Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
Author Message
Cin Offline
Love will keep us Alive

Likes Given: 253
แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
เห็นหลายๆท่านบอกว่า กีต้าร์ไฟฟ้าคุณภาพ เสียงอยู่ที่แอมป์เกินครึ่ง
อยากทราบว่าคนไฟฟ้าเค้านิยมแอมป์อะไร รุ่นไหนน่าใช้ แบบทีเดียวจบมีมั้ย งบประมาณสักเท่าไหร่ดีครับTongue
21-03-2012, 12:45
Find Like Post Reply
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
เรื่องแอมป์กีต้าร์ไฟฟ้่านี่เรื่องทั้งใหญ่ทั้งยาวนะครับ ที่ว่าเสียงของกีต้าร์ไฟฟ้า 50% มาจากแอมป์นั้นจริงครับในข้อแม้ว่าตัวกีต้าร์เองต้องดีในระดับหนึ่งเพราะถ้าเอาไปเล่นกัยแอมป์ห่วยๆมันก็จะไม่สามารถแสดงศักยภาพใด้เต็มที่

ตัวผมเองนั้นใช้แอมป์หลอดอยู่สองยี่ห้อคือ Vox และ Fender ส่วนแอมป์ transistor มีอยู่ตัวเดียวคือ Roland JC-120 ผมขอตัดแอมป์ที่ใช้ลำโพง 2x12" อย่าง Roland ออกไปเลยครับถ้าจะเล่นในบ้านเพราะมันต้องเล่นดังมากเสียงถึงจะออก ดังนั้นแอมป์ที่ผมแนะนำก็เป็นรุ่นที่ใช้ลำโพงตัวเดียวครับ

Vox ที่ผมมีเป็น AC-15 ทั้งสองตัวซึ่งเสียงหวานจับใจแต่เสียงไม่อิ่มเท่าไหร่ครับ รุ่นนี้ราคาสองหมื่นนิดๆ มี reverb ในตัว ถ้าเล่นกับวงนี่เสียงดีมากแต่ถ้าเล่นตัวเดียวผมว่าเสียงบางไปหน่อย ถ้าจะให้เสียงเต็มก็ต้องเล่นรุ่น AC-15TV ราคาสามหมื่นปลายที่ไม่มี reverb ครับ ผมชอบเสียงของ Vox มาตั้งแต่เด็กเพราะ The Beatles และ The Shadows เล่นแต่แอมป์ยี่ห้อนี้เหมาะการเล่น clean มากกว่าการเล่นแบบ metal ครับ

ส่วน Fender นั้นผมมีแอมป์หลอดสารพัดประโยชน์ราคาถูกอยู่หนึ่งตัวคือรุ่น Super Champ XD รุ่นนี้กำลังขับ 18 w.และภาคปรีเป็น modeling amp. ครับ ลำโพงแค่ 10" ราคาแค่หมื่นต้นๆแต่ผมชอบเสียงคลีนมากกว่ารุ่น Blues Junior ครับ

ลองมาฟัง Gibson Vega High Roller (humbucker) เล่นผ่าน Vox AC-15 C1 และ Fender C/S 1960 (single coil) เล่นผ่าน Fender Super Champ ดูครับ แอมป์ทั้งสองตัวไม่ใด้เปิด effect ใดๆทั้งสิ้น

แต่แอมป์ตัวโปรดของผมตอนนี้คือ Fender Deluxe Vintage Modified (40 w.) ครับเพราะเสียงอิ่มมากและมี effect ครบในตัว ราคาสามหมื่นกว่าครับ

21-03-2012, 15:25
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
RE: แอมป์ดีๆของกีต้าร์ไฟฟ้าครับ
อยากทราบว่าคนไฟฟ้าเค้านิยมแอมป์อะไร :
แอมป์หลอดครับ 555 Tongue พวกแอมป์โมเดิร์นสำหรับจำลองเสียงก็ใช้กันเยอะในการเริ่มต้นหาเสียงที่ชอบ

รุ่นไหนน่าใช้ :
บอกไม่ถูก เยอะครับ ถ้าให้เลือกยี่ห้อผมเหลือแค่ Fender กับ Marshall (โดยเฉพาะ คอกิ๊บสัน) Wink
แนวเพลงก็มีส่วนสำคัญ แอมป์มีรู อยู่กับที่ จึงไม่ค่อยเลือกกีต้าร์ เสียบมามันก็ดัง
แต่กีต้าร์มันมีเดือย เลื้อยได้ บางครั้งมันจึงเลือกเสียบ(แอมป์) ไม่ถูกยี่ห้อมันไม่สะใจ ไม่สาสม เสียคาร์แรคเตอร์เสียงเอาดื้อๆ

แบบทีเดียวจบมีมั้ย :
มีครับ แต่ก็จนกว่าน้าจะรู้ลักษณะการเล่นของตัวเองว่าแค่ไหน แบบไหน ดังนั้นข้อนี้น้าต้องถามตัวเอง Big Grin

งบประมาณสักเท่าไหร่ดีครับ = เอาที่ผมพอใจก็ไล่ไปตั้งแต่ 4-8 หมื่นครับ พอแล้ว สำหรับของเล่นตัวเอง บางที 1500-1900 เวลาเมาๆ ผมยังเล่นเลย Tongue

พยายามไปลองของจริง หน้าตู้-หลังตู้ กันเลย ฟังในคลิปหรือ You tube เสียของทั้งกีต้าร์ทั้งแอมป์ครับ

============ เพื่อความบันเทิง =============

21-03-2012, 16:51
Website Find Like Post Reply
Cin Offline

ขอบคุณครับพี่กฤษณ์ ถ้าเป็น Fender deluxe vintage modified 40w.
ที่มีแอฟเฟคในตัวที่ว่านี้
เหมาะสำหรับพวก metal ด้วยมั้ยครับ จะได้ประหยัดค่าเอฟเฟคด้วย

ขอบคุณน้าต่ายด้วยที่มาแนะนำ แอมป์ไฟฟ้าตัวละสี่ถึงแปดหมื่น มันคือพวกตัวใหญ่ๆๆที่แยกหัวแอมป์กับลำโพงรึป่าวครับTongue
(This post was last modified: 21-03-2012, 17:05 by Cin.)
21-03-2012, 17:02
parker1713 Offline
VIP member

Likes Given: 286
ต้องถามว่า

ต้องการเล่นกว้างหลายแนว: Vintage Modfiedผมเคยเล่นแต่รุ่นเล็ก เสียงก็OK แต่แนะนำว่าAmp modelling transister สมัยใหม่ดีขึ้นเยอะเสียงต่างกันไม่มาก ยังไงเสียงก็ดีสู้พวกAmpเฉพาะแนวไม่ได้ โดยเฉพาะเสียงแตก ใช้ก้อนดีกว่าเยอะครับ

รุ่นที่พี่กฤษณ์แนะนำน่าจะดีภาคเสียงCleanนะครับ แต่ดีกว่าพวก Serie Hotrodยอดนิยมแน่นอน (ผมไม่ชอบเสียงของserie Hot Rodเอามากๆ)

เน้นClean: มี 2 ตระกูลคือ Fender ใสกว้าง / Vox กลางอิ่ม กลมอมในตู้ ผมชอบที่สุดคือ Fender Deluxe Reverb

เน้นเสียงแตก: Marshall Lead Sustianยาว คม / Mesa Boogie แตกโหด หนา ดุ

สมัยนี้Amp Boutiqueมาแรงเช่น Dr.Z, Victoria เสียงก็ดีกว่ามากพอตัว แต่ข้อเสียงคือ แพงกว่ามากๆ และ บาดเจ็บเวลาเบื่อ พูดแล้วยังเจ็บจื๊ดอยู่เลยครับ น้าซิน Tongue
(This post was last modified: 21-03-2012, 20:33 by parker1713.)
21-03-2012, 20:13
Tai Labour Offline
ป๊อก8 2 เด้ง

Likes Given: 47
(21-03-2012, 17:02)cin Wrote: ขอบคุณครับพี่กฤษณ์ ถ้าเป็น Fender deluxe vintage modified 40w.
ที่มีแอฟเฟคในตัวที่ว่านี้
เหมาะสำหรับพวก metal ด้วยมั้ยครับ จะได้ประหยัดค่าเอฟเฟคด้วย

ขอบคุณน้าต่ายด้วยที่มาแนะนำ แอมป์ไฟฟ้าตัวละสี่ถึงแปดหมื่น มันคือพวกตัวใหญ่ๆๆที่แยกหัวแอมป์กับลำโพงรึป่าวครับTongue

ใช่ครับ กับ Gibson นี่มันเหมาะจริงๆ

อยู่ที่ว่า น้าใช้อะไร แนวไหน?
ถ้าเน้นคลีนหวานๆ ผมชอบ Twin reverb ของ Fender ครับ

ผมให้ช่วงราคาไว้ที่ความพอใจของตัวเองนะ ทั้งมือ1 และ มือ 2
ถ้าไม่แน่ใจตัวเองก็แอมป์โมเดิร์นหรือบูทีค ทั่วไป

ถ้าชอบชัดๆ เน้นแน่นอนแต่ละเพลงก็เล่นก้อนไปก่อน

ป.ล.ความชอบส่วนตัว ที่เคยลองนะครับน้า Cin
============ เพื่อความบันเทิง =============

21-03-2012, 21:38
Website Find Like Post Reply
VIP member

Fender Deluxe VM ก็คือ Fender DEluxe Reverb on steroid ครับเพราะเพิ่มกำลังขับจาก 22 มาเป็น 40 w. และมีภาค effect ให้ครบครัน

[Image: amproundupfender266080.jpg]

แอมป์ตัวนี้เสียงอาจไม่มีเอกลักษณ์เหมือนพวก boutique amps แต่มันเล่นอะไรก้ออกมาดีหมดแบบตัวเดียวจบครับ

เสียง clean

เสียงแตกของตู้ เปิด gain น้อยมากครับ

ที่สำคัญสำหรับคนเล่น archtop คือเสียงกีต้าร์แจ้สซึ่งอิ่มมากไม่ใด้เป็นรองแอิมป์แจ้สเลยแถมยังเปิด chorus ใด้อีก

แอมป์รุ่นนี้ราคาตั้ง 35,000 บาทครับ
21-03-2012, 21:38
Cin Offline

เท่าที่ดูมารู้สึกว่ามีสองรุ่นที่อยู่ในใจตอนนี้
คือ Fender Twin reverb กับ Fender Deluxe Vintage modified
แต่ดูราคาคร่าวๆจากต่างระเทศ เข้าใจว่า Twin reverb จะแพงกว่า VM พอสมควร
และ twin reverb น่าจะเป็น แอมป์เก่าที่ออกมานานแล้ว และมาออกรุ่น 65'reissue ใหม่
ตัวนี้เหมาะกับกับพวกชาวนด์ rock หรือ Metal ด้วยมั้ยครับ ตัวนี้ทีเดียวจบมั้ยครับ น้าต่าย พี่กฤษณ์ น้า Parker ครับ
ใครรู้ช่วยแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ

(This post was last modified: 22-03-2012, 12:08 by Cin.)
22-03-2012, 09:47
VIP member

Twin Reverb ซื้อมาเดี๋ยวก็ต้องขายครับเพราะลำโพง 2x12" นี่เสียงมันเต็มกว่า 1x12" แน่นอนแต่เอามาเล่นในบ้านไม่ไหวหรอกเพราะถ้าเปิดเบาๆเสียงมันไม่ออกเต็มครับ

พวกแอมป์ Fender '60s Reissue นี่ไม่มี master volume นะครับดังนั้นถ้าต้องการเสียงแตกตู้ก็อาจจะหูแตกใด้
22-03-2012, 11:10
being Offline
Junior member
**

Likes Given: 0
ขอแหวกแนวหน่อยนะครับTongue ลองดู Hughes&Kettner Tubemeister18Wink ครับ สวยครับ เสียงดีใช้ได้เลยครับ หิ้วไปไหนมาไหนได้ ที่สำคัญสามารถปรับวัตต์ ได้ ทั้ง 18, 5 ,1 และ 0 ครับ ใช้ในบ้านได้ดีครับ ปรับวัตต์ให้เข้ากับข้างบ้านได้ครับ จะได้ไม่ไปรบกวนเขาครับ Big GrinBig GrinBig Grin

[Image: 3JZQMy.jpg]
22-03-2012, 15:01

Forum Jump: