Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด
Author Message
vichai Offline
Junior member
**

Likes Given: 2
Sad  TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด
ปัญหา TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ
===========================================

ยาวหน่อยนะครับ.... ขอโทษด้วย

ลำดับเหตุการณ์
===========
ทดลองเพิ่มเป็น 9 Preset ตามใน youtube แนะนำ(ไม่รู้เอาลิ้งค์ไปไว้ไหนแล้ว ขอโทษด้วยครับ)
แล้วอยากจะลองกลับมาอย่างเดิม ๆ
เลย Reset Factory
แต่ดันไปจำปุ่มผิด
ไปกด Manaul+Foot Switch ด้านขวา
แล้วเปิด TC Helicon Harmony G-XT

ผลคือ...
ไฟ FX ติดดวงเดียว และ เครื่องก็ไม่ทำงาน

ลองกดปุม FX มั่ว ๆ
ปุ่ม Voice 1 ไฟติด สว่างขึ้นมา

เลยลองกดปุ่ม Voice 1
ไฟ Voice 2 ก็ติด สว่างขึ้นมาขึ้นมาอีกดวง

แต่ TC Helicon Harmony G-XT ก็ยังไม่ทำงาน

ลองไล่กดปุมอื่น ๆ
เกิดฟลุ๊ค ! TC Helicon Harmony G-XT หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
แต่ ... พอลองเล่น
เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

ผมเลย Reset Factory ใหม่
คราวนี้ จำไม่ผิดแล้ว
กด Manaul+Voice 2
แล้วเเปิด TC Helicon Harmony G XT
หน้าปัดขึ้นปกติ ทำงานได้
แต่ ... พอลองเล่น
อาการเพี้ยน ๆ เหมือนเดิมครับ
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด ปรับลดไม่ได้เลยครับ

คราวนี้ ลองไปดาวน์โหลด โปรแกรม VoiceSupport2_1.1.00_build136 + Firmware ของ Harmony G-XT
ที่เวบ TC Helicon (ตรงรุ่นแน่นอน .. เข็ดแล้ว อิ อิ)

จัดการเสียบสาย USB กับ คอม
เปิดโปรแกรม
เปิดเครื่อง TC Helicon Harmony G-XT
สแกน ... เจอ
แล้วมันก็จัดการกับเครื่องจนสำเร็จ
ผล ...... "เพี้ยน เหมือนเดิม" ครับ

อ้อ ... ถ้า ไฟ Stereo ไม่ติด (กด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้ป๊บนึง )
เสียงร้องจริง (Dry) จะออกข้างหนึ่ง และ เสียง Effect (FX+Harmony) จะออกอีกข้างหนึ่ง ครับ
แต่ถ้า ไฟ Stereo ติด (โดยกด Voice 1+Voice 2 ค้างไว้แป๊บนึง อีกครั้งหนึ่ง)
จะมีอาการผิดปกติ เหมือนเดิม
คือ ... เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony

ข้อมูลการต่อเครื่อง
==========
ด้านหลังของเครื่อง ผมต่อหมดทุกจุด
1. Output แยก L - R ไปเข้า Mixer
2. in เอามาจาก Keyboard แล้ว Tru ไปเข้า Mixer
==============================

ขอบคุณที่กรุณาอ่านมาถึงตรงนี้
จบแล้วครับ
Sad
12-03-2017, 14:11
Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes vichai's post:
Katayoot (12-03-2017)
Katayoot Offline
กระทู้ล่ม ขอรับผิดชอบเหตุการณ์นี้เอง

Likes Given: 145
RE: TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด
เคยเป็นครับ กดปุ่มผิด เสียบไฟ ขึ้นปุ่มเดียว กระพริบๆ

สุดท้ายทิ้งไปแล้วครับ
12-03-2017, 18:21
**

RE: TC Helicon Harmony G XT เสียงร้องจริงไม่ออก ออกแต่ FX และ Harmony และ ดังสุดตลอด
(12-03-2017, 18:21)Katayoot Wrote: เคยเป็นครับ กดปุ่มผิด เสียบไฟ ขึ้นปุ่มเดียว กระพริบๆ

สุดท้ายทิ้งไปแล้วครับ

ขอบคุณที่มาให้กำลังใจครับ

ผมมันชอบซน เลยต้องเซ็งครับ .. 55+5
ตัวต่อไป.... จะเล่นอะไรดีหนอ ?

งบน้อย
และ
แก่(มาก)แล้ว..
อดเล่นนอกบ้านเล้ยยยย
12-03-2017, 20:45
[-] The following 1 user Likes vichai's post:
Katayoot (13-03-2017)
Webmaster Offline
Administrator
*

Likes Given: 310
ซื้อจากตัวแทนรึป่าวครับ ส่งซ่อมหรือเปลี่ยนได้มั้ยครับ
12-03-2017, 22:05
Website Find Like Post Reply
[-] The following 1 user Likes Webmaster's post:
Katayoot (13-03-2017)
**

(12-03-2017, 22:05)Webmaster Wrote: ซื้อจากตัวแทนรึป่าวครับ ส่งซ่อมหรือเปลี่ยนได้มั้ยครับ

ซื้อต่อจากในเวบบอร์ดมาอีกทีครับ
13-03-2017, 10:55
Webmaster (13-03-2017)
**

(13-03-2017, 10:55)vichai Wrote:
(12-03-2017, 22:05)Webmaster Wrote: ซื้อจากตัวแทนรึป่าวครับ ส่งซ่อมหรือเปลี่ยนได้มั้ยครับ

ซื้อต่อจากในเวบบอร์ดมาอีกทีครับ

วันนี้ ผมและเพื่อน ลองวิเคราะห์ปัญหากัน
(เพื่อนคนนี้ เขาเป็นช่างซ่อมอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ และเป็นเจ้าของร้านขายชุดเครื่องเสียง PA เครื่องดนตรี[ตามสั่ง] และ อื่น ๆ ที่เกี่ยวกับงานดนตรีและเสียง ระดับแบนด์เนม)

สรุปว่า มีปัญหาแค่อย่างเดียวคือ
ปุ่มเพิ่ม-ลด ของ "FX และ Harmony" มันทำงานเสมือนเป็น "สวิชท์ เปิด-ปิด" เท่านั้น
ไม่สามารถเพิ่ม-ลด ตามที่ต้องการเหมือนเดิมได้

และเพื่อนเขามีความเห็นว่า ตัว Volume ไม่น่าจะเสีย
น่าจะมาจากที่ตัว Software ที่ผิดเพี้ยนในส่วนนี้

Cool + Rolleyes + Sad
14-03-2017, 18:04
Webmaster (14-03-2017)
**

(14-03-2017, 18:04)vichai Wrote:
(13-03-2017, 10:55)vichai Wrote:

วันนี้ ผมและเพื่อน ลองวิเคราะห์ปัญหากัน
(เพื่อนคนนี้ เขาเป็นช่างซ่อมอุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ และเป็นเจ้าของร้านขายชุดเครื่องเสียง PA เครื่องดนตรี[ตามสั่ง] และ อื่น ๆ ที่เกี่ยวกับงานดนตรีและเสียง ระดับแบนด์เนม)

สรุปว่า มีปัญหาแค่อย่างเดียวคือ
ปุ่มเพิ่ม-ลด ของ "FX และ Harmony" มันทำงานเสมือนเป็น "สวิชท์ เปิด-ปิด" เท่านั้น
ไม่สามารถเพิ่ม-ลด ตามที่ต้องการเหมือนเดิมได้

และเพื่อนเขามีความเห็นว่า ตัว Volume ไม่น่าจะเสีย
น่าจะมาจากที่ตัว Software ที่ผิดเพี้ยนในส่วนนี้

Cool + Rolleyes + Sad

ค้นหากล่อง เจอพอดี ถ่ายรูปมาลงให้ดูครับ

[Image: 8KyHYk.png]
15-03-2017, 15:59

Forum Jump: