Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
โอบกอดเป็นครั้งสุดท้าย...Hattaya & r-bu acoustic ballads
Author Message
เม็ดพริก Offline
Member

Likes Given: 144
RE: "ฉันบ้าฉันฝัน" acoustic ballads
(13-03-2013, 16:35)boobyblue Wrote: ขอบคุณน้าหม่าวน้าซินครับ....
ข้างล่างนี้ตามคำขอของน้าหม่าว...
ผมเอามาลงไว้ที่นี่เลยเผื่อจะมีใครอยากจะเล่นหรือร้องบ้าง...
ผมopen Eไว้..แต่สายมันคลายตัว...
เมื่อกี้ลองเช็คดูมันเป็นเสียงD#ไปแล้ว...
แต่อย่าใส่ใจไปเลยครับ...
เล่นตามเสียงที่เหมาะกับเราเถอะครับ...
แล้วเราจะมีความสุข...
เวลาผมเล่นเพลงคนอื่นผมไม่เคยดูเลยนะ...
ว่าเขาจะเล่นคีย์อะไรคอร์ดอะไร..
ผมก็เล่นไปตามเสียงที่ผมสามารถร้อง...
และให้สัมผัสอารมณ์ผมได้มากที่สุดเท่านั้นพอครับ...
ขอบคุณที่ชอบเพลงผม...
ถ้ามีคนนำไปเล่นไปร้องผมก็ยิ่งใจพองเพิ่มขึ้นไปอีกละครับ....Tongue

"ฉันบ้าฉันฝัน"

D...............F#m
วันที่ฉันฝันก็คือวันที่ฉันท้อ...
G...............F#m
วันที่ฉันท้อก็คือวันที่ฉันฝัน...
G...................F#m
วันที่ฉันเหนื่อยแต่ฉันไม่หยุดหยั่ง...
Em................A
ความฝันทำให้ฉันยังหายใจ...

Bm.................F#m
ถามว่าเหนื่อยมั้ย...ใจก็สั่นระริก...
Em.........A.........D
ชีวิตจะพลิกผันอีกแค่ไหน...
Bm.........F#m
ล้มมากี่ครั้งพลั้งอีกจะเป็นไร...
Em..............
เหนื่อยพักเดี๋ยวก็หาย...
.....A
อย่าหมายว่าจะหมดฝัน...

Bm.............F#m
ฉันบ้าฉันฝัน...ฉันจึงมีอยู่...
Bm................F#m
ทำทุกอย่างก็ทั้งรู้เป็นจริงยากแค่ไหน...
Bm....................F#m
มายาหรือความฝันเชื่อมั่นหรือหลงใหล...
G......................A
ไกลก็เหมือนใกล้ไขว้คว้าก็หลุดลอย...

D...............F#m
วันที่ฉันฝันก็คือทุกวันเหมือนวันนี้...
G.....................A
ฉันอยู่ตรงนี้มีลมหายใจและยังฝัน...
Bm....................F#m
ฝันต่อจากวันวานเพื่อผ่านพ้นอีกวัน...
G.....................
ทำทุกวันเหมือนความฝัน...
A................D
วันทุกวันเหมือนฝันไป...ฯ

Tongue ชอบครับ น้าบูแต่เพลงเก่งจังนะครับ มีเพลงแต่งใหม่ เพราะๆฟังเพลินๆอยู่ตลอดเลยครับTongue
Smileเพราะเราอยู่ร่วมกัน ไม่ว่าจะมาจากไหนเราผูกพันเกี่ยวข้องกัน ไม่ใช่แค่ตัวเองเท่านั้นSmile
13-03-2013, 22:30
Find Like Post Reply
boobyblue Offline
ใครไม่รู้?

Likes Given: 11
RE: "ฉันบ้าฉันฝัน" acoustic ballads
ขอบคุณครับน้าเม็ดพริก...
ตราบใดที่ยังมีแรงบันดาลใจ...
ก็ยังคงทำไปได้เรื่อยๆละกระมังครับ...Tongue
14-03-2013, 10:49
karn Offline
you may say I'm a dreamer

Likes Given: 81
RE: "จักรยานกับบ้านที่สาปสูญ" acoustic ballads
(13-03-2013, 00:31)boobyblue Wrote: [video=youtube]http://youtu.be/Y0XLqafnM5E[/video]

ผมเชื่อและศรัทธาในความฝัน แม้ร่ำรวยเหลือกินเหลือใช้ แต่ถ้าขาดความฝัน ชีวิตก็ไร้ความหมาย
แม้ป่วยไข้อดมื้อกินมื้อ หากแต่มีความฝัน ชีวิตก็พลันมีความหมายอย่างน่าประหลาด
สิบปีก่อน ผมไปทวงหนี้ลูกค้า บริษัทใหญ่โต เจ้าของพูดอย่างหมดอาลัยว่าแกอยากตาย
เดินออกมา พ่อค้าขายลูกชิ้นปิ้งหน้าบริษัทยิ้มแก้มปริ วันนี้แกขายดีเหลือเกิน..ลูกชายก็สอบเข้าเตรียมทหารได้
ผมมองตามความฝันของแกแล้วแอบมีความสุขไปด้วย ช่างต่างกับความฝันของเถ้าแก่ด้านในเสียจริงๆ
ฝันไปเถอะ..ตราบที่ยังมีกิน
ท้องอิ่มก่อน แล้วค่อยกลับไปฝัน
ฝันให้ชินชินกับฝันฝันทุกวัน
แม้ฝันนั้นจะมีฉันแค่คนเดียว
In my life, I love you more... [Image: 2685i.jpg]

15-03-2013, 14:32
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ขอบคุณสำหรับเพลงเยี่ยมๆที่สร้างแรงบันดาลใจเช่นนี้ครับน้าบู ชอบมากBig Grin
15-03-2013, 22:15
ใครไม่รู้?

รู้สึกยินดีและดีใจไปพร้อมกัน...
ที่เพลงของผมสามารถสร้างแรงบันดาลใจให้เกิดแก่ใครได้....
เท่านี้ผมก็ถือว่าประสบความสำเร็จแล้วครับ...
ขอบคุณน้ากานกับน้าปาร์เกอร์มากครับ...Big Grin
16-03-2013, 13:34
ใครไม่รู้?

ไม่รู้ใครคิดอย่างไร.....?
เพลงนี้อยู่ในใจผมมาสัก2-3ปีแล้ว...
เพิ่งเขียนสำเร็จเมื่อวาน...
จึงบันทึกไว้ทันทีเมื่อเขียนเสร็จ....
คำร้องก็ยังไม่ค่อยเข้าปากเท่าไหร่...
ทำนองก็ประมาณนี้....
ด้วยอารามดีใจที่เขียนสำเร็จเสียทีจึงรีบ....
อยากเอามาให้ใครสักคนฟัง....
เห็นดีเห็นต่างไม่มีปัญหา...
ชอบไม่ชอบไม่ใช่ประเด็น...
เรื่องของเรื่องคือผมอยากพูด!!!
ผมมีเสรีภาพทางความคิด...
ทุกคนก็มี...ใครๆย่อมมี....

ฟังแล้วจะคิดมากหรือปล่อยวางก็สุดแท้...
มันคือนิทานหรือเรื่องจริง?
ผมก็สับสนไปหมด...
อ่านเนื้อเพลงตามประกอบนะครับ...
เพราะบางคำผมยังร้องเพี้ยนไปจากที่เขียน...
ไว้ผมจะทำอย่างตั้งใจให้เป็นงานที่สำเร็จแล้วมาให้ฟังอีกที...(ถ้าอยากฟังนะ)

ยังไม่รู้จะมีใครขุ่นเคืองใจมั้ย....?
บอกเลย...
ผมไม่ได้เขียนเพลงนี้เพื่อให้คนโกรธหรือทะเลาะกัน....
ผมคิดว่าคุณเข้าใจผมน่า....
ผมไม่ใช่คนชั่วร้ายอะไรหรอก.....
ลั้นลันลา.....กันครับพี่น้องชาวไทย.....^_^

"ลั้นลันลา"

ไม้ใหญ่ยืนตนอยู่ตรงนั้น เห็นมานานวันอยู่ตรงนั้นตลอดมา
ให้ร่มเย็นแก่ผู้ผ่านไปมา แต่ดูเหมือนว่าไร้ค่าไร้ความหมาย

ครั้นแล้ววันหนึ่งจู่จึงมีความหมาย ผ้าสามสีผืนใหญ่ลอบผูกเอาไว้โดยอวิชชา
ผู้พบเห็นต่างกราบไหว้บูชา ประหนึ่งว่ามีเทวาสถิตย์อยู่ในนั้น

ก็อย่างที่คิดนั่นแหละ ขัดถูขอลาภขอพร
ขอตัวเต็งสองตัวก่อน แน่นอนเครื่องเซ่นถวาย
อวิชชาก็ยิ้มใหญ่ เป็นไปเหมือนอย่างคิด
ชาวบ้านเสพติด ไม้ใหญ่ทรงฤทธิ์อภินิหารย์

เมื่อการณ์ดำเนินไปรวยใหญ่คืออวิชชา เบื้องหลังคือมายาฉากหน้าเจ้ามือหวย
ชาวบ้านหลงงมงวยซื้อหวยก็ยิ่งจน แรกๆคล้ายหลุดพ้นไม้ใหญ่มีเมตตา

นอกจากชาวบ้านยากจนยังมีอีกคนไม่พอใจ ปัญญาเจ้าหวยอีกรายต้องแบ่งรายได้กับอวิชชา
เขาคิดสารตะต่อไปไม่เข้าท่า โคนไม้ใหญ่ทิ้งดีกว่าบอกชาวประชาถึงเบื้องหลัง

ก็อย่างที่คิดนั่นแหละ ชาวบ้านเข้าขัดขวาง
อวิชชาก็ต่อต้าน ปัญญาก็ปั่นสมอง
ชาวบ้านเคยเป็นหนึ่ง บัดนี้แบ่งเป็นสอง
ไม้ใหญ่ไม่สำนอง ได้แต่ยืนมองและนิ่งเฉย

เกิดกลายเป็นม็อบๆๆๆใหญ่ แบ่งฝ่ายๆทะเลาะกัน
โดยไม่รู้ถึงเบื้องหลัง อวิชชาก็จิ้งจอก
ปัญญาก็หมาป่า ส่วนชาวบ้านนั้นหรือคือลา....
ลั้นลันลา........

[video=youtube]http://youtu.be/lI16gQLSWSo[/video]
18-03-2013, 12:50
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
RE: "ลั้นลันลา..." acoustic ballads
อยากกดไลค์ให้สักร้อยครั้ง Wink
ชอบมากๆๆๆๆครับ
ลั้นลัลลา...........
18-03-2013, 13:06
Maow Offline
VIP member

Likes Given: 53
RE: "ลั้นลันลา..." acoustic ballads
ลั้นลัลลา
เหมือนกำลังนั่งฟังนิทานที่ลั้ลลัลลาไปเรื่อยๆ แต่นิทานเรื่องนี้แต่งขึ้นโดยอิงอยู่กับความจริงและเรื่องจริงที่เกิดขึ้น
ว่าแต่น้าบูให้โต๊ดๆ เต็งๆ เจ๋งๆ สักทีได้ไหมครับ
18-03-2013, 14:16
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
น้าบูครับ ผมอยากเอาไปเล่นบ้าง
ขอคอร์ดหน่อยซิครับ แหมถ้าเล่นสายเปิดแบบน้าบูได้น่าจะเพราะดี
19-03-2013, 07:33
ใครไม่รู้?

ผมopen Gครับน้าซิืน...
แต่คิดว่าเล่นแบบปกติก็โอเคนะครับ...
ความจริงมันไม่ได้เล่นยากแต่มันร้องยากครับ...
จนป่านนี้ผมยังร้องไม่คล่องเลย...
คำมันเยอะต้องแบ่งวรรคดีๆถึงจะฮุบคำหมด...
ช่วงหลังๆของเพลงที่ผมทำเสียงแบบนั้น...
ผมเหนื่อยครับ...Big Grin
รู้สึกว่าเป็นเพลงที่ร้องแล้วเหนื่อย...Tongue
น้าซินลองดูครับ....

ปล.เพลงนี้ผมอยากให้คนฟังเยอะๆซึ่งมันก็ยาก...
จุดมุ่งหมายของเพลงนี้คืออยากให้คนปรับทัศนคติใหม่...
มองจากมุมอื่น-มองจากภายนอกเข้าไปดูบ้าง...
บางที่อาจทำให้อคติที่มีต่อกันเปลี่ยนไป...

ขอบคุณน้าซินน้าหม่าวครับ..Wink

"ลั้นลันลา"

intro...G,Am,Bm,G,Am,Bm,G,Am,Bm,Am,Bm,Am,G...

G.......Am..........Bm..G...................Am......Bm
ไม้ใหญ่ยืนตนอยู่ตรงนั้น เห็นมานานวันอยู่ตรงนั้นตลอดมา
G.......Am..........Bm..G...................Am......D
ให้ร่มเย็นแก่ผู้ผ่านไปมา แต่ดูเหมือนว่าไร้ค่าไร้ความหมาย

G................Am..........Bm..G...........................Am......Bm
ครั้นแล้ววันหนึ่งจู่จึงมีความหมาย ผ้าสามสีผืนใหญ่ลอบผูกเอาไว้โดยอวิชชา
G...................Am...Bm..G...................Am......D
ผู้พบเห็นต่างกราบไหว้บูชา ประหนึ่งว่ามีเทวาสถิตย์อยู่ในนั้น

..........G................C.............D
ก็อย่างที่คิดนั่นแหละ ขัดถูขอลาภขอพร
..........G................C..................D
ขอตัวเต็งสองตัวก่อน แน่นอนเครื่องเซ่นถวาย
.....G................C.............D
อวิชชาก็ยิ้มใหญ่ เป็นไปเหมือนอย่างคิด
......G................C.............D
ชาวบ้านเสพติด ไม้ใหญ่ทรงฤทธิ์อภินิหารย์

G,Am,Bm,G,Am,Bm,G,Am,Bm,Am,Bm,Am,G...

G.........................Am..........Bm..G...................Am......Bm
เมื่อการณ์ดำเนินไปรวยใหญ่คืออวิชชา เบื้องหลังคือมายาฉากหน้าเจ้ามือหวย
G........................Am...Bm..G...................Am......D
ชาวบ้านหลงงมงวยซื้อหวยก็ยิ่งจน แรกๆคล้ายหลุดพ้นไม้ใหญ่มีเมตตา

G.................................Am.....Bm..G..................................Am......
นอกจากชาวบ้านยากจนยังมีอีกคนไม่พอใจ ปัญญาเจ้าหวยอีกรายต้องแบ่งรายได้กับ
.....Bm
อวิชชา
G..................Am...Bm..G..................................Am......D
เขาคิดสารตะต่อไปไม่เข้าท่า โคนไม้ใหญ่ทิ้งดีกว่าบอกชาวประชาถึงเบื้องหลัง

..........G................C.............D
ก็อย่างที่คิดนั่นแหละ ชาวบ้านเข้าขัดขวาง
.....G................C.............D
อวิชชาก็ต่อต้าน ปัญญาก็ปั่นสมอง
.....G.....................C.............D
ชาวบ้านเคยเป็นหนึ่ง บัดนี้แบ่งเป็นสอง
..........G...................C.............D
ไม้ใหญ่ไม่สำนอง ได้แต่ยืนมองและนิ่งเฉย

...............G........C.........G............C
เกิดกลายเป็นม็อบๆๆๆใหญ่ แบ่งฝ่ายๆทะเลาะกัน
......G............C.......Em.......
โดยไม่รู้ถึงเบื้องหลัง อวิชชาก็จิ้งจอก
.....Bm...................Am............D
ปัญญาก็หมาป่า ส่วนชาวบ้านนั้นหรือคือลา....
D......
ลั้นลันลา........

G,C,G,C,Am,D.....
ลา............................................
19-03-2013, 10:06

Forum Jump: