Thread Rating:
  • 3 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
บรรยากาศงาน NimitGuitar Meeting 7th
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th
ถ้าให้แบ่ง pickup เป็นกลุ่มตาม transducer ก็คงแบ่งใด้ดังนี้ครับ

1. Under-Saddle Transducer...Fishman matrix, Fishman Sonicore, LR Baggs Element, LR Baggs LB6, DTAR, RMC, AER, Highlander, etcs.

2. Bridge Plate Transducer...LR Baggs Ibeam, K&K Sound, Schatler, etcs.

3. Magnetic Transducer... Fishman Rare Earth, LR Baggs M1, Sunrise, etcs.

4. UST+microphone...Fishman Blend, LR Baggs หลายรุ่น, DTAR Multi Source.

5. Magnetic+UST...Takamine UST+Triax, Taylor ES

ุ6. UST+microphone modeling preamp...Fishman Aura, Roland AP-1.

นอกจากนี้ก็ยังมีผสมผสานระหว่าง UST+BPT และ magnetic+microphone ครับ

การเปรียบเทียบ pickup นั้นควรมีจุดประสงค์ว่าต้องการอะไรจากมันก่อนเพราะบางคนก็ต้องการเสียงที่คล้ายเอาไมค์จ่อกีต้าร์ให้มากที่สุด บางคนก็ต้องการเสียงที่มีการปรุงแต่งให้อลังการที่สุดเท่าที่จะเป็นไปใด้ ถ้าเรื่องเสียงปรุงแต่งนี่คงตัดสินกันยากหน่อยเพราะมันแล้วแต่ความชอบของแต่ละคนแต่ระบบที่ทำใด้ดีก็คือ Takamine เกือบทุกรุ่น Sunrise พวก pickup ที่มี EQ บนแผงช้างทุกยี่ห้อและ Fishman Aura ครับ

ถ้าจะเอาเสียงที่ realistic นี่พวกที่ใช้ไมค์กินขาดแน่นอนครับโดยเฉพาะรุ่นที่ใช้ไมค์จับเสียงกลางแหลมทั้งหมดอย่าง LR Baggs Anthem รองลงมาก็คงเป็นพวก bridge plate transducer เพราะมันไม่เน้นเสียงกลางและไม่มี piezo quack.

ของแบบนี้ไม่ลองก็ไม่รู้ครับเพราะผมเองก็ไม่เคยใด้ฟังเสียงของ pickup ทุกรุ่นในโลก แค่คิดก็ตื่นเต้นแล้วครับ

ตอนนี้ pickup ที่ผมมีอยู่ก็คือ LR Baggs เกือบทุกรุ่น Fishman เกือบทุกรุ่น Takamine นี่เหลือแต่รุ่น DSP, DTAR wavelength (Lock & Load), Highlander IP-1ครับ

ที่พูดมาทั้งหมดนี่ครอบคลุมแค่กีต้าร์สายเหล็กเท่านั้นนะครับ ยังไม่ใด้พูดถึงพวก nylon string เลย

สำหรับคู่ชกของ Yamaha LSD-36 Engelmann spruce/indian rosewood ราคาตั้ง 166000 บาท ผมขอเสนอคู่ชกที่สมน้ำสมเนื้อกันดังต่อไปนี้ครับ

ตัวนี้สเป็คและขนาดน่าจะเหมือนกับ Taylor 914 แต่ถ้าไม่มีใครมีก็เอามาชนกับ 814CE ราคาตั้ง 158,000 บาทก็ใด้ครับ หรือจะเป็น Martin OMJM ราคาตั้ง 168000 บาทก็พอไหว (ราคาตั้งผมเช็คจากเว้บของตัวแทนจำหน่ายนะครับ) หรือจะเป็น Lowden Standard Series ที่สเป็คไกล้เคียงกันก็น่าจะราคาราวๆนี้เหมือนกันครับ

มีใครจะอาสาเป็นตัวแทนค่ายฝรั่งไหมครับ ถ้าไม่มีบ้านเต่ารับเองก็คงใด้

(This post was last modified: 07-01-2012, 03:26 by pood.)
07-01-2012, 03:01
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: กำหนดการงานสำคัญ All Solid Bluehouse Meeting 7th - by pood - 07-01-2012, 03:01

Forum Jump: