Thread Rating:
  • 1 Vote(s) - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
Author Message
hattaya111 Offline
Man of the Moon

Likes Given: 35
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
................................

คือ ถึงคนตรี จะเป็นศาสตร์เเขนงหนึ่งของ วิทยาศาสตร์ เเต่ เรื่องนี้ผนวกกับความเข้าใจในศิลปะ รสนิยม

การลำดับขั้นตอนในการเรียนรู้ เป็นสิ่งสำคัญ

หัวข้อนี้ พูดถึง นิยาม เเละ ความหมาย ซึ่งรอความเห็นเรื่องความครบถ้วน ความสมบูรณ์ของหัวข้อ

เวลาไม่ได้มีมากนัก ขออนุญาติไม่อธิบายต่อนะครับ

ขอยกบางท่อน ของที่เคยตอบไว้ลงมาอีกที เพื่อทำความเข้าใจ

................................................................

ดีใจที่มีผู้สอบถามครับ ขอบคุณสำหรับคำถามที่ดีนี้ด้วย

จะขยายละเอียดขึ้นในตอนต่อๆไปครับ

ผมเชื่อว่าดนตรี เป็นเรื่องการปฎิบัติ โดยเฉพาะ หัวข้อนี้ การสรุปมาเป็นคำอธิบาย เป็นเเค่คำเเนะนำเส้นทางเท่านั้น

สำคัญคือ ผู้อยากเดินทาง ต้องก้าวเดินไปเผชิญการเรียนรู้ จึงจะได้ค้นพบสิ่งต่างๆ

ยังรอคำถาม ข้อคิดเห็น การเเนะนำอยู่นะครับ สำหรับ นิยาม เเละ ความหมายของImprovisation

เเล้วจะเขียนในตอนต่อไปครับ หัทยา พาเที่ยว...Big Grin55555

ขอบคุณที่ติดตามครับ
(This post was last modified: 09-04-2009, 17:03 by hattaya111.)
09-04-2009, 16:58
Website Find Like Post Reply
kitalica Away
Senior member

Likes Given: 0
RE: Improvisation ภาคนิยาม ความหมาย...by HATTAYA
สวัสดีครับ หนึ่ง สบายดีนะ
แวะเข้ามาหาความรู้อย่างเดียว ขอบคุณหนึ่งมากครับ
10-04-2009, 10:26
Find Like Post Reply
โฟล์คน้อย Offline
เจ้าสำนักเสี้ยม! อิอิ..

ขอบคุณน้าหนึ่งมากครับ สำหรับคำชี้แนะ และแนวทาง..
ผมเห็นภาพอะไรชัดมากขึ้น โดยเฉพาะเมื่อมีไฟล์ตัวอย่างในการคิด และนำไปใช้..

องค์ประกอบการจัดวาง เป็นสิ่งสำคัญดังที่น้าหนึ่งบอกไว้..
การเรียนรู้.. ฟัง.. วิเคราะห์เป็นส่วนที่จะต่อยอดในการถ่ายทอดจินตนาการ..

การฮัมเสียงเมโลดี้.. หลายคนอาจฟังไปอมยิ้มไป..

..แต่เรื่องนี้สำคัญมากสำหรับการฝึก Improvise..

เสียงที่ได้ยินอยู่ในหัว.. หากเรานำมันออกมาประกอบเครื่องดนตรีที่เราเล่น..
ความรู้สึกในความเป็นเพลงจะชัดเจนกว่า.. การที่เราเพียงนึกและเล่นเครื่องดนตรีประกอบ..

ถ้าเราสามารถฮัมเสียงเมโลดี้.. และเล่นตามได้
นอกจากที่เราจะได้รู้จักตำแหน่งโน๊ต และ/หรือเสียงบนตำแหน่งต่าง ๆของคอกีตาร์แล้ว..
เราสามารถที่จะเรียนรู้การแต่งเติม Harmony และทางเดินของเบสได้ง่ายขึ้น..

แต่ต้องขึ้นอยู่ที่ว่าเราเรียนรู้.. จากการฟัง.. และการคิดตามมากน้อยเท่าไร..

บางครั้งเพียงเราฟังเพลง ๆหนึ่งที่มีเสียงที่ถูกใจ.. สะดุด..
เราอาจที่จะนำเสียงนั้นมาฟังทบทวน.. และเล่นในคอร์ดนั้น.. แนวทำนองนั้น..
ดู.. ฟัง.. และคิดตามว่าเสียงนั้นเป็นโน๊ตตัวไหน.. ทำไมถึงได้สะดุดใจเรา..
และจินตนาการต่อไปว่า.. ทำไมผู้เล่นถึงเลือกเสียงหรือโน๊ตตัวนี้.. หรือเพื่อที่ผู้เล่นจะเล่นตามต่อไปด้วยเสียงไหน..

วลีที่สวยงาม.. ถ้อยคำที่ไพเราะในเสียงเพลง.. สำเนียงต่าง ๆ
สามารถที่จะเกิดขึ้นได้ด้วยการที่เราต้องฝึกคิด.. ลองเล่น..
ผิด.. ถูก.. เพี้ยน.. เสียงแปร่ง.. เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นได้ในการทดลอง ลองเล่น.. และวิเคราะห์

อาจดูว่าหนัก.. แต่ที่จริงแล้วสนุก.. อยู่ที่ว่าเรามองเรื่องเหล่านี้เช่นไร..

เสียงที่ถูกที่.. คอร์ดที่ถูกทาง.. แนวทำนองที่สอดคล้อง.. นำไปสู่องค์ประกอบการจัดวางที่เหมาะสม.. อย่างที่น้าหนึ่งบอกไว้

หลังจากนั้นเราก็ควรที่จะต่อยอดด้วยการร่วมเล่น.. หาประสบการณ์..
ภาคสนาม.. จะทำให้เราเข้าใจมากขึ้น.. ต่อยอดจากการที่เราฝึกคิด.. ฝึกจินตนาการ..

โจทย์ในภาคสนาม.. จะสอนให้เราแก้ไขปัญหา.. จุดบกพร่องในตัวเรา.. และสิ่งที่เราขาดหาย

เพื่อที่จะนำไปสู่จุดหมายปลายทางร่วมกันในบทเพลง..

ฟัง.. ฟัง.. ฟัง.. แล้วก็ฟัง..
คิด.. คิด.. คิด.. แล้วก็คิดตาม..
อาจลองเลือกเมโลดี้บางท่อนในเพลงที่ชอบมาลองฟัง.. ลองคิดตาม..

อาจมีอะไรแปลก ๆเกิดขึ้นก็ได้นะครับสำหรับตัวเรา..

เรื่องตลกอย่างหนึ่งก็คือ.. บางครั้งคิดแทบตายก็คิดไม่ออก
แต่เมื่อผ่านกระบวนการฝึกคิด.. ที่คิดเท่าไรก็คิดไม่ออก..

เมื่อคราวที่จะคิดออก.. หรือมันจะมา.. มันจะปิ๊ง..
และเราก็จะบอกว่า...อ๋อ..!!:D:D:D

.............................................................................
ขอโทษน้าหนึ่งด้วยครับ.. ที่รบกวนเนื้อที่ไปเยอะเลย..

รอฟัง และติดตามน้าหนึ่งนะครับ..
เหมือนตามติดหนังสือเรื่องโปรดเลย..

ขอบคุณครับ..

เนื้อเพลงพร้อมคอร์ดกีต้าร์ / guitarandchord.com
https://www.facebook.com/guitarandchord.in.th
...............................................................
10-04-2009, 12:12

อัพกระทู้เเล้วครับ ขอเพิ่มตัวอย่างขำๆนิดหน่อย โหลดไปฟังได้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอบคุณ คุณน้าโฟล์คน้อย ที่เพิ่มเติม ที่ขยายครับ เเสดงความเห็นได้เสมอครับ เป็นสิ่งดี

น่าจะกลับไปดู เรื่อง เเผนที่ อาวุธ สัมภาระ เครื่องยังชีพ ในการผจญภัยกันต่อนะครับ

คงต้องไปเตรียมเรื่องต่อ คงอีกสักพักนึง งานเยอะครับ อันนี้คือเวลาว่าง งานอดิเรก ก็ยังไม่พ้นดนตรี

อยากออกไปเล่นเรือเเถวๆเกาะทางตราดจังเลย ที่นั่นคนเหนืออยู่คนนึง อยากไปขอน้ำพริกหนุ่มเขาทาน เห็นว่าผักจิ้มเครื่องเคียง เป็น เเขนขา หัว คนด้อยโอกาส ด้อยปัญญาที่น่าสงสาร เขาคงเเบ่งเพราะมีเยอะมาก เเละคิดว่าคงซื้อคนได้ ด้วยเศษเงิน เศษของปันจอมปลอมเช่นเคย

ช่วยกันเสนอหัวข้อ ทางไปกันต่อก็ได้นะครับ ลองดู

โปรดติดตามตอนต่อไปครับ
10-04-2009, 12:30
lekleklek Offline
VIP rachada member

Likes Given: 50
เข้ามาดูด ฝีมือสัก 10%ของพี่หนึ่งครับ ขอบคุณครับ ได้แนวคิดเพิ่มเยอะเลย 2 5 1 มันมีเสน่ห์จริงๆ
10-04-2009, 13:06
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(10-04-2009, 13:06)lekleklek Wrote: ได้แนวคิดเพิ่มเยอะเลย 2 5 1 มันมีเสน่ห์จริงๆ

นี่ถ้าตอนท้าย นี่ถ้าได้ดูด เคล๊ดลับวิชา 6 9 เช่นEm7..Am9

จะมีเสน่ห์ กว่านี้อีกนะเนี่ย
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
(This post was last modified: 10-04-2009, 13:53 by SARUN.)
10-04-2009, 13:48
Teera Offline
VIP member

Likes Given: 4
เทพมากๆเลยครับขอชม
บางคน เล่นเก่งอย่างเดียว คิดไม่ค่อยเก่ง
ส่วนน้าหนึ่ง ทั้งเล่น ทั้งคิด
และไม่ได้เล่นเครื่องเดียวต่างหาก

ทีนี่ improvisation สำหรับผมครับ
ผมจำเสียง Scale ที่ผม Improvice ได้ครับ อย่าง Scale Basic ที่ถนัดๆ คุ้นๆ พวก Pentatonic ผมท่องได้ และ ร้องไปพร้อมกับที่เล่นได้
ตอนนี้ยังเป็น เล่นและร้องตามพร้อมกันได้
กำลังฝึก ให้ ร้องก่อนเล่นให้ได้ครับ
และ เวลา improvice ผมจะร้องตามไปด้วย

คราวนี้ การเล่นแบบสดๆ เราเล่นแบบนี้อย่างเดียว วัยรุ่นจะเบื่อครับ มันต้องมีลูก Lick หรือ Run เร็วๆ หวือหวาตื่นตาตื่นใจ (แต่ไม่มีอะไรในกอไฝ่) ประกอบด้วย เพื่อสร้างความฮือฮาน่าสนใจ

อืกอย่างที่ควรให้ความสำคัญคือ เล่นให้ถูก Style ของเพลง ถ้าโครงสร้างของเพลง เป็น Style ไหน ก็ควรเอาเอกลักษณ์ของ Style นั้นๆ มาใช้ เช่น Blues หรือ Jazz Blues น่าจะต้องมี Turn Around Lick หรือ Half Step Approch หรือ ใน Rock อาจมีการเล่น Sequence note มันอาจไม่ได้เป็น Improvice แต่มันแสดงเอกลักษณ์ของเพลงครับ
10-04-2009, 14:51
ลูกแกะ Offline
Senior member

(10-04-2009, 12:30)parradee Wrote: อัพกระทู้เเล้วครับ ขอเพิ่มตัวอย่างขำๆนิดหน่อย โหลดไปฟังได้ครับ

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ขอบคุณ คุณน้าโฟล์คน้อย ที่เพิ่มเติม ที่ขยายครับ เเสดงความเห็นได้เสมอครับ เป็นสิ่งดี

น่าจะกลับไปดู เรื่อง เเผนที่ อาวุธ สัมภาระ เครื่องยังชีพ ในการผจญภัยกันต่อนะครับ

คงต้องไปเตรียมเรื่องต่อ คงอีกสักพักนึง งานเยอะครับ อันนี้คือเวลาว่าง งานอดิเรก ก็ยังไม่พ้นดนตรี

อยากออกไปเล่นเรือเเถวๆเกาะทางตราดจังเลย ที่นั่นคนเหนืออยู่คนนึง อยากไปขอน้ำพริกหนุ่มเขาทาน เห็นว่าผักจิ้มเครื่องเคียง เป็น เเขนขา หัว คนด้อยโอกาส ด้อยปัญญาที่น่าสงสาร เขาคงเเบ่งเพราะมีเยอะมาก เเละคิดว่าคงซื้อคนได้ ด้วยเศษเงิน เศษของปันจอมปลอมเช่นเคย

ช่วยกันเสนอหัวข้อ ทางไปกันต่อก็ได้นะครับ ลองดู

โปรดติดตามตอนต่อไปครับ

ตอนท้ายนี่อ่านแล้ว งงๆ หน่อยน่ะครับ เหอๆๆๆ สงสัยผมต้องหัดตีความหมายอีกซักพัก
http://www.guitarkd.com
ยังอุแว้ๆอยู่ครับ
ว่างๆแวะไปเที่ยวบ้านผมมั่งนะครับ
10-04-2009, 14:58
SARUN Offline
Very Imperfect People

Likes Given: 176
(10-04-2009, 14:58)ลูกแกะ Wrote:
(10-04-2009, 12:30)parradee Wrote: อยากออกไปเล่นเรือเเถวๆเกาะทางตราดจังเลย ที่นั่นคนเหนืออยู่คนนึง อยากไปขอน้ำพริกหนุ่มเขาทาน เห็นว่าผักจิ้มเครื่องเคียง เป็น เเขนขา หัว คนด้อยโอกาส ด้อยปัญญาที่น่าสงสาร เขาคงเเบ่งเพราะมีเยอะมาก เเละคิดว่าคงซื้อคนได้ ด้วยเศษเงิน เศษของปันจอมปลอมเช่นเคย

ตอนท้ายนี่อ่านแล้ว งงๆ หน่อยน่ะครับ เหอๆๆๆ สงสัยผมต้องหัดตีความหมายอีกซักพัก

มันเป็นงานเขียน ปรัชญาเปรียบเทียบเชิงการเมือง การทหาร น่ะครับ
คล้ายๆงานเขียน แบบ ยิบราล
แปลนัยยะ สั้นๆ ได้ว่า "ถ้ามีโอกาส คงจะไปหาน้าหมอ ที่จ.ตราด แล้วขอให้เลี้ยงข้าวซักมื้อ"
*?*?,
?,,?*?*?
?*?,,?*?*?
?
?

@_@~??"If I leave here tomorrow" ...Sad ??~@_@
10-04-2009, 15:12

ไม่อยากเชื่อเลย ว่าวันนี้ต้องมาล่มกระทู้ตัวเอง......555555

เอ้า..

นักเรียนที่รัก...

ครูหมาน้อย ขอเเนะนำ ข้อมูลการศึกษานะครับ

http://www.oknation.net/blog/folkner/2009/04/10/entry-3

อันนี้ เป็น ตัวอย่าง การ Improvisation ชีวิต .... ฟังสนุกๆนะครับ ใครไม่ขำให้ด่าเลย 55555

เป็นสื่อ เป็นอาจารย์ ต้องวางตัวเป็นกลางทางการเมือง

ส่งสัย ผมคงไม่ใช่ 555555

ล่มเเน่กาทู้ฉัน....55555
10-04-2009, 15:36

Forum Jump: