Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
คิดยังงัยกับพวกที่สะสมกีตาร์ แต่เล่นไม่เป็นครับ
Author Message
eiaw Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
คิดยังงัยกับพวกที่สะสมกีตาร์ แต่เล่นไม่เป็นครับ
http://www.youtube.com/watch?v=kDKfieftXGc

ผมเพิ่งเปิดไปเจอใน youtube ครับ เลยอยากถามความคิดเห็นของท่านหน่อย
ผมงงกับนักสะสมท่านนี้ครับ สะสมกีตาร์ราคาแพงไว้กว่า 200 ตัว แต่เล่นไม่เป็น
13-09-2011, 11:44
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: คิดยังงัยกับพวกที่สะสมกีตาร์ แต่เล่นไม่เป็นครับ
แปลกดีครับ น่าจะเป็นเหมือนเพื่อนผมสองคน คนหนึ่งสะสมนาฬิกาเป็นร้อยๆเรือนแต่เวลานัดกันไม่เคยมาตรงเวลาแม้แต่หนเดียวแสดงว่าคงดูเวลาไม่เป็น ส่วนอีกคนหนึ่งสะสมพระเครื่องแต่ปลุกพระไม่เป็น

อย่างคุณจุธาในคลิปข้างบนผมก็ใด้ยินชื่อเสียงเขามานานแล้วและก็มีน้าๆหลายคนที่ซื้อกีต้าร์จากเขา นักสะสมตัวจริงนั้นเขาไม่เอากีต้าร์สะสมออกมาเล่นหรอกครับ สายกีต้าร์เขายังไม่ยอมเปลี่ยนด้วยซ้ำเพราะถ้าเปลี่ยนแล้วกีต้าร์จะราคาตกทันที

(This post was last modified: 13-09-2011, 12:57 by pood.)
13-09-2011, 12:05
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
RE: คิดยังงัยกับพวกที่สะสมกีตาร์ แต่เล่นไม่เป็นครับ
ผมก็สงสัยเหมือนกันว่าเค้าจะเล่นไม่เป็นเลยหรือ
(ผมคิดว่างานสะสมมันเป็นความสุขทางใจ บางคนสะสมรูปภาพก็ใช่ว่าจะวาดภาพเป็น)
ของผมเล่นได้ระดับ กอไก่ ขอไข่
แต่ก็มีความคิดอยากสะสมกีตาร์เหมือนกันครับ
แต่คงไม่ต้องเยอะขนาดนั้นครับ
13-09-2011, 12:08
ยอดเยี่ยม Offline
ลักเมา

Likes Given: 116
ไม่แปลก! Cool รวยอ่ะ ทำทุกอย่างให้ตัวเองมีความสุข
ที่สำคัญคือ ทำแล้วชาวบ้านไม่เดือดร้อนด้วย

มีคนสะสมรถสปอร์ตราคาแพงนับสิบคันแต่ไม่มีโอกาสได้ขับเพราะกลัวถูกเฉี่ยวชน
บางคนสะสมปืนหลายกระบอก ราคาแพง หายาก แต่ก็ไม่มีโอกาสได้ใช้เลย
หรือบางคนสะสมเด็ก(ผู้หญิง) แต่ก็ได้แค่อวดเพื่อน เพราะของตัวเองไม่สู้แล้ว Rolleyes
*** ตัวที่ใช่ ไซส์ที่ชอบ ***
13-09-2011, 12:12
thepguitar Offline
Senior member

Likes Given: 3
ผมเพิ่งรู้นะนี้ว่านักสะสมแม้แต่สายกีตาร์ก็ไม่เปลี่ยน
ผมมีกีตาร์ตัวหนึ่งอยู่กับผมสิบกว่าปี ไม่เคยเปลี่ยนสายตั้งแต่ซื้อมือหนึ่งมาเพราะเล่นไปประมาณ10กว่าครั้ง
แต่ได้ขายให้พี่ท่านหนึ่งที่เคารพไปแล้ว ทุกวันนี้ยังนึกถึงมันอยู่เหมือนกัน
แต่ดีที่ขายไปให้พี่ที่มีความรักในกีตาร์มาก จึงไม่รู้สึกเสียดาย
แต่ถ้าวันใดพี่อยากขายจะขายราคาเท่าใด ขอผมเป็นคิวแรกแล้วกันครับ ขอบคุณครับ
13-09-2011, 12:17
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
รู้สึกชื่นชมครับ ดีกว่ามีตังค์แยะแต่เอาไปเล่นการพนันไม่เป็นประโยชน์
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

13-09-2011, 12:49
cort Offline
Member

Likes Given: 14
ผมว่าก็เหมือนกับผู้ที่มีตัง เวลาซื้อรถ ซื้อบ้าน หรือซื้อเรือครับ คือพวกนี้จะมีความสุขตอนที่ซื้อ และก็มีอยู่เท่านั้นจริงๆ จึงต้องซื้อเรื่อยๆ ต่างจากผู้ที่เล่นกีตาร์ ในขณะที่ตอนซื้ออาจจะเศร้าๆเพราะตังหายวับไปเลย เพราะจะมีความสุขทุกครั้งที่เล่น มันต่างกันตรงนี้ครับ
13-09-2011, 12:56
Real Offline
Posting Freak

Likes Given: 10
...เรื่องสะสมมีทุกวงการทั้งนาฬิกา ปืน มีด พระ ฯลฯ ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยนำออกมาใช้นอกจากนำออกมาดูแลหรือให้เพื่อนๆชมและนั่งคุยกันในเรื่องที่ชอบเหมือนกัน สะสมแบบเก็บไว้ยาวก็มีแต่ส่วนใหญ่เข้าทำนองสมบัติผลัดกันชมมากกว่า Wink

...เหตุผลความชอบแต่ละคนไม่เหมือนกันอยู่ที่ความหลงใหลเสน่ห์ของสิ่งนั้นที่แต่ละคนมองเห็น และพร้อมที่แสวงหาเพื่อได้ครอบครองและอาจมองไปถึงเพื่อเพิ่มมูคค่าต่อไปในอนาคต

...มีเหตุผลของนักสะสมนาฬิกาท่านหนึ่งบอกเรื่องความหลงใหลของนาฬิกาไว้ดังนี้ ?ผมชอบกลไกของนาฬิกาครับ และหลงใหลในเรื่องราว ในประวติศาสตร์ความเป็นมาของนาฬิกาเรือนนั้นๆ เช่น ปาเต๊ะ ฟิลลิป ( Patek philippe ) ซึ่งเป็นนาฬิกาที่ผมชอบที่สุด ผมว่าปาเต๊ะ ฟิลลิปเป็นนาฬิกาที่มีกลไกสมบูรณ์แบบ รูปทรงก็คลาสสิค ไม่เคยล้าสมัย และที่สำคัญประวัติศาสตร์ความเป็นมาของเขา ก็ยาวนานและน่าสนใจมาก?
?คุณไม่มีวันได้เป็นเจ้าของปาเต๊ะ ฟิลิปส์ อย่างแท้จริง เพราะสิ่งที่คุณทำได้ก็คือการทำหน้าที่ดูแลรักษามันจากรุ่นสู่รุ่น?

(13-09-2011, 12:33)Maow Wrote: แต่ที่แน่ๆ ตอนนี้หันไปเล่นจักรยานแล้ว คงจะคุยถูกคอกับน้า real หละครับ
...เรื่องจักรยานนี่มีเรื่องให้คุยกันได้ทั้งวันครับน้าcinทั้งเรื่องรถ เรื่องอุปกรณ์ เรื่องฝึกซ้อม เรื่องออกทริป นี่ก็ว่าหาทริปออกปั่นวันอาทิตย์นี้อยู่เหมือนกันหาเรื่องออกเที่ยวนอกบ้านBig Grin
[Image: 90.gif]
13-09-2011, 13:03
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ไม่ต้อง งง หรอกครับ ถ้าเขาจะสะสมโดยมองว่ามันเป็นการ ออมเงิน!
แต่เชื่อเถอะ ดีดได้ เล่นเป็น บ้างล่ะน่า!!!
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
13-09-2011, 13:14
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
คนที่เล่นกีต้าร์เก่งจนร่ำรวยและสะสมกีต้าร์ไว้เป็นร้อยตัวนั้นมีอยู่ไม่กี่คนในโลกหรอกครับ บางคนอย่าง Eric Clapton ก็เอากีต้าร์เก่ามาประมูลเพื่อการกุศลซึ่งแต่ละครั้งก็ใด้เงินหลายร้อยล้านบาท

คนที่เล่นกีต้าร์เก่งจนร่ำรวยพอที่จะสะสมกีต้ารืใด้เป็นเรื่องเป็นราวนั้นมีไม่ถึงหนึ่งในหมื่นของคนที่เล่นกีต้าร์เป็นหรอกครับ อีก 9999 คนนั้นเขาต้องหาเงินโดยวิธีอื่นเพื่อเอามาซื้อกีต้าร์กันทั้งนั้น นักสะสมกีต้าร์ส่วนใหญ่ถึงเล่นกีต้าร์ "ไม่เป็น" ไงครับ

คำว่า "ไม่เป็น" นี่หมายความถึง "ไม่เป็นโล้เป็นพาย" ครับเพราะคงไม่มีใครหรอกที่จะมีกีต้าร์แล้วเล่นไม่เป็นเอาซะเลย ยิ่งใครมีกีต้าร์มากก็ยิ่งมีมือกีต้าร์ระดับเทพมาเล่นให้ฟังมากจนสำนึกใด้ว่าตัวเองฝีมือต่ำต้อยแค่ไหนเลยไม่ยอมเล่นโชว์ในที่สารธารณะ อย่างตัวผมเองถ้ไปสมัครเล่นตามร้านชั่วโมงละสี่ร้อยก็คงไมมีใครจ้าง (อย่างคุณป๋อถ้าไปเล่นเองร้องเองคนเดียวก็น่าจะใด้ไม่เกินเบรคละห้าร้อย) ตั้งแต่อยู่ในบ้านนี้มาผมใด้มีโอกาศรู้จักนักสะสมหลายคนครับแต่มีไม่กี่คนที่มีฝีมือระดับประเทศหรอก เท่าที่นึกออกก็มีคุณ Pong 555, Parker 1713, นายแอ้นท์ Emotion Town เป็นต้น ส่วนที่เหลือนั้นถ้าเล่นฟรีผมชอบฟังแต่ถ้าออกคอนเสิร์ตผมคงไม่ซื้อตั๋วไปฟังหรอก

13-09-2011, 13:31

Forum Jump: