Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
ขออนุญาติสำรวจพฤติกรรมการลองกีต้าร์ตามร้านหน่อยครับ
Author Message
Phakawat Offline
Member

Likes Given: 0
RE: ขออนุญาติสำรวจพฤติกรรมการลองกีต้าร์ตามร้านหน่อยครับ
ถ้าการลงถามของผมผิดหูผิดใจใครขออภัยนะครับ ผมอาจจะลงผิดที่ผิดทาง และผมไม่ควรคาดหวังกับคำตอบ
19-02-2008, 07:11
Website Find Like Post Reply
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
RE: ขออนุญาติสำรวจพฤติกรรมการลองกีต้าร์ตามร้านหน่อยครับ
1.ท่านชอบลองเสียงดังๆ หรือ เบาๆครับ
ตอบ - ลองทั้งดังและเบา เพื่ออยากรับทราบศักยภาพสูงสุด-ต่ำสุด

2.ท่านชอบเล่นทั้งเพลง เล่นเฉพาะอินโทร บางท่อน หรือชอบแค่จับคอร์ดนิดหน่อย
ตอบ - ลองทุกอย่างเลยครับ..เล่นเฉพาะอินโทร บางท่อน ที่คิดว่ายากลำบาก เพื่อจะดูว่ากีตาร์ตัวนี้ เอื้อให้เล่น สบายกว่ากีต้าร์ ที่มีอยู่หรือไม่
และ เล่นทั้งเพลง เพื่อจะดูว่า ตลอด 2-3 นาที ทำห้เรา มีอาการ ล้า หรือไม่ (เล่นเบาๆ)

3.ท่านสามารถเล่นได้โดยปราศจากอารมณ์สุนทรีย์ได้หรือไม่ครับ
ตอบ -เล่นโดยปราศจากอารมณ์สุนทรีย์ไม่ได้ แต่ ลองโดยปราศจากอารมณ์สุนทรีย์ได้

แต่ผมเองก็ไม่ค่อยได้มีโอกาสได้ไปลองกี้ต้าร์ทีไหนหรอกครับ จะมีประจำก็แถว ศรีนครินทร์ และ ซ.อารีย์....(เพราะเจ้าของมักให้ลอง ดังๆได้ เล่นให้จบเพลง และต้องให้เจ้าของฟังแล้วสุนทรีย์ ด้วยบางที่เจ้าของก็เล่นให้ฟังเองด้วย อิอิอิอิ)
ส่วนที่น้า ไปเจอ คนลองข้างๆมา ก็มองข้ามไปเถอะตรับ เพราะเดาความคิดHe She It ยาก
เดาไป ก็มีแต่ความคิดของเราทั้งนั้น ทำให้ อารมณ์ไม่สุนทรีย์เปล่าๆ
(This post was last modified: 19-02-2008, 08:52 by SARUN.)
19-02-2008, 08:49
Find Like Post Reply
povation Offline
Roundback

Likes Given: 328
ควรคาดหวังกับคำตอบนะครับ
คำถามทุกคำถามจะมีเพื่อนๆเข้ามาตอบ..ไม่นานเกินรอ
แล้วแต่มุมมองที่แตกต่างกันออกไปนะครับ
ผมเชื่อว่าผู้ตั้งกระทู้ทุกคนคงไม่ได้อยากได้คำตอบที่ถูกใจตนเสมอไป
แต่อยากได้ความเห็นที่หลากหลาย
เรียนรู้เป็นประสบการณ์ซิครับ..นี่แหละชีวิตจริง!
ขอบคุณครับที่ตั้งคำถามมา...
ดีกว่าเข้ามาอ่านเฉยๆ....อ๊ะ..อ๊ะ..ผมไม่ได้เหน็บแหนมใครนะ!
All I Have
The dreams come true
Facebook : Povation NH
19-02-2008, 08:51
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

1. ลองทั้งดังและเบาครับ ทั้งตีคอร์ด ทั้งเกา ทั้ง slap ตลอดจนหมุนลูกบิดเล่นไปมาเพื่อความสุนทรีย์และอื่นๆ

2. ลองทุกอย่างครับ เพราะผมซื้อไปเล่น เมื่อเล่นผมก็เล่นทุกอย่างเช่นกันนี่ครับ

3. เวลาผมจับกีตาร์อารมณ์ก็มักจะเกิดครับ ที่ไหนก็มีอารมณ์ได้หมด

แต่ถ้าหมายถึง ถ้าสถานที่ลองกีตาร์ไม่อำนวย ผมก็คงไม่ลองแถมไม่เสียตังค์ด้วยอ่ะ

ถ้าไปลองตามร้าน เจอเสียงดัง ก็อาจจะถามพนักงานว่ามีที่เงียบๆให้ลองไหม ถ้าไม่มีก็ไม่ลอง แล้วค่อยกลับมาใหม่ ถ้ายังไม่มีอีก และดังอยู่อีกจนเสียเวลาดูหนังฟังเพลง ก็คงไม่ไปร้านนั้นอีกครับ อาจจะกลับมาใหม่เพื่อลอง...

ถ้าเค้าไม่คิดว่าการลองเสียง acoustic guitar มันสำคัญ ก็ไม่ต้องไปลอง จะได้ไม่ต้องไปซื้อให้เสียตังค์ด้วยจ้า Wink
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-02-2008, 10:20
ลูกแกะ Offline
Senior member

.::.pOoH.::. Wrote:1. ลองทั้งดังและเบาครับ ทั้งตีคอร์ด ทั้งเกา ทั้ง slap ตลอดจนหมุนลูกบิดเล่นไปมาเพื่อความสุนทรีย์และอื่นๆ

2. ลองทุกอย่างครับ เพราะผมซื้อไปเล่น เมื่อเล่นผมก็เล่นทุกอย่างเช่นกันนี่ครับ

3. เวลาผมจับกีตาร์อารมณ์ก็มักจะเกิดครับ ที่ไหนก็มีอารมณ์ได้หมด

แต่ถ้าหมายถึง ถ้าสถานที่ลองกีตาร์ไม่อำนวย ผมก็คงไม่ลองแถมไม่เสียตังค์ด้วยอ่ะ

ถ้าไปลองตามร้าน เจอเสียงดัง ก็อาจจะถามพนักงานว่ามีที่เงียบๆให้ลองไหม ถ้าไม่มีก็ไม่ลอง แล้วค่อยกลับมาใหม่ ถ้ายังไม่มีอีก และดังอยู่อีกจนเสียเวลาดูหนังฟังเพลง ก็คงไม่ไปร้านนั้นอีกครับ อาจจะกลับมาใหม่เพื่อลอง...

ถ้าเค้าไม่คิดว่าการลองเสียง acoustic guitar มันสำคัญ ก็ไม่ต้องไปลอง จะได้ไม่ต้องไปซื้อให้เสียตังค์ด้วยจ้า Wink

ฟังดูน่ากลัวนะครับ
ไปไหนก้อมีอารมณ์ เหอๆๆๆๆๆ
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
19-02-2008, 10:41
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
ผมเคยไปลองที่ญี่ปุ่น ก็เจอปัญหาคล้ายๆกันนี้ครับ
คือเข้าร้านที่ขายกีต้าร์อคูสติกอย่างเดียว ก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่ไปลองที่ร้านขายกีต้าร์อคูสติก+กีต้าร์ไฟฟ้า แล้วเจอกีต้าร์ตัวนึง ราคาไม่แพง
แต่มีน้องคนนึงลองกีต้าร์ไฟฟ้าอยู่ด้านใน เค้าลองเสียงดังสุดๆ แบบว่าลั่นร้านเลยอ่ะ..
ผมตั้งใจจะซื้อกีต้าร์ตัวที่ผมลอง ก็เลยหามุมลองที่อื่น เปลี่ยนที่ลองหลายที่
ลงทุนไปนั่งลองที่บันไดร้าน ก็แทบไม่ได้ยินเสียงกีต้าร์ตัวเองอยู่ดี
ผมมองไปที่พนักงานขาย เค้าก็ทำหน้าตาปูเลี่ยนๆ ประมาณว่าไม่กล้าไปบอกลูกค้าท่านนั้น
จริงๆขอแค่เงียบสัก5-10นาทีก็พอ ผมรอน้องเค้าเล่นอยู่ร่วมครึ่งชั่วโมง แกเล่นไม่หยุดเลยง่ะ
เลยเดินออกมา เพราะกีต้าร์ก็เสียงก้ำกึ่งๆไม่ถึงกับถูกใจมากมายอะไร..และไอ้น้องคนนั้นก็ตัวใหญ่ใช่เล่นTongue
คือจะบอกว่า มันไม่ได้เป็นปัญหาเฉพาะแค่ที่บ้านเราหรอกครับ ที่อื่นก็เป็นเหมือนกันคร๊าบบบBig Grin
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

19-02-2008, 10:47
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
ลูกแกะ Wrote:ฟังดูน่ากลัวนะครับ
ไปไหนก้อมีอารมณ์ เหอๆๆๆๆๆ

เรื่องจริงครับ
ขอยืนยัน
ว่าน้าปุ๊ มีอารมณ์ ได้ทุกที่ ทุกเวลา....!!!!
19-02-2008, 10:48
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
ตอบแบบจริงจังก็ใด้ครับ ตอนแรกตอบแบบคลายเครียดเพราะเห็นเจ้าของกระทู้กำลังอารมณ์เสีย

การลองกีต้าร์ในร้านถ้ามีคนอื่นลองอยู่เราก็ไม่ควรลองครับเพราะนอกจากเสียงจะตีกันแล้วยังเป็นการเสียมรรยาท
ด้วย บางร้านเขาก็มีห้องเล็กฯหลายห้องใว้ให้ลองกีต้าร์โปร่งแต่ผมยังไม่เคยเห็นในเมืองไทย

ผมว่ามรรยาทในการลองสินค้าเป็นเรื่องที่น่าเรียนรู้และจดจำนะครับ การลองกีต้าร์หากไปกันหลายคนก็ไม่ควรหยิบมาลอง
ครั้งละหลายตัวแล้วเล่นพร้อมฯกัน หากต้องการเทียบเสียงก็ต้องเล่นทีละตัวครับโดยคนคนเดียวกันเพราะกีต้าร์ตัวเดียวกัน
หากเปลี่ยนคนเล่นเสียงก็เปลี่ยนด้วยเนื่องจากน้ำหนักมือไม่เท่ากัน

ก่อนจะลองกีต้าร์ต้องสำรวจตัวเองก่อนว่ามีเครื่องประดับชิ้นใด้อาจไปทำกีต้าร์เขาเสียหายใด้ ถ้ามีก็ต้องถอดก่อน อย่าใช้ปิ้คกับกีต้าร์ที่
ไม่มี pickguard อย่าเคาะกีต้าร์โดยเฉพาะตัวที่ไม้หน้าเป็น cedar อย่าไปตั้งสายกีต้าร์เขาเล่นหากลองในร้าน ถ้าสายมันเพี้ยนก็ยื่นให้พนักงาน
เขาตั้งให้ครับ ถ้าไม่มีลูกค้าอื่นรอลองกีต้าร์อยู่อยากจะเล่นอะไรก็เล่นไปเถอะครับคนขายเขาไม่ว่าหรอกแต่ถ้ามีคนอื่นรออยู่ก็ไม่ควรลองเกินห้านาที

ถ้าไปลองทีไรก็เสียอารมณ์ทุกทีก็สั่งซื้อทางไปรษณีย์เลยครับ ถูกกว่าด้วย
19-02-2008, 11:04
.::.pOoH.::. Away
Simply the Best

ในกรณีที่ได้ลองแล้ว Smile

"ลองเล่นกีตาร์ของคนอื่น ต้องทะนุถนอมกว่าเล่นกีตาร์ของตัวเอง เท่านั้นเองครับ"
ไปทางไหนก็...ละลานตาไปหมด
19-02-2008, 11:11
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
.::.pOoH.::. Wrote:"ลองเล่นกีตาร์ของคนอื่น ต้องทะนุถนอมกว่าเล่นกีตาร์ของตัวเอง เท่านั้นเองครับ"

เห็นด้วยอย่างแรง ผมจะจับกีตาร์ของพี่ๆน้องๆ แทบอยากจะแก้ผ้าเล่น
กลัวเป็นรอย แฮะแฮะ..
19-02-2008, 11:29

Forum Jump: