Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
Author Message
pizuuh Offline
Senior member

Likes Given: 0
รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
ตอนนี้สนใจอยากจะได้ Audio Interface มาลองทำเพลงดูน่ะครับผม

ที่ลองดูสเปคเอาไว้ก็มีสามตัวนี้ที่เข้าตา และโดนใจอยู่บ้าง

1.TC electronic Impact Twin
2.Motu Ultralite MKii
3.Avid Mbox Pro (3rd Gen)

จากเท่าที่หาข้อมูลมาทั้งสามตัวนี้มี gain range อยู่ที่ 54dB

ไม่ทราบว่าจะต้องใช้ mic pre อีกไหมครับผม อยากได้แบบที่อัดง่าย ๆ ไม่ยุ่งยากเกินน่ะครับ

เพราะถ้าต้องมี mic pre อีกตัวผมเริ่มรู้สึกว่ามันยุ่งยาก หลายชิ้นน่ะครับผม

เคยลองกับตัว AI รุ่นเล็ก ๆ แล้ว (m-audio fast track) ของเพื่อนกับไมค์ SE2200a

แล้ว input gain มันค่อนข้างเบาเลยน่ะครับผม ถ้าสามตัวข้างบนนี่จะมีปัญหาแบบเดียวกันนี้ไหมครับผม

จากที่ดูทั้งสามตัวคิดหนักอยู่เหมือนกันครับเพราะราคาก็รุนแรงอยู่เหมือนกัน
tc 20,000
motu 26,000
mbox 32,000 แต่ว่ามาพร้อม protool9 ตัวเต็ม(รึเปล่าไม่แน่ใจ)

อยากทราบว่าทั้งสามตัวนี้ตัวไหนคุ้มค่าสุดในระยะยาว รวมถึง บ. ไม่ลอยแพไดรเวอร์น่ะครับ

ตอนนี้ก็กำลังพยายามศึกษาค้นคว้าหาข้อมูลอยู่ครับผม
และอยากปรึกษาน้า ๆ ด้วยครับ เผื่อว่าน้า ๆ ท่านใดมีประสบการณ์ หีรือว่าความเห้นใด ๆ
ตอนนี้ยังนึกคำถามไม่ค่อยออกน่ะครับผม ถ้านึกออกจะมาถามเพิ่มเติมนะครับผม

ขอบคุณครับ
Smile stupid is as stupid does Smile
(This post was last modified: 20-08-2011, 18:40 by pizuuh.)
20-08-2011, 14:16
Find Like Post Reply
dear709 Offline
VIP member

Likes Given: 5
RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
งบเยอะจังครับสำหรับการลองทำเล่นที่บ้าน Big Grin

audio interface เดี๋ยวนี้ถ้ามีรู mic in ก็แปลว่ามี mic pre ในตัวแหละครับ
ผมรู้แค่ตัวที่ 1 กับ 3 ว่าีมี แต่ตัวที่ 2 ไม่รู้ครับ แต่คิดว่ามี mic pre ครับ
ถ้าพอใจในเสียงแล้ว ไม่ต้องซื้อ mic pre มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ แล้วยิ่งถ้าไม่ได้ทำเป็นธุรกิจอะไรผมว่ายิ่งไม่ต้องซื้อเพิ่มครับ
(หรือขนาดทำเป็นธุรกิจ ถ้าทำให้ดีๆ mic pre ในตัวก็ใช้ได้ดีนะครับ)

ลองดู Presonus ที่ไม่เกินหมื่นอย่างรุ่น AudioBox หรือ Firebox
หรือของ TC Electronic รุ่น TC Desktop Konnekt 6 ดูดิครับ (ทั้งหมดมี phantom power ใช้กับไมค์ condenser ได้ครับ)
in-out อาจไม่เยอะเท่า 3 ตัวที่ถามมา แต่ถ้าเล่นคนเดียวอัดทีละไลน์ก็เหลือเฟือครับ
ประหยัดไปได้หมื่นนึงเลยครับ เอาไปซื้อไมค์ได้อีก

ส่วนเรื่อง gain ที่ถามมาว่า ทั้ง 3 ตัวนั้นจะมีปัญหาเรื่อง gain ไม่แรงพอเหมือน m-audio fast track ไหม
ปัจจุบันผมใช้ TC Desktop Konnekt 6 (ซึ่งเป็นรุ่นเล็กสุดและเก่าแล้ว) กับไมค์ condenser ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ gain แรงดี

เพราะฉะนั้นผมขอเดาว่ารุ่นแพงๆทั้ง 3 ที่ถามมาก็ไม่น่าจะมีปัญหานะครับ
ดูจากหน้าตาและสเปคไม่ว่าอันไหนก็น่าใช้ทั้งนั้นเลย บริษัทก็ชื่อดังๆ ไม่น่าจะลอยแพ driver ด้วยครับ
TC Desktop Konnekt 6 ของผมก็ยังเข้าไปอัพเดท driver ในเวบไซต์ของ TC Electronic ได้อยู่ครับ

ศึกษาแล้วมาแชร์กันเยอะๆนะครับ ผมชอบเรื่องนี้มากเลย และปกติก็ไปสิงในเวบ patid.com อยู่อ่ะครับ Smile
20-08-2011, 23:11
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
RE: รบกวนช่วยแนะนำ Audio Interface หน่ยครับผม
ถ้ามีงบ 2หมื่นปลายขึ้น แนะนำตระกูล RME ครับ
Babyface, Fireface 400, Fireface UC

http://www.rme-audio.de/en_products_over...rewire.php
21-08-2011, 01:06
Website Find Like Post Reply

@น้าWebครับ ถ้าเทียบตัว babyface กับ Apogee Duet II นี่ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับผม

@น้าเดียร์ครับ ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่เหมือนกันครับผม พยายามทำใจร่ม ๆ อยู่ครับจะได้เสียเงินน้อย ๆ อิอิ

แต่ทั้งสามตัวที่เลือกมาอันนี้ยอมรับเลยว่าหน้าตามันมีส่วนเหลือเกิน และมันก็สามารถหลอกล่อคนอย่างผมได้เป็นอย่างดี

ตอนนี้ก็กำลังศึกษาสเปคอยู่ครับผม เพราะถ้าสวยสะดุดตาคุ้มค่าน่าใช้ เวลาเอามาใช้ก็คงจะลื่นหูลื่นตามีความสุขดีครับ อิอิ

ปล.จะพยายามหาข้อมูลเติมครับผมจะได้เอามาอัพเดทร่วมกันครับ ^^
Smile stupid is as stupid does Smile
21-08-2011, 03:21
shood Offline
Member

ผมมีแค่ Tc desktop konnekt 6 กับ Presonus Fire Studio Mobile ได้แต่มองตาปริบๆ
อยากได้ Mbox3
21-08-2011, 11:29
papachill Offline

Likes Given: 3
Motu ครับ ลากปลั้กอินได้เยอะมากมายครับ ปรีไมค์ก็ดีครับ การแปลงสัญญาณดีเยี่ยม
แต่ผมก็เชียร์ RME แบบน้าเวปด้วยครับหุหุ งบเยอะจัง
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
21-08-2011, 20:34

งบเยอะแต่ประหยัดได้ก็ดีครับ อิอิ
22-08-2011, 02:01
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
Apogee Duet II ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ก็เอียงมาทาง RME ครับ
น้อง pizuuh ใช้เครื่อง mac เหรอครับ
22-08-2011, 02:42

ใช่ครับผมน้า web
22-08-2011, 15:13
shood Offline
Member

เหนเพื่อนบอก apogee มีดีแค่ภาค ad/da กับพกพาง่ายแค่นั้น
22-08-2011, 16:51

Forum Jump: