Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
วันละเป๊ก RRRR Taylor Guitars
Author Message
วันละเป๊ก Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: My RRR Taylor Guitars
(08-09-2011, 08:22)Maow Wrote: ตอนแรกดูจากคลิปใน YT ผมเห็นคอไม่ชัดครับเพราะโชว์แค่บริเวณ headstock ด้านหลัง ไม่เห็นลายเลยว่าเป็นไม้อะไร
แต่พอเห็นรูปอีกทีในเวป http://www.buffalobrosguitars.com ซึ่งเป็นกีต้าร์ตัวเดียวกับในรูปที่น้องหมูเอามาลง มันเป็นตัวเดียวกันเลยนี่นา
ทั้งไม้หน้าไม้หลังเหมือนกันทุกตารางไมโครเมตร ก็เลยเดาว่าเป็น koa เพราะเห็นลายไม้ชัดเจน
ต้องขอขอบคุณ google ที่ทำให้ทายได้ใกล้เคียง

ส่วนกีต้าร์ของผมตอนนี้ออกจากเซินเจิ้นมาแล้ว ช่างที่จีนบอกว่างานใช้ได้ละ หลังจากที่เรียก Ren Ferguson มาทำให้ก็ไม่มาสักที
ช่างจีนก็เลยจัดการเองเลย เซ็นต์เองเลย คาดว่าคงมาเร็วๆนี้ ถ้ามาแล้วเดี๋ยวน้าซินจะเป็นคนตรวจ QC ขั้นสุดท้ายก่อนส่งมอบครับ
ไม่ทราบว่า R.Taylor ตัวนี้ทำในเซินเจิ้นด้วยหรือเปล่า....

ตั้งใจสั่งไม้หลังจากบลาซิล ไม้หน้าจากสวิสส์ ไม้คอจากเมกา ลูกบิดจากเยอรมัน ตา Bob Taylor ไม่ว่างทำให้ เลยได้ Bob Lee ที่เซิ่งเจิ้นมาประกอปให้ สั้ง R Taylor ได้เป็น L Taylor ไม่รู้มาถึงจะเป็นยังไง ได้ลุ้นกันอาทิตย์หน้าครับ
ตัวนี้ไม่มีลายหมีข่วนเพราะพี่หมูบอกว่า มาเดี๋ยวพี่ข่วนให้เอง
08-09-2011, 17:01
Find Like Post Reply
Kwang Uttaradit Offline
Member

Likes Given: 0

อยากได้ยินเสียงใส ๆ จังเลย ครับ น้าวันละเป๊ก
08-09-2011, 17:23
VIP member

(08-09-2011, 17:23)Kwang Uttaradit Wrote: อยากได้ยินเสียงใส ๆ จังเลย ครับ น้าวันละเป๊ก

ถ้ามีโอกาสสะดวกตรงกันก็เรียนเชิญครับ แต่บ้านผมรับแขกได้จำนวนไม่เยอะเท่าบ้านเต่านะครับ
ตอนนี้มีโครงการจะเริ่มอัดเสียงละครับ รอฟังได้เร็วๆนี้
08-09-2011, 17:41
VIP member

พอดีว่าน้าRhamไปถามไว้ในกระทู้อื่นว่า

http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=11459

"อยากทราบว่า r taylor และ taylor แนวเสียงต่างกันมากไหมครับ
ไม่เคยได้ลอง r taylor แบบตัวเป็นๆเลยครับ ขอบคุณครับ"

ผมเลยขอเขียนอีกทีในนี้ละกันนะครับว่า...

ขออนุญาติน้า Noname ช่วยตอบน้า Rham ครับ

ผมมี Taylor 3 ตัวและก็มี R Taylor 3 ตัว (ยังมาไม่ถึงหนึ่งตัวครับ)

Taylor 314ce
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=10962

Taylor GSCE-Ltd Brazilian rosewood
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=10966

Taylor PS14ce Brazilian rosewood
(ยังไม่เอามาลงเวป)

R Taylor style 1 xxx spruce/ xxx Rosewood (ยังมาไม่ถึง)
R Taylor style 2 Koa/Koa
R Taylor style 2 Sitka/Madagascar
http://www.NimitGuitar.com/mybb/showthre...?tid=11457

ผมเทียบจากกีต้าร์ที่ผมมี และจากความสามารถเท่าที่มี บวกกับความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่า ทั้งคู่มีแนวเสียงเหมือนกันครับ แต่คุณภาพเสียงต่างกัน
Taylor มีตั้งแต่ถูกไปจนแพงถึงแพงมาก เพราะฉะนั้น 314ce ของผมและ PS14ce Brazilian เสียงต่างกันมากครับ ดีกว่าแบบฟังยังไงก็ออก แต่ถ้าเทียบ PS14ce Brazilian หรือ GSce Brazilian กับ R Taylor ก็ยังต่างกันอยู่นะครับ แต่ไม่ได้มากและจะเริ่มเข้าข้างตัวเองละว่าตัวนั้นดีกว่าตรงนั้นตรงนี้ แต่ตัวนี้ก็ดีกว่าตรงนั้น แต่ตัวนั้นก็ดีอย่างนี้ พอเรารู้ราคากีต้าร์ของเรามันก็เริ่มมีลำเอียงเล็กน้อย ผมขอให้น้า Piggyprince เข้ามาช่วยconfirmหน่อยครับ เพราะเค้าไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย(ตังค์) และได้เล่นกีตาร์ทุกตัวแล้ว

สรุป ถ้าอยากมีกีต้าร์สวยๆเยอะๆให้ซื้อ Taylor เพราะเสียงมันก็ดีมากแล้ว ถ้าอยากมีกีต้าร์เสียงดีๆสวยแบบเรียบๆน้อยๆตัวผมว่าซื้อ R Taylor ไปเลยครับ
ถ้าชอบเสียง Taylor มากๆเหมือนผมเป็นทุนเดิมก็ให้ซื้อ R Taylor ไปเลยเหมือนกัน เพราะมันดีกว่าแน่ๆ
ถึงจุดนี้จะเริ่มมีคนเถียงหรือหมั่นไส้ว่าเสียง Taylor มันดีตรงไหน ไม่เห็นดีเลย
ผมว่า Tone เสียง มันวัดไม่ได้ ขึ้นอยู่กับใครชอบแบบไหน ส่วนเรื่องคุณภาพของเสียงมันวัดได้ครับ แต่จะได้คุยกันอีกยาว

ขอบคุณที่รับชมรับฟังครับ

08-09-2011, 22:08
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
ถ้าน้องเป๊กได้ R.Taylor มาแล้ว และรอให้น้องหมูมาข่วน
ผมกลัวว่าสุดท้ายน้องหมูคงนอนสลบแถวบ้านน้องเป๊กพร้อมรอยช้ำบริเวณก้านคอ

(08-09-2011, 17:01)วันละเป๊ก Wrote:
(08-09-2011, 08:22)Maow Wrote: ตอนแรกดูจากคลิปใน YT ผมเห็นคอไม่ชัดครับเพราะโชว์แค่บริเวณ headstock ด้านหลัง ไม่เห็นลายเลยว่าเป็นไม้อะไร
แต่พอเห็นรูปอีกทีในเวป http://www.buffalobrosguitars.com ซึ่งเป็นกีต้าร์ตัวเดียวกับในรูปที่น้องหมูเอามาลง มันเป็นตัวเดียวกันเลยนี่นา
ทั้งไม้หน้าไม้หลังเหมือนกันทุกตารางไมโครเมตร ก็เลยเดาว่าเป็น koa เพราะเห็นลายไม้ชัดเจน
ต้องขอขอบคุณ google ที่ทำให้ทายได้ใกล้เคียง

ส่วนกีต้าร์ของผมตอนนี้ออกจากเซินเจิ้นมาแล้ว ช่างที่จีนบอกว่างานใช้ได้ละ หลังจากที่เรียก Ren Ferguson มาทำให้ก็ไม่มาสักที
ช่างจีนก็เลยจัดการเองเลย เซ็นต์เองเลย คาดว่าคงมาเร็วๆนี้ ถ้ามาแล้วเดี๋ยวน้าซินจะเป็นคนตรวจ QC ขั้นสุดท้ายก่อนส่งมอบครับ
ไม่ทราบว่า R.Taylor ตัวนี้ทำในเซินเจิ้นด้วยหรือเปล่า....

ตั้งใจสั่งไม้หลังจากบลาซิล ไม้หน้าจากสวิสส์ ไม้คอจากเมกา ลูกบิดจากเยอรมัน ตา Bob Taylor ไม่ว่างทำให้ เลยได้ Bob Lee ที่เซิ่งเจิ้นมาประกอปให้ สั้ง R Taylor ได้เป็น L Taylor ไม่รู้มาถึงจะเป็นยังไง ได้ลุ้นกันอาทิตย์หน้าครับ
ตัวนี้ไม่มีลายหมีข่วนเพราะพี่หมูบอกว่า มาเดี๋ยวพี่ข่วนให้เอง

09-09-2011, 10:43
piggyprince Offline
VIP member

Likes Given: 31
"ถ้าน้องเป๊กได้ R.Taylor มาแล้ว และรอให้น้องหมูมาข่วน
ผมกลัวว่าสุดท้ายน้องหมูคงนอนสลบแถวบ้านน้องเป๊กพร้อมรอยช้ำบริเวณก้านคอ"

มิน่าวันนั้นไปนั่งเล่นทำไมวูบๆ ตื่นขึ้นมามึนๆ เดี๋ยวขอไปส่องกระจกดูต้นคอก่อนนะพี่หม่าว Tongue
แต่ที่แน่ๆเจ้าเป๊กอาจจะโดนแฟนตีเข่าไปเรียบร้อยเพราะตอนนี้ห้องเต็มไปด้วยกล่องกีต้าร์ 555 Big GrinBig GrinBig Grin

"ผมขอให้น้า Piggyprince เข้ามาช่วยconfirmหน่อยครับ เพราะเค้าไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย(ตังค์) และได้เล่นกีตาร์ทุกตัวแล้ว"

เอ๋า กลายเป็นน้าไปเรียบร้อยซะแล้วเรา Big Grin
อ้ะเข้ามาconfirmตาม"หูหมู"ที่ได้ยินเสียงมาครบทุกตัว(เหมือนเป็นเจ้าของกีต้าร์เองเลยเพราะน้องมันใจดีให้มาเจิมทุกตัว 555)
เห็นด้วยกับเสียงที่เป๊กบอกมาครับ
1. Taylor 314ce ตัวนี้เป็นพระเอกของเจ้าเป๊ก เสียงดีเลยเพราะเบิร์นมาเรียบร้อยและมีอายุอานามพอควร ผมประทับใจเลยครับกับรุ่นนี้ ทำให้ผมรู้ว่ากีต้าร์น่ะมันดีอยู่แล้ว จะดียิ่งขึ้นมากๆถ้าคุณเล่นมันเยอะๆ ว่าแล้วก็กลับไปนั่งเล่นกีต้าร์ที่บ้านให้เยอะๆ Big Grin
2. Taylor PSCE เป็นกีต้าร์ที่งามมาก เสียงก็เปิดเรียบร้อยเช่นกัน โทนเสียงออกแบบว่าได้ยินโทนของไม้ชัดมากๆ รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจนเมื่อเทียบกับ 314ce ครับ
3. Taylor GSCE B เป็นกีต้าร์ซิงๆที่ยังใหม่ แต่เสียงrangeกว้างและเดาว่าอนาคตน่าจะดีแน่นอนครับ แตกต่างจาก 314ceเหมือนกันครับ หากเสียงเปิดแล้วน่าจะไม่แพ้ PSCEนะผมว่า Smile
4. R Taylor Koa โทนเสียงไปในทางใสสว่างม๊ากกกกกกกกก เน้นม๊ากกกกก เพราะโทนกลางแหลมเนี่ยเยอะเป็นพิเศษเมื่อเทียบกับTaylor โน๊ตโทนเบสออกได้ดีมากกว่าครับ ค่อนข้างชัดจากการเล่นว่าโน๊ตชัดเจนเด้งกว่าและHarmonicก็ชัดกว่า
5. R Taylor หมีข่วน โทนเสียงกลมกล่อมและได้กลางแหลมที่ชัดเจน โดยส่วนตัวชอบตัวนี้มากกว่าKoaในเรื่องของโทนเสียง อาจจะเป็นเพราะผมชอบRosewoodเป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วยครับ โน๊ตออกชัดทุกย่านกว่าTaylorเช่นกันครับ

ทั้งนี้เป็นแค่ความเห็นส่วนตัวนะครับและไม่BIAS
ผมเองยังชอบMartinอยู่เหมือนเดิมเพราะยังชอบความกลมกล่อม โทนเสียงที่คุ้นหู
Stummingนวลๆไปกับการร้องเพลง เสียงกีต้าร์ไพเราะแบบไม่แย่งซีนนักร้อง (ประมาณว่าร้องเพลงเสียงดีสู้กีต้าร์ไม่ได้)Tongue
ส่วนTaylorและ R. Taylor ก็ชอบมากๆเลยครับ เพราะโทนเป็นกีต้าร์สมัยใหม่ โดยเฉพาะ R.Taylorนั้นเหมาะกับ Picking/Fingeringมากๆเลยครับ เล่นแล้วสนุกมากๆเพราะTouchingเด้งมือ น้องเป๊กบอกว่านั่งฟังผมเล่นหน้าSoundholeเนี่ยเคลิ้มเลยครับ Big Grin
บอกตรงๆว่าเมื่อก่อนเมินTaylorไปเพราะพอฟังMartinแล้วชอบมากกว่าเยอะ แต่ตอนนี้เริ่มชอบTaylorก็เพราะเจ้าเป๊กเนี่ยแหละครับ 555 ว่าแล้วก็แอบขโมย314ceกลับบ้านดีกว่าเพราะน้องมันมัวแต่เห่อของใหม่ เดี๋ยวไปข่วนให้เป็นรอยเรยยยย 555
I love singing&playing guitar.
I love photography.
http://www.facebook.com/greenmade.cafe
Instagram: greenmadecafe

(This post was last modified: 09-09-2011, 12:15 by piggyprince.)
09-09-2011, 11:58
Nobi Offline
Posting Freak

น้องหมู เริ่มชอบ Taylor
สงสัยต้องมีสอยเพิ่มอีกตัวแน่เลย
09-09-2011, 13:10
VIP member

(09-09-2011, 13:10)Nobi Wrote: น้องหมู เริ่มชอบ Taylor
สงสัยต้องมีสอยเพิ่มอีกตัวแน่เลย

ผมพยายามยุพี่หมูให้หาTaylorอยู่ครับ แต่พี่หมูบอกว่าก็รอผมขายอยู่นี่แหละ แป๋ววว...
09-09-2011, 13:21
Noname Offline
Senior member

Likes Given: 1
รอดูรูป Taylor PS ของท่านเจ้าของกระทู้ด้วยครับ อยากเห็น
(This post was last modified: 09-09-2011, 15:38 by Noname.)
09-09-2011, 15:36
seoyoona Offline
Junior member
**

อยากเห็นรูป ps ด้วยคนครับผม .....ขอบคุณครับ
09-09-2011, 18:07

Forum Jump: