Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขอความช่วยเหลือครับ
Author Message
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
RE: ขอความช่วยเหลือครับ
เห็นด้วยกับน้าSarunครับ ไม่น่าจะคุ้มค่าใช้จ่ายนะครับ
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

08-09-2011, 11:40
Find Like Post Reply
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
น่าจะเป็นมาจากโรงงานครับ อยากจะบอกว่า อาจต้องทำใจ เพราะ การ Reset Neck น่าจะมี 8000-10000 นึงครับ
http://www.nimitguitar.com/mybb/showthre...?tid=11469

เช็คได้ ว่าคอมีปัญหาหรือเปล่าครับ
(This post was last modified: 08-09-2011, 13:43 by Teera.)
08-09-2011, 13:41
cort Offline
Member

Likes Given: 14
อ่าจึ๊ยยยย 8000-10000 นึง ผมซื้อรวมถุงก็7200 บวกค่าตั้งคอใหม่ ผมว่าผมซื้อ ทาคามิเนะดีกว่า เอหว่าผมเครมได้มะเนี๊ยะ
08-09-2011, 14:50
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ถ้าเพิ่งซื้อมาและรู้จักกับคนขายดีก็ลองเคลมดูก่อนครับ ปัญหาแบบนี้ถ้าไม่รู้จักกันทางร้านมักจะไม่รับเคลมเพราะคออาจแยกเนื่องจากอุบัติเหตุที่ลูกค้าเป็นต้นเหตุ (ทำกีต้าร์ล้มหรือมีคนเผลอเอามือไปท้าวคอ) รอยแยกขนาดนี้ถ้าเกิดตั้งแต่ส่งมาจากโรงงานน่าจะมองเห็นใด้ชัดเจนตอนตรวจรับสินค้านะครับ หรือถ้าเป็นอย่างที่น้า sarun บอกว่ายี่ห้อนี้งานประกอบไม่ค่อยปราณีตก็ลองเช็คดูตัวอื่นที่แขวนอยู่ในร้านว่ามีอาการนี้หรือเปล่า ถ้ามีก็ต้องทำใจครับนอกจากเขาจะยอมให้เปลี่ยนตัวใหม่

08-09-2011, 22:27
Member

(08-09-2011, 22:27)pood Wrote: ถ้าเพิ่งซื้อมาและรู้จักกับคนขายดีก็ลองเคลมดูก่อนครับ ปัญหาแบบนี้ถ้าไม่รู้จักกันทางร้านมักจะไม่รับเคลมเพราะคออาจแยกเนื่องจากอุบัติเหตุที่ลูกค้าเป็นต้นเหตุ (ทำกีต้าร์ล้มหรือมีคนเผลอเอามือไปท้าวคอ) รอยแยกขนาดนี้ถ้าเกิดตั้งแต่ส่งมาจากโรงงานน่าจะมองเห็นใด้ชัดเจนตอนตรวจรับสินค้านะครับ หรือถ้าเป็นอย่างที่น้า sarun บอกว่ายี่ห้อนี้งานประกอบไม่ค่อยปราณีตก็ลองเช็คดูตัวอื่นที่แขวนอยู่ในร้านว่ามีอาการนี้หรือเปล่า ถ้ามีก็ต้องทำใจครับนอกจากเขาจะยอมให้เปลี่ยนตัวใหม่

นี่ครับนี่หละเป็นเหตุให้ผมห่วงๆอยู่ ส่วนเรื่องตั้งหรือวางไว้แล้วล้ม คือตรงนี่พูดยากมากครับ เพราะถ้าผมเป็นคนขายก็คงไม่เชื่อครับว่าไม่เคยล้ม แต่ งานนี้มันผิดๆไปจริงๆครับ คือตั้งแต่แรกซื้อผมไม่ได้ดูละเอียดเอง แล้วก็ไปตอนเหมือนว่าร้านจะปิดแล้ว 1730น. ฝกก็ตก แฟนก็งอน(คนจ่ายตัง) เพราะราคามันเกินงบไปบานตะโก้

ผมก็ลองได้แค่เสียงโปร่ง เสียงแอมป์ ตรวจดูสภาพโดยทั่วไป (รีบๆ) แล้วก็หิ้วกลับบ้าน เพราะต้องรีบซ้อม อย่างน้อยก็เพื่อให้ชิน และปรับการเล่นสรา้ความคุ้นคย แด๋วไปหลุดบนเวทีหละฮาเลย

ก็ดูแลเป็นอย่างดี พอมีเวลาก้เลยมานั่งพินาฯ เพราะจะว่าไปแล้วตัวนี้ถือเป็นตัวแรกที่เป็นไม้แท้ครับ แม้จะแค่ไม้หน้าก็เถอะผมก็ภูใจมาก แต่สายตาเจ้ากรรมมันดันไปจ๊ะเอ๋กับรอยนี้เข้า ต้องบอกอย่างนี้ครับ รอยตรงไม้หน้านี่เห็นได้ชัดว่าต้องมาจากโรงงานแน่นอน เพราะเป็นรอยอุดด้วยกาว ครับ ทั้งด้านซ้านและขวา ส่วนด้านหลังที่เป็นรอยแตกยาวอธิบายอย่างนี้ครับ สภาพเหมือนอุดหรือโป๊วสีไม่ถึงมันเหมือนอยู่ก็งบหมดไม่อุดต่อซะดื้อๆอย่างนั้นแหละ เพราะถ้าเป็นรอยแตกมันต้องเฉียงขึ้นไป และรอบคอต้องมีรอยร้าว แต่นี่ไม่ รอบๆคอปรกติ แล้วก็อยู่ๆก็เป็นรอยแยกเลย เหมือนกับว่าเค้าใส่คอไม่สนิท หรือไสไม้ไม่เสมอจึงอุดด้วยกาว โป๊วด้วยสี แต่ทีนี้ตรงส่วนปลายอาจจะไสหนักมือหรือพลาดไม่ทราบได้ ถึงได้เป็นรอยที่เห็นครับ

ผมจึงอยากรบกวนเพื่อนช้วยถ่ายรูปบริเวณตรงที่เกิดเหตุมาแบ่งปันกันดูครับ ผมจะได้แน่ใจ ยิ่งใครมีรุ่นนี้ยิ่งเป็นพระคุณครับ
(This post was last modified: 09-09-2011, 08:20 by cort.)
09-09-2011, 08:11
Member

พึ่งวางสายจาก ร้านพี่ดอน ผมต้องขอขอบคุณร้านพี่ดอนด้วยครับที่กรุณาโทรมาหลังจากที่ผมส่งเมล์ไป เท่าที่คุยนะครับพี่ดอนให้ความกรุณามากครับ ท่านอธิบายว่า เพราะว่า Cort ตัวนี้ถ้าจะถอดคอไม่คุ้มแน่ๆ แต่ยังไม่พูดถึงตอนนี้ครับ แต่ได้ให้ความรู้มาว่าเพราะมันเคลือบแบบด้าน ซึ่งกรรมวิธีในการผลิตมันไม่เหมือนกัน คือถ้าเคลือบแบบมันเงา เค้าจะเคลือบพร้อมๆกันไปเลยมันทำง่าย แต่ถ้าเคลือบแบบด้าน เค้าจะเคลือบคนหละที่ คือแยกเคลือบระหว่างคอและบอดี้

แถมใช้กาวน้อยมาแบบว่าแต้มไม่เกินสามจุด ฉะนั้นเมื่อเอามาประกอบโดยวิธีตอกลงไปก็จะแน่นได้ที่ ที่นี้ปัญหามันก็คือเมื่อเราขึ้นสาย แรงดึงของสายมันก็จะทำให้ไม้คอซึ่งเป็นรูปสามเหลี่ยม โดยเฉพาะตรงฐาน ตามที่มันเกิดกับกีตาร์ผมนั้น มันจะแยกต้วออก แม้ว่าเราจะหยอดกาวลงไปมันก็แยกออกอยู่ดีตามแรงดึง ของสาย ซึ่งถือเป็นเรื่องปรกติ

ซึ่งผมเองก็ตื้อท่านต่อไปอีกว่าต้องการจะให้สายเตี๊ยลงกว่านี้อีกซัก มิล สองมิล ทำอย่างไรดี เค้าก็แนะนำว่าต้องปาดบริด กันเลยทีเดียว และต้องตั้ง อินๆ อะไรซักอย่าง งบประมาณก็ 800 ถ้าเปลี่ยน แซดเดิ้นกับ นัท นี่คิดที่ 1000 นุง(อย่างละ500) วัสดุเป็นอะไรหว่าจำไม่ได้ แต่ไม่ใช่ ทัส หรือกระดูแท้แน่ๆ

แด๋วถ้ามีอะไรคืบหน้าจะแจ้งครับ ว่าแต่ว่าระหว่างนี้เพื่อนๆ น้าคนใหนให้ข้อมูลเพิ่มก็จะขอบพระคุณในความกรุณาครับ
09-09-2011, 14:02
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ต้องขอบคุณคุณ Cort ด้วยครับที่ถ่ายทอดความรู้ใหม่ๆจากช่างดอนที่ผมไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนมาให้อ่าน นับว่าเป็นประโยชน์มากเพราะผมจะใด้รู้ว่าถ้ากีต้าร์มีปัญหาผมไม่ควรจะปรึกษาช่างคนไหน

ถ้าต้องการให้กีต้าร์เล่นง่ายสบายนิ้วขึ้นผมขอความกรุณาอย่าเพิ่งเอาไปปาด bridge เลยครับเพราะถ้าปาดไปแล้วขายต่อคงไม่มีใครซื้อหรอก การปรับปรุงให้กีต้าร์เล่นเข้ามือนั้นควรใช้วิธีการที่ไม่ทำลายกีต้าร์ก่อนน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

วิธีแรกคือการขัน truss rod ให้ตึงขึ้น ลองขันที่ละไม่เกิน 1/4 รอบและลองดีดดู ขันไปจนสายเริ่ม buzz แล้วก็คลายออก 1/4 รอบ นั่นคือจุดที่เล่นง่ายที่สุดของกีต้าร์ตัวนั้นแล้ว ง่ายมากเลยครับ

ถ้าเป้นกีต้าร์เก่าที่คอยกหรือกีต้าร์ไม่เก่าที่ใส่คอมาไม่ดีก็เริ่มยากขึ้นหน่อยครับเพราะคราวนี้เมื่อคุณขันคอจนตึงสุดแล้วมันก็ยังไม่ buzz เพราะองศาคอมันยกมากไป วิธีแรกที่ควรใช้คือการฝน saddle ลงครับ ถ้าคุณวัดความสูงของสาย 6 ใด้ 3.5 mm. และคุณต้องการให้สูงแค่ 2.8 mm คุณก็ต้องฝน saddle ลง (3.5 - 2.8) x 2 = 1.4 mm ครับ ถ้าเป็นโปร่งไฟฟ้าต้องระวังด้วยครับเพราะถ้าฝนลงมากเกินไปเสียงออกแอมป์จะเริ่มห่วยลง

เรื่องปาด bridge นี่ไปบอกช่างให้เอามีดมาปาดคอผมดีกว่าครับเพราะผมเคยเจอมาแล้วกับกีต้าร์ที่มีคนขอยืมไปแต่ไม่ใช่ฝีมือช่างดอนนะครับ

09-09-2011, 15:35
Member

แอ๊คชั่นของผมก็ประมาณนี้ครับ
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=11099

ง่าส่วนเรื่องปาด bridge นี่ผมก็เล็งๆเอาไว้เหมือนกันครับ คือแบบว่า มันเอาลงไม่ได้อีกแล้ว สุดท้ายก็คือbridge พอเห็นแล้วมันก็ งุงิ ใจครับคือถ้าฝน แซดเดิ้นลงอีก นี่ผมว่าเอาออกไปเลยง่ายกว่า 555+ เหลือแค่ นัท กับหมุดพินพอ เหอๆ

คือผมไม่เคยคุยกับ ช่างดอนมาก่อน ก็เลยไมรู้ว่าเป็น ช่างดอนคุยเอง หรือคนในร้านมาคุยให้ เพราะผมถามว่า "เอ่อขอโทษครับผมคุยกับใครครับนี่" เพราะผมส่งเมล์ไปหาหลายช่างมาก มีตอบมาแค่รายเดียว เค้าก็บอกผมกลับมาว่า ร้านช่างดอน ผมก็อาจจะด่วมสรุปว่าเป็นตัวช่างดอนครับ ถามที่อยู่ก็บอกว่า แถวๆ บางกะปิ นวมิน ประมาณนี้ครับไม่ได้จำมาก เพราะมีเบอร์อยู่ถ้าไปจะค่อยโทรถามอีกที

ส่วนการหมุน truss rod ให้ตึงขึ้นผมทำแล้วคับ ขันจนแอ่น จน buzz แล้วปรับจนไม่ buzz มันก็ได้ระยะตามที่เห็นแหละครับ(ในกระทู้นู้น) มันก็เตี้ยได้ใจ แต่ลูกชายบอกว่ามันแอ่นไป ก็เลยปรับใหม่ให้ตรงๆ ผลคือแอ๊คชั่นยังไม่ได้เท่าใจ หวยมันก็เลยมาออกที่ bridge

แต่ถ้าคุณ pood บอกว่าเอามีดมาปาดคอ นี่ผมต้องกลับใจแล้วครับ แด๋วหาวิธีอื่น เช่นซื้อตัวใหม่เป็นต้น ที่นี้ จะพกทั้งไม้บรรทัด และแว่นขยายกันเลยที่เดียว และก็จริงอย่าที่คุณ pood บอกครับว่า ฝนลงมากเกินไปเสียงออกแอมป์จะเริ่มห่วยลง คือวันนั้นเอาไปขึ้นเวทีใหญ่(สำหรับผม) เครื่องขยายมันโอเคร ก็เลยไม่รู้สึกอะไร แต่พอมาเป็นห้องประชุมเล็ก จับได้เลยครับว่า สายหนึ่ง และ สอง มันหายๆไป ที่นี้พอได้อารมณ์กระหน่ำคอร์ดแรงๆ เสียงมันก็พร่าๆ นี่ก็ยังไม่รู้ว่าจะอย่างไรต่อดี สงสัยเสียตังแน่ๆ แต่ถ้าจะเสียตังก็ต้องขอคำแนะนำแล้วครับว่า เจ้า Cort นี่มันตัวบาง เสียงก็ เบาๆ ออกไปทางแหลม ถ้าผมจะเปลี่ยน แซดเดิ้นใหม่ นี่ จะใช้เป็นอะไรดี ครับ
อีกเรื่องครับ เป็นไปได้หรือไม่ครับ ที่เฟร๊ตที่ 12 แล้วมีระยะแค่ 2.0 มิล โดยยังไม่ buzz ถ้าตีคอร์ดแรงปานกลาง หรือที่จริงแล้ว โปร่งก็ไม่ควรต่ำกว่า 3 มิล หรือที่จริงแล้วจะต่ำขนาดนั้นก็ซื้อไฟฟ้าเล่นไปซะเลยหมดเรื่อง ฮื่อมส์ เรื่องเงินไม่ใช่ปัญหา แต่ปัญหาคือไม่มีเงิน อะดิ่
(This post was last modified: 09-09-2011, 17:03 by cort.)
09-09-2011, 16:08

Forum Jump: