Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บรรยากาศงาน NimitGuitar Meeting 7th
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th
ขอบคุณทุกๆคนที่จะมาช่วยขนของครับแต่คงไม่ต้องใช้หกล้อหรอกครับ เรื่อง pickup นี่เป็นเรื่องที่คนเล่นกีต้าร์โปร่งออกแอมป์ทุกคนสนใจ ผมเองก็ใด้ลองมาหลายสิบรุ่นแล้วแต่ก็บอกไม่ใด้เหมือนกันว่ารุ่นไหนดีที่สุด คงต้องฟังเอาเองครับเพราะแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นก็มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกัน ถ้าเลือกเฉพาะรุ่นที่มีขายในบ้านเรานี่ก็มี

LR BAGGS: เ

UST: Element, Element Nylon String (เป็นยี่ห้อเดียวที่ใช้ปรีแอมสำหรับสายไนล่อนโดยเฉพาะ), LB6, Ribbon (RTS) ผมมีครบสี่รุ่นครับ

SBT: Ibeam (มีหลายตัวครับ)

BLEND: คือเอาหลายอย่างมาผสมกันอย่างเช่นรุ่น Imix หรือ Anthem ผมมีรุ่น Anthem

Magnetic: M1 รุ่นนี้ผมไม่มีแต่เคยใช้ รู้สึกว่าคุณหมอ Rasun มีครับ

FISHMAN:

UST: Fishman ส่วนใหญ่ก็เป็น UST ครับ มีทั้ง blend และไม่ blend ถ้าจัดเป็นรุ่นก็คงเกินสิบรุ่นแน่นอน ผมว่าเอาไปเดโมซักสองสามรุ่นก็คงพอเพราะผู้นำเข้าไม่ใข่สปอนเซ่อร์ของบ้านนี้

MAGNETIC: ผมมี Rare Earth Humbucker ตอนนี้มีรุ่นใหม่ที่ก้อป Sunrise 100% แต่ผมไม่มี

DTAR: นี่ก็ UST แต่ใช้ปรี 18 V. dynamic ดีกว่าพวก 9 V. ครับ ราคาไม่แพงด้วย

ส่วนยี่ห้ออื่นๆอย่าง K&K, Highlander, B-Band นั้นคงไม่ค่อยมีคนสนใจเพราะไม่มีตัวแทนในบ้านเรายกเว้นยี่ห้อสุดท้ายซึ่งผมไม่แนะนำเพราะมันชอบรวน

นอกจากนี้ก็ยังมียี่ห้อที่ทราบมาว่าคุณนพดลและคุณป๋อเป็นตัวแทนจำหน่ายซึ่งผมก็ไม่เคยใด้ยินเสียงเหมือนกันครับแต่น่าสนใจมาก

ถ้าให้ผมแบกกีต้าร์ที่ติด pickup ตั้งแต่รุ่น vintage ไปจนถึงรุ่นปัจจุบันเพียงคนเดียวผมคงต้องแบกกีต้าร์ไปไม่ต่ำกว่าหนึ่งโหลเป็นแน่ ดังนั้นถ้าใครมีกีต้าร์ที่ติดปิ้คอัพรุ่นใดรุ่นหนึ่งตามลิสต์หรือนอกลิสต์ข้างบนก็กรุณาช่วยเอามาประชันเสียงด้วยครับ ลงไว้ในกระทู้นี้เลยครับเพราะผมจะใด้ไม่ต้องแบกไปหลายๆตัว

19-01-2012, 19:38
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - by pood - 19-01-2012, 19:38

Forum Jump: