K กะ S.Yairi มันเป็นอะไรกันครับ และ ตอนนี้ผลิตที่ไหนครับ กำลังหาเรื่องเสียงเงินครับBig Grin

ริจะชอบยายซะแล้ว
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
23-10-2011, 16:10
Website Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
Sadao Yairi กับ Kazuo Yairi เป็นลูกพี่ลูกน้องกันครับแต่ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน ในยุค 60s แอละ 70s นั้น S. Yairi ถือใด้ว่าเป็นกีต้าร์ระดับสุดยอดของญี่ปุ่นขนาดนาย George Lowden ต้องไปจ้างให้ผลิตกีต้าร์ Lowden ให้ Sadao นั้นเป็นช่างกีต้าร์ที่ไม่มีความรู้ในด้านธุรกิจต่างกับ Kazuo ที่โดนพ่อใช้ให้นั่งเรือสินค้าไปหาซื้อไม้สวยๆจากทั่วโลกมาตุนไว้เพื่อผลิตกีต้าร์ตั้งแต่เด็ก

พอถึงปลายยุค 70s Sadao ก็มีหนี้สินท่วมตัวจนถูกฟ้องล้มละลาย การมีหนี้แล้วไม่หาเงินมาใช้หนี้เป็นเรื่องที่น่าอับอายที่สุดของคนญี่ปุ่นซึ่งไม่เหมือนกับคนไทยครับ หลังจากโรงงานโดนยึด Sadao ก็เร่ร่อนไปเป็นลูกจ้างโรงงานเกาหลีและเสียชีวิตลงในอีกไม่กี่ปีต่อมา ส่วนที่ Kazuo เคยบอกว่าเขากับ Sadao ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันนั้นเขาคงหมายความถึงในด้านการทำธุรกิจครับ

S. Yairi นั้นต่อมาก็มีจีนมาซื้อชื่อไปแล้วผลิตกีต้าร์ราคาถูกออกมาขายครับ ส่วน K Yairi นั้นไม่มีผลิตที่อื่นนอกจากที่ญี่ปุ่นและเป็นโรงงานเล็กที่มียอดผลิตเพียงเดือนละไม่ถึง 300 ตัวครับ

23-10-2011, 18:47
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
แล้ว A.YAIRI เกี่ยวพันกันไหมครับ พี่กฤษณ์
ผมชอบโลโก้ยี่ห้อนี้ครับ ดูขลังดี
กีตาร์ 3 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนเสียงมีมาตราฐานที่สุดครับ
23-10-2011, 19:07
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
(23-10-2011, 19:07)thepguitar Wrote: แล้ว A.YAIRI เกี่ยวพันกันไหมครับ พี่กฤษณ์
ผมชอบโลโก้ยี่ห้อนี้ครับ ดูขลังดี
กีตาร์ 3 ยี่ห้อนี้ ยี่ห้อไหนเสียงมีมาตราฐานที่สุดครับ

มาตรฐานแบบไหนครับ แบบเสียงดีผ่านมาตรฐาน อันนี้ตอบยากนะผมว่า

หรือมาตรฐานแบบรุ่นเดียวกัน เสียงไม่ต่างกัน หรือไกล้เคียงมาก ๆ (ประมาณว่า มาตรฐานการผลิตอ่ะครับ)
23-10-2011, 19:30

(23-10-2011, 19:30)Katayoot Wrote:
(23-10-2011, 19:07)thepguitar Wrote: แล้ว A.YAIRI เกี่ยวพันกันไหมครับ พี่กฤษณ์

มาตรฐานแบบไหนครับ แบบเสียงดีผ่านมาตรฐาน อันนี้ตอบยากนะผมว่า

หรือมาตรฐานแบบรุ่นเดียวกัน เสียงไม่ต่างกัน หรือไกล้เคียงมาก ๆ (ประมาณว่า มาตรฐานการผลิตอ่ะครับ)

ขอบคุณครับ คุณkatayoot ว่าสเป็คใกล้เคียงก็ไม่ต่างกันมาก
แล้ว ผมเห็นมีแต่ประกาศขาย k.yairi เยอะแยะแต่ไม่ค่อยเห็นมีประกาศขาย
a.yairi หรือ s.yairi แปลว่าสองโรงงานนี้เจ็งไปแล้วหรือครับ
23-10-2011, 22:22
VIP member

ผมยังไม่เคยใด้ยินเสียง S. Yairi รุ่น original ราคาแพงเลยครับ กีต้าร์ยี่ห้อนี้ที่ Sadao Yairi เป็นคนผลิตบางรุ่นค่อนข้างจะหายากในสภาพดีๆ ความจริงแล้วผมเชื่อว่าเสียงคงไม่เป็นรอง Lowden แน่นอนเพราะ Lowden ที่เราเห็นกันอยู่ทุกวันนี้ผมเชื่อว่า S. Yairi ต้องมีส่วนร่วมในการออกแบบครับ

ที่ผมเชื่อเพราะ George Lowden นั้นเริ่มผลืตกีต้าร์ขายใด้แค่เจ็ดสิบกว่าตัวก็เจ๊งและปิดโรงงานใน Ireland ไปในปี 1980 กีต้าร์ Lowden ยุคแรกนั้นหน้าตาแบบนี้ครับ

[Image: lowa321.jpg]

จะเห็นใด้ชัดว่ากีต้าร์ Lowden ยุคแรกนั้นไม่ใด้ใช้ split saddle และมี fretboard inlay ซึ่งแตกต่างไปจาก Lowden ยุคปัจจุบัน ตา George แกเล่าว่าแกไปจ้างให้ S. Yairi ผลิต Lowden ซึ่งผมว่าไม่จริงเพราะแกจะเอาสตางค์จากไหนไปจ้าง น่าจะเป็นการเอา design ไปขายให้ S. Yairi มากกว่าเพราะ Lowden ที่ผลิตจากโรงงาน S. Yairi หน้าตาเหมือน S. Yairi series 500 และใช้ split saddle เหมือนกันซึ่งคงจะเป็น design input ของ S. Yairi

[Image: sy500.jpg]

[Image: sy501.jpg]

กีต้าร์ยี่ห้อ Alvarez นั้นเป็น trademark ของ St. Louis Music ที่เริ่มผลิตขายเป็นกีต้าร์ราคาถูกในยุค acoustic guitar boom ในปี 1965 ตอนนั้นเขาก็ไปจ้างโรงงานในญี่ปุ่นหลายแห่งผลิตให้ครับ (ตอนนั้นสินค้า made in Japan ก็เหมือนสินค้า made in China สมัยนี้) ตอนที่ตระเวณหาโรงงานก็ไปเจอโรงงานของ K. Yairi ที่ผลิตกีต้าร์สวยและเสียงดีมากแต่ราคามันเกิน budget ที่ตั้งไว้ ทางบริษัทแม่ที่อเมริกาเลยขอเป็นตัวแทนจำหน่ายแต่ตอนนั้นยังไม่อยากใช้ขื่อเป็นภาษาญี่ปุ่นเพราะราคามันแพงครับ เขาเลยใช้ชื่อว่า K. Seven อยู่สองสามปีจนกระทั่งเป็นที่ยอมรับในอเมริกาถึงใด้เปลี่ยนชื่อเป็น Alvarez Yairi

[Image: k71.jpg]

[Image: k72a.jpg]

กีต้าร์ญี่ปุ่นในยุคนั้นก็มักก้อปหน้าตาจาก Martin เกือบทุกยี่ห้อ St. Louis Music ไม่ต้องการขาย Martin clone ก็เลยบอกให้ K. Yairi พ่นสีไม้หลังและไม้ข้างเป็นสี three tone sunburst ซึ่งก็ดูประหลาดดีครับ

[Image: k73k.jpg]

พอ A. Yairi เริ่มติดตลาดและมีศิลปินใช้กันมากมาย K. Yairi ก็เลยเอาไปขายแต่ปัมป์ยี่ห้อเป็น K. Yairi ด้วย ตอนนี้ถ้าขายในญี่ปุ่นและยุโรปเขาใช้ยี่ห้อ K. Yairi ถ้าขายที่อื่นเขาใช้ A. Yairi ครับ
23-10-2011, 22:33

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ พี่กฤษณ์
เสียดาย Sadao Yairi เป็นคนออกแบบแต่ไม่ได้พบความสำเร็จของตนเอง
23-10-2011, 22:54
VIP member

"ผมเห็นมีแต่ประกาศขาย k.yairi เยอะแยะแต่ไม่ค่อยเห็นมีประกาศขาย a.yairi หรือ s.yairi แปลว่าสองโรงงานนี้เจ็งไปแล้วหรือครับ"

S. Yairi ผมเคยเห็นมีประกาศขายอยู่หลายตัวในหน้าซื้อขายนะครับแต่ส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นใหม่ที่ผลิตในจีนและจีนเป็นเจ้าของ trademark

ส่วน Alvarez Yairi นั้นไม่มีใครเอามาขายเพราะมันแพงครับ ราคาในอเมริกาก็พอๆกับพวก Gibson, Guild, Taylor, Martin ลองดูราคาขายใน eBay ก็ใด้ครับ

[Image: ay1dr.jpg]

ผมมี Alvarez Yairi อยู่สามตัวผมยังไม่กล้าขายเลบครับ

[Image: ay2r.jpg]

[Image: ay3n.jpg]
23-10-2011, 23:27
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
(23-10-2011, 18:47)pood Wrote: Sadao Yairi กับ Kazuo Yairi เป็นลูกพี่ลูกน้องกันครับแต่ไม่มีความเกี่ยวข้องกัน ในยุค 60s แอละ 70s นั้น S. Yairi ถือใด้ว่าเป็นกีต้าร์ระดับสุดยอดของญี่ปุ่นขนาดนาย George Lowden ต้องไปจ้างให้ผลิตกีต้าร์ Lowden ให้ Sadao นั้นเป็นช่างกีต้าร์ที่ไม่มีความรู้ในด้านธุรกิจต่างกับ Kazuo ที่โดนพ่อใช้ให้นั่งเรือสินค้าไปหาซื้อไม้สวยๆจากทั่วโลกมาตุนไว้เพื่อผลิตกีต้าร์ตั้งแต่เด็ก

พอถึงปลายยุค 70s Sadao ก็มีหนี้สินท่วมตัวจนถูกฟ้องล้มละลาย การมีหนี้แล้วไม่หาเงินมาใช้หนี้เป็นเรื่องที่น่าอับอายที่สุดของคนญี่ปุ่นซึ่งไม่เหมือนกับคนไทยครับ หลังจากโรงงานโดนยึด Sadao ก็เร่ร่อนไปเป็นลูกจ้างโรงงานเกาหลีและเสียชีวิตลงในอีกไม่กี่ปีต่อมา ส่วนที่ Kazuo เคยบอกว่าเขากับ Sadao ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกันนั้นเขาคงหมายความถึงในด้านการทำธุรกิจครับ

S. Yairi นั้นต่อมาก็มีจีนมาซื้อชื่อไปแล้วผลิตกีต้าร์ราคาถูกออกมาขายครับ ส่วน K Yairi นั้นไม่มีผลิตที่อื่นนอกจากที่ญี่ปุ่นและเป็นโรงงานเล็กที่มียอดผลิตเพียงเดือนละไม่ถึง 300 ตัวครับ

ขอบพระคุณพี่กฤษณ์มากครับตอนนี้คงต้องมอง k.yairi ถ้าตั้งงบใว้ซัก 40000 ควรมองรุ่นไหนดีครับพี่

24-10-2011, 08:47

Forum Jump: